Kết quả 1 đến 10 của 57

Chủ đề: Kể chuyện tập Aikido ở Nhật

Threaded View

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Chào cả nhà,
    Hôm nay mình xin tả 1 chút về địa điểm luyện tập của mình ở bên Nhật. Chỗ tập của mình thuộc “Võ đạo quán” của thành phố - Đây là khu võ đường chung cho nhiều câu lạc bộ võ thuật tập luyện. Võ đạo quán được xây phía sau nhà thi đấu của thành phố. Đứng cạnh một nhà thi đấu lớn và hiện đại, võ đạo quán nhìn có vẻ nhỏ bé và cũ kĩ. Lần đầu khi đến tìm CLB, mình đã đi nhầm vào nhà thi đấu, đi lòng vòng gần 20’ mới tìm ra võ đạo quán ẩn phía sau.

Bên ngoài Võ đạo quán là 1 trường bắn nhỏ cho CLB kyudo (chỉ có 2 bia). Phía trong là 1 phòng lớn được lát gỗ toàn bộ, gồm phần sân luyện tập ở giữa và hành lang bao xung quanh. Phần sân tập được chia đôi, 1 bên kê thảm, một bên để nguyên sàn gỗ. Phần kê thảm được cố định bởi khung gỗ bao quanh, đây là nơi tập Judo, Aikido. Phần sàn gỗ thì dành cho các môn khác nhu Kendo, Naginata, Iaido,…Thỉnh thoảng, khi lớp judo và aikido tập cùng 1 buổi, 1 lớp sẽ phải chuyển qua tập bên sàn gỗ. Lúc đó thì phải kê thêm thảm. Thảm bổ sung cho phần sàn gỗ được cất trong ngăn kéo lớn ẩn trong tường sân tập. Vì sàn gỗ khá trơn nên có cả các dải băng cao su để trải lót dưới sàn trước khi kê thảm để chống trơn trượt. Điều khiến mình ngạc nhiên là thảm ở đây cực kì nhẹ, có thể nhấc 1 tấm thảm chỉ với 2 ngón tay. Dù nhẹ nhưng thảm vẫn hấp thụ lực rất tốt. Không biết khi nào ở VN mới có điều kiện đầu tư loại thảm như vậy để vận chuyển cho dễ.

Những lúc không sắp xếp được phòng ở Võ đạo quán, bên mình phải chuyển sang tập trong phòng đa năng của nhà thi đấu thành phố. Phòng đa năng khá nhỏ, sàn lát gỗ, và không có thảm. Điều khiến mình ngạc nhiên là các bạn tập người Nhật có thể ngồi seiza dễ dàng trên sàn gỗ. Trong khi mình chỉ ngồi 1 lúc là xương ở mu bàn chân đã bầm lại vì bị tỳ xuống sàn cứng. Không hiểu họ có kĩ thuật gì đặc biệt không?

Đây là hình phòng tập mình chụp tháng trước. Trên hình, mọi người đang tập luyện cho kì thi lên cấp mùa thu. Bên cạnh là lớp kendo cũng đang luyện tập để chuẩn bị thi.

2. The Following 3 Users Say Thank You to chithanh For This Useful Post: