Trang 9 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 7891011 ... CuốiCuối
Kết quả 81 đến 90 của 117

Chủ đề: Các đòn thế Aikido có thể áp dụng trong thực tế

suriken
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi aikideshi
    Chào anh Suriken!

Nghe anh Suriken nói thì tui biết anh học Aikido bị "Gãy gánh giữa đàng" rồi.:friends: :friends:

Tui đánh nhau chỉ sợ nhất là đòn đạp vì nó khó khống chế chứ nếu gặp đối phương đá, lên gối càng nhiều tui càng khoái. Đá cho lắm vào rồi tiếp đất = mông lúc nào không hay luôn.

Còn về cùi chỏ thì chưa tập bao giờ để chiều lên hỏi thầy hêhê... :laugh: :laugh:
    :laugh: :laugh: Anh Aiki có lẻ hiểu lầm ý của tui, tui không có ý chê kỷ thuật của aikido là dõm, tui chỉ nói là phải biê't sử dụng đú'ng lúc, đúng thời điểm thôi . Chuyện đụng chạm ngoài đời, không nên bó buộc vào kỷ thuật của Aikido,và chỉ có kỷ thuật của aikido, trong khi còn ca'c kỷ thuật khác có thể giải quyết sự việc, dứt khoa'c hơn, lẹ làng hơn . Cho Sủiken hỏi thăm anh AkiDeshi đang tập luyện ở đâu vậy .

Member
    Thanks
    0
    Chào anh Suriken!

Mình cũng nghĩ giống bạn nếu ra thực tế mà áp dụng kỹ thuật Aikido như những gì mình học thì rất khó thành công. Chúng ta nên đơn giản hoá đòn thế, chú ý tập kỹ cách lách khỏi trục tấn công của UKe, và tập kỹ các bài tập cơ bản lúc mới vào đai trắng.

Mình đang tập tại TTHĐTTN Quận Bình Thạnh. Tiếc là ở xa Cali quá nên không cùng bạn tham gia đại hội được.

:friends: :friends: :friends:
    Chào !!!^.^

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Ăn mày
    : Thằng thứ hai chạy vòng ra phía sau Tôi định oánh trộm, Tôi chờ khoảng 1s thấy nó lao đến liền làm bộ ngồi thụp nhưng chỉ là hơi khuỳnh chân rồi dùng lưng+hông tì vào đùi nó đoạn dùng hai tay túm hai chân nó "bốc" thẳng lên giời...

Nice the Weekend All!

AM
    Nó đang lao đến mà bạn Khất dám tỳ lưng + hông vào đùi nó thì đúng là dũng cảm thật. Tui là tui không dám đâu. haha :laugh: :laugh: :laugh:
    Chào !!!^.^

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Chuyện anh AM kể có thể làm thành phim hành động được đó anh. hehe. rất hấp dẫn..

nói chung, mục đích tập võ của aikikai không hợp với chủ đề của topic này nên không có gì phải tranh luận chi cho mệt.
    vào đây viết vài dòng cho dzui và... chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ!:laugh:
    Practice Make Perfect

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi SPB-SUTEMi

Tôi thấy các bạn nói về Aikido thực chiến, hic, tôi thì thấy nó là điều không tưởng.

...

May mắn tôi có quen mấy anh trong ĐÔNG PHƯ NG HỘI - VỊNH XUÂN QUYỀN, các anh đã nói với tôi thế này: Mấy người học AIKIDO cứ mơ tưởng aikido cho cao siêu,chứ đã bao giờ dùng được chưa? đã bao giờ đụng chuyện trong thực tế mà dùng aikido chưa?... Mà có va chạm, khi không dùng được aikido lại tự huyễn mình, tự an ủi mình là mình tập chưa tới...
    Tui chia sẻ với anh Sutemi. Tui rất mê Aikido, và đồng thời cũng có rất nhiều nghi vấn về aikido thực chiến. Tui cũng mở một topic "aikido không thực chiến" ở diễn đàn này, nếu anh Sutemi quan tâm thì xem thử.

Thực ra tui thấy những câu trả lời của mọi người trên này cho anh cũng quy về một số ý, đại loại là "học thì học, áp dụng được hay không là do mình," hoặc là "tập chưa tới nơi." Mà trả lời như thế, tui chắc anh không tâm phục.

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aikideshi
    Trích dẫn Gửi bởi Ăn mày
    : Thằng thứ hai chạy vòng ra phía sau Tôi định oánh trộm, Tôi chờ khoảng 1s thấy nó lao đến liền làm bộ ngồi thụp nhưng chỉ là hơi khuỳnh chân rồi dùng lưng+hông tì vào đùi nó đoạn dùng hai tay túm hai chân nó "bốc" thẳng lên giời...

Nice the Weekend All!

AM
    Nó đang lao đến mà bạn Khất dám tỳ lưng + hông vào đùi nó thì đúng là dũng cảm thật. Tui là tui không dám đâu. haha :laugh: :laugh: :laugh:
    Hờ hờ... thì đã bảu là mới tập mà lị. Chả biết cóa phải hai thằng du-côn-dởm ấy nó kém hay tại mình... "liều" nữa Đại sư ạ!:biggrin: Hay tại khi trước đi làm thuê làm mướn người ta mà Khất mỗ hay cóa cái kiểu tư thế "nhổ cây" ấy lắm!:focus: Cứ theo nhời Đại sư-Hiệp khí (AikiDeshi) thì làm như vậy nguy hiểm lắm à? Vậy thì thôi lần sau Khất mỗ sẽ dzút kinh nghiệm để dùng "kiểu khác" mà ứng phó vậy! Tai hại ở chỗ là mình chả biết mức độ chấn thương khi mình gây ra cho "đối tác" thôi ACE ạ!

Chúc cả nhà vui vẻ!

AM:friends:
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Member
    Thanks
    0
    "Deshi" tiếng Nhật là "Đệ tử" chứ không phải đại sư đâu bạn ơi! Tui mà xưng đại sư thi chắc tổn thọ quá.

Bạn AM vui tính thật haha:laugh: :laugh:
    Chào !!!^.^

suriken
    Guest
    [quote=Ăn mày][quote=aikideshi]
    Trích dẫn Gửi bởi Ăn mày

Nice the Weekend All!

AM
    Tui hỏi thiệt anh bạn AM không co' no'i chơi chứ . Đối thủ đang trong cái tư thế lao tới từ phía sau mà bạn luồn tay, hốt một ca'i di'nh hai chân, thì quả là chuyện lạ . Trừ khi bạn có một thân thể ẻo lả (dẻo) như của các cô, hay là bạn cùng đô'i thủ đang trong tư thê' "chim mông cọ cọ" ...( hà hà... Khất cin phép "cất" cái dòng này đi nhá! Trong này "các em các cháu" hơi nhều nên để hình ảnh anh-em-mình luôn đẹp trong mắt... trẻ-thơ) Chỉ co' tư thê' nầy thì mới hô't một ca'i được hai chân mà thôi, hoạc là đô'i thủ đang ôm eo ê'ch cua? bạn và lưng vựa vào va'ch tường . Cũng co' thể đô'i thủ đang lao tới, thấy cái phao câu của bạn khêu gợi quá, nên đứng lại ngắm nghía, và bị bạn hốt chân cho đáng cái đời gì có ý râu xanh với nình ông con chai. Phải chi lúc đo', có ai chụp hình, bây giờ kèm theo câu chuyện kể, bỏ lên đây cùng chia sẻ với các anh em thì vui biết mấy nhở .

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Suriken
    ...Đối thủ đang trong cái tư thế lao tới từ phía sau mà bạn luồn tay, hốt một ca'i di'nh hai chân, thì quả là chuyện lạ ...
    :biggrin: Thân chào Anh/Bạn/Em Suriken!
    Cóa nhẽ là Khất thiếu sót khi biên bài chưa hết ý nên khiến ACE hiểu nhầm??? Là thế này ạ:
    Khi tên thứ hai thấy bạn nó bị oánh đau quá (cái đòn Tenchi-Nage làm nó bổ ngửa) thì cùng lúc nó dựng xe xong là chạy vòng ra sau lưng Khất luôn. Chỉ thoáng thấy nó có ý đồ tập kích phía sau là Khất đã di chuyển (sankaku lùi một bộ) sao cho thân mình nó với mình gần như song song (chứ không phải thằng trước thằng sau như cái sự tưởng tượng phong phú của Anh/Bạn/Em Suriken đâu). Và nếu ai là "con nhà Võ" đều hiểu một điều nếu như nó lao đến càng nhanh thì cái sự "đo đường" càng sớm khi Khất đưa nó vào tư thế như vậy.:suicide:
    Hớ hớ... Khất mỗ là "tre đực" một trăm phần trăm không "mối mọt" và... "đầy đủ chức năng"... há há... Cám ơn "người anh em" đã biên một bài "kê" rất hay!

Chúc ACE một tuần mới công việc và học tập hiệu quả!

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

suriken
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Ăn mày
    Trích dẫn Gửi bởi Suriken
    ...Đối thủ đang trong cái tư thế lao tới từ phía sau mà bạn luồn tay, hốt một ca'i di'nh hai chân, thì quả là chuyện lạ ...
    :biggrin: Thân chào Anh/Bạn/Em Suriken!
    Cóa nhẽ là Khất thiếu sót khi biên bài chưa hết ý nên khiến ACE hiểu nhầm??? Là thế này ạ:
    Khi tên thứ hai thấy bạn nó bị oánh đau quá (cái đòn Tenchi-Nage làm nó bổ ngửa) thì cùng lúc nó dựng xe xong là chạy vòng ra sau lưng Khất luôn. Chỉ thoáng thấy nó có ý đồ tập kích phía sau là Khất đã di chuyển (sankaku lùi một bộ) sao cho thân mình nó với mình gần như song song (chứ không phải thằng trước thằng sau như cái sự tưởng tượng phong phú của Anh/Bạn/Em Suriken đâu). Và nếu ai là "con nhà Võ" đều hiểu một điều nếu như nó lao đến càng nhanh thì cái sự "đo đường" càng sớm khi Khất đưa nó vào tư thế như vậy.:suicide:
    Hớ hớ... Khất mỗ là "tre đực" một trăm phần trăm không "mối mọt" và... "đầy đủ chức năng"... há há... Cám ơn "người anh em" đã biên một bài "kê" rất hay!

Chúc ACE một tuần mới công việc và học tập hiệu quả!

AM
    Ah !! thì ra là thế . Đương nhiên đứng song song với nhau là hốt dề dàng. Nhưng mà tở vẩn chưa hiểu, làm sao mờ cậu có thể " dùng lưng+hông tì vào đùi nó" rồi bốc lên giời cho được . Nhưng bây giờ tớ có cái thắc mắc khác. Nê'u địch thủ lao tới càng nhanh, sao không dùng kỷ thuật đẩy mặt nó xuống đướng luôn, mà lại ôm giò , bốc ngược lên . Kỷ thuật của lảo Khất hình như là đi ngược vói nguyên lý của aikido rồi đó.

Trang 9 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 7891011 ... CuốiCuối