Trang 4 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 159

Chủ đề: Aikido không thực chiến

TuanDam
    Guest
    Đánh lộn, theo tôi hay không bằng kinh nghiệm, không có chỉ nhào vào chém 1 cái đâu mà là liên tục, tối tăm mặt mũi... không cho thời gian để đối phương thi triển đòn thế. Gạch, đá, gậy gộc văng tùm lum chứ không chỉ có tay với chân.

Trong lớp tôi có đứa đá banh ở Tao Đàn, không biết tại sao lại đụng chuyện với mấy đứa cô hồn ở đó. Lúc đầu vì thấy thằng này nhỏ người nên bon kia cử ra 1 đứa chơi tay đôi. Chỉ 1 đấm là thằng cô hồn bị hạ. Bên kia cử ra 2 đứa, cũng không là gì. Bọn cô hồn thấy thằng này kinh quá chúng nó đánh hội đồng luôn, cây, gạch, đá... cả dao nữa văng tùm lum. Cũng may đứa bạn tôi không chết, chỉ khâu hai mấy mũi, người ngợm như cái mền... Các bác đừng mơ 1 đánh 4, đánh 8 như trong mấy băng biểu diễn, ngoài đường đánh làm gì cho mệt cứ lấy đá mà ném là võ giỏi mấy cũng tèo.

Đánh lộn với cô hồn tôi còn 1 kinh nghiệm đau khổ này nữa, hồi sinh viên, anh em ham hố, tối rủ nhau ra sân Phú Thọ...hí hí (học Bách khoa nên ra Phú Thọ cho gần). Vì ít tiền nên trong lúc ... va chạm với mấy em, mấy em kêu bọn bảo kê ra. Bên bọn tôi cũng có khoảng 5-6 đứa, cô hồn chỉ có 2. Bọn nó cũng không chạy ào lại mà vừa chửi vừa đi tới từ từ. Bên tôi cũng đâu kém, có gan đi chơi mà, lấy đá xanh, cục cũng to như nắm tay chọi chúng nó. Bọn nó kinh lắm, không sợ, chỉ lấy 1 tay che lên đầu, một tay cầm mã tấu đằng sau lưng tiến đến. Bọn tôi ném chừng 3-4 lần gì đó rồi sợ quá bỏ chạy luôn, mất toi 2 chiếc xe đạp... Ăn thua mình gan, ai gan mình thua.

http://www.youtube.com/watch?v=hQ2wfIlTefk

coi chơi cho vui nhé cac bác, làm cách nào để thi triển Aiki đây!!!!!!!!!!!!!!!!!! Anh Việt Nam này kinh phết, đập chèm nhẹp mấy thằng tây.

Senior Member
    Thanks
    0
    Các bác tránh phân tích đi, bác nào có kinh nghiệm va chạm thực tế thì đưa lên đây cho ACE được mở rộng tầm mắt. Chứ các bác cứ phân tích lý thuyết thì đến bao giờ.:friends:
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

vodantoc
    Guest
    Chào các bạn
    Hôm trước bận việc nên viết dang dở,chưa rõ ý về phần kinh nghiệm bản thân.Hôm nay xin viết tiếp.Dài dòng một chút về bản thân: tôi là học sinh dân tộc nội trú,sống xa nhà từ bé,tự ti và mặc cảm thân phận từng rất lớn.Bản tính người vùng cao là chất phác nhưng cục cằn,nông nổi.Chính vì thế tôi đã đánh nhau rất nhiều lần,chạm trán với lưu manh,tay chơi một số địa phương (Thái Nguyên,Bắc Ninh,Nam Định,Hải Phòng, Gia lâm-Hà Nội...)Qua thực tế tôi rút ra cho mình đường lối rèn luyện như sau:
    - Luyện tinh thần: cái này có nhiều cách luyện với mục đích chính là "tôi thép" tinh thần của mình.Bình thản trước các tình huống nguy hiểm,không thể hiện sự sợ hãi hoặc nóng giận,bức xúc của mình,không manh động khi chưa đúng thời điểm.Không được để chân run,nhẹ bẫng đi,khí huyết dồn lên mặt lúc đó trọng tâm rất dễ bị phá,cước pháp cũng không thi triển được.Nên tập đứng tấn (cọc tĩnh nhiều),thiền cũng tốt,tâm lắng xuống thì sẽ ít xao động.
    - Luyện chịu đòn: đánh nhau ngoài đường không như trên sàn tập,đánh ko nương tay,đòn thế quyết liệt hung hãn nếu tinh thần không vững,kháng thể kém sẽ dẫn đến thất thế thành bị thịt cho người ta đánh.Tập tự vỗ tay vào người,mạnh và nhiều dần...cho bạn bè đeo găng đấm,dần bõ găng ra chơi tay trần, dùng đoản côn quật vào nguời.Chú trọng tập kháng đả hai bên hông sườn vì khi đập lộn phải để dành tay bảo vệ đầu,mặt là chính.
    - Luyện chạy nhanh,vượt chướng ngại vật tốt (nhảy qua xe máy,bờ tường thấp,leo hàng rào...)trong lúc chạy luyện di chuyển vòng tròn,chữ chi,chao đảo thân mà vẫn giử thăng bằng.Luyện vừa chạy vừa đánh (như BQC),đánh xong "dot" lẹ.
    - Luyện đấm,đá mạnh,khí thế áp đảo,chủ động liên tục: đấm tổ hợp như QA,tán Thủ,áp đảo bám sát không cho địch có khoảng cách để phản đòn (triêm,niêm...)
    - Luyện phản xạ,né tránh linh động.Đặc biệt phần đầu.Không bao giờ sơ xuất để bị đánh vào mặt,mũi.
    - Đá thấp từ thắt lưng trở xuống.Tốt nhất là từ đầu gối trở xuống.Triệt chân đối phương,lấn,quét,phá thăng bằng.
    - Nhập nội nếu cần ôm ngoặc,quật ngã dứt khoát chứ không đè theo không chế (ground figting) như trên sàn vì dễ bị thằng khác đập vào gáy
    - Khi đánh nhau cơ bắp hay bị co cứng (do căng thẳng về tinh thần,cơ thể hoạt động luôn quá sức do mưu cầu hạ gục nhanh)nên phải thật tự nhiên và bản năng để giảm bớt áp lực cho sự vận hành của cơ thể.Nhiều lúc thấy mình đánh như trẻ con không giống võ tí nào.không sao cả
    -Nên tập (tìm hiểu) cách đánh của nhiều môn phái khác.Ví dụ phải tập với Karate, Tae, VCT,Bình định... với QA để hiểu uy lực và cách hóa giải đòn đấm.Đừng nghĩ là "nhất nghệ tinh nhất thân vinh",đạt được đỉnh cao của một môn phái là rất lâu và không dễ dàng.Chúng ta là người bình thường thôi không phải là người có thể cống hiến cả đời cho một môn võ.Có kinh nghiệm "va chạm" với các nhiều cách đánh rồi mình sẽ tự tin hơn trên "đường phố"

vodantoc
    Guest
    Nói về thực chiến trên đường phố thì "chuyện dài nhiều tập" nói đến bao giờ?Hãy luyện tập đi,hun đúc cho mình bản lĩnh của một người có đủ cả sức mạnh,sự tự tin và độ lượng. Với một phong thái đàng hoàng,nhẹ nhàng nhưng rất bình thản,cương quyết và một tấm lòng bao dung thật sự bạn sẽ không phải ra tay ra chân bao giờ đâu.
    Chúc tất cả mọi người hạnh phúc và an bình

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi vodantoc
    Nói về thực chiến trên đường phố thì "chuyện dài nhiều tập" nói đến bao giờ?Hãy luyện tập đi,hun đúc cho mình bản lĩnh của một người có đủ cả sức mạnh,sự tự tin và độ lượng. Với một phong thái đàng hoàng,nhẹ nhàng nhưng rất bình thản,cương quyết và một tấm lòng bao dung thật sự bạn sẽ không phải ra tay ra chân bao giờ đâu.
    Chúc tất cả mọi người hạnh phúc và an bình
    Nhất trí anh Vodantoc. Đôi lúc cái đầu biết làm việc đúng lúc, đúng điểm có thể giảm thiểu va chạm hay thực chiến.

Nhưng nếu 1 người có: "đủ cả sức mạnh,sự tự tin và độ lượng. Với một phong thái đàng hoàng,nhẹ nhàng nhưng rất bình thản,cương quyết và một tấm lòng bao dung" nhưng cái thằng đi gây chuyện lại không có được cái tình đó, nó nhất định đi gây chiến, đấm đá thì sao ?, nhất định nhào đến tấn công thì sao ?

Cuộc chiến nào cũng vậy ! Nếu 2 chiều biết giao lưu thì không có chuyện đấm đá gì hết, nhưng 1 phía... Tình 1 chiều khổ lắm anh ơi !

torise
    Guest
    Chào các bạn

Viết topic này thật dễ lạc đề. Vì " Aikido không thực chiến" đã là một định nghĩa đúng. Nếu xem "thực chiến" là kiểu đánh nhau của một thiểu số người xem thường tính mạng.

Tôi có đôi lần ứng dụng Aikido (hay kiểu như Aikido) để can ngăn bạn bè, hàng xóm.
    Lần thì chân vừa đuổi, miệng vừa la : "Nó sai rồi nhưng mà... " và nhanh tay quấn lấy cổ tay thằng em lấy dao ra. Rồi lại lao theo lần nữa vừa kịp lấy được cục gạch thẻ.
    Có lần thì kịp bật đứng dậy đẩy lệch hướng được cái ghế bên kia bàn và kịp giữ yên nồi lẩu...cùng với cánh tay thằng bạn bên này bàn.
    ...
    Tôi thấy càng ngày, mình càng nhanh nhẹn và nhẹ nhàng hơn.
    Trước khi tập Aikido, tôi không như vậy.
    Hổng biết đó có là thực chiến không?

Cuộc sống của chúng ta bản chất nó bình yên (tôi luôn tin như vậy. Bình yên thì mới làm ăn và phát triển được chứ :biggrin: ) . Chỉ một số ít người thích quấy động nó lên, nhưng những người đó cũng mau mệt mỏi. Các bạn có tin như vậy không?

Chúc tất cả các bạn luôn bình yên.

Senior Member
    Thanks
    0
    He,tự xóa! :biggrin:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Member
    Thanks
    0
    Hôm nay ghé lại topic mình mở dạo nọ. Mừng thì có mừng, vì nhiều anh em góp ý kiến. Nhưng ngạc nhiên nhiều, vì anh em lạc đề nhiều quá. Tui đã giao hẹn là không nói triết học, vậy mà anh em vẫn nói. Có anh em còn đem cả chuyện ngoài võ thuật ra nữa. Có anh em thì lại bức xúc với tui (?!) Sao lại thế? Tui chỉ đề nghị chia sẻ kinh nghiệm thôi mà?

Mong anh em chia sẻ thêm kinh nghiệm sử dụng Aikido ngoài đời. Cảm ơn anh em nhiều.

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi caimatkhongchoiduoc
    Hôm nay ghé lại topic mình mở dạo nọ. Mừng thì có mừng, vì nhiều anh em góp ý kiến. Nhưng ngạc nhiên nhiều, vì anh em lạc đề nhiều quá. Tui đã giao hẹn là không nói triết học, vậy mà anh em vẫn nói. Có anh em còn đem cả chuyện ngoài võ thuật ra nữa. Có anh em thì lại bức xúc với tui (?!) Sao lại thế? Tui chỉ đề nghị chia sẻ kinh nghiệm thôi mà?

Mong anh em chia sẻ thêm kinh nghiệm sử dụng Aikido ngoài đời. Cảm ơn anh em nhiều.
    Bác có công đào đường, lót cát đất, đắp thành con đường cho mọi người đi... Rồi anh giao hẹn không ai được đi 2 bên lề phải hay trái mà phải đi thẳng 1 lèo từ đầu đến cuối đường, đi đường không được nhìn em út, không được đá chó đánh trâu.v.v...

Vậy là bác lập con được chỉ cho mấy anh mù hay trúng gió triền miên đi mà thôi.

Bác phải cho anh em tán phét, nói lạc đề, nói phét 1 chút vì chúng mình đang ở một forum bác ạ ! Chứ đâu phải là một Hàn Lâm Viện Aikdio hay Trung tâm chuyên viết mướn luận Án Aikido 30 trang.. ấy bác.

Nếu chúng ta có khả năng viết 100% ý như bác yêu cầu thì anh em đâu có thằng nào vào viết góp ý với bác, ở đây nào có ai tự nhận mình là cao thủ, chuyên viên đánh lộn đường phố hay Võ gia chân truyền đâu ? - Bác có thấy cao thủ Aikido 5,7 đẳng nào ở đây, hay vào đây đóng góp với diễn đàn ta không?.

Đừng buồn nhe bác, đại diện các bạn tui, tui xin tạ tội với bác.

Senior Member
    Thanks
    4
    Chín người mười ý mà mấy huynh. Em thấy mấy bài trên topic này cũng hay quá xá đó chứ. :friends:
    Hiệp khí vi thượng sách.

Trang 4 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... CuốiCuối