Trang 4 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 75

Chủ đề: Kỹ thuật thả lỏng !???

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi cucat
    Thả lỏng là khi mình đã ở vị trí thích hợp, sự tự tin có ở trong đó, giống như trong thế thượng phong thì mới có thể thả lỏng đưọc. Nếu ở trong tư thế bất lợi, mình bị trấn áp nhiều thì cho dù có tập kỹ thuật nhiều, tinh thần đã bị trấn áp thì chỉ có thể gồng cứng thôi.

Để thả lỏng, CC nghĩ :

- Luôn đặt mình vào tư thế có lợi, chiếm thế thượng phong, nên duy trì thói quen này trong công việc và trong những hành động, suy nghĩ hàng ngày
    - Kỹ thuật tốt với việc giữ khoảng cách có lợi cho mình
    - ... Chẳng biết viết gì nữa
    Cucat đưa ra mấu chốt vấn đề. Như vậy:
    Làm sao thả lỏng khi mình trong tư thế bất lợi? Thế nào là tư thế bất lợi?
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Senior Member
    Thanks
    0
    Anh NgDaLat có hay coi clip của thầy Tamura hông ? Có lẽ do em hay coi clip của thầy nên em thấy vậy :

- Trong vai trò Uke hay Nage thầy Tamura luôn trong tư thế active và luôn sẵn sàng hơn bạn tập. !???

- Chủ động đưa mình vào vị trí có lợi, vào thế bất lợi coi như mình thua rồi. Cho nên phải quán xuyến hết tất cả mọi việc từ lúc bắt đầu -> kết thúc . Có khi ngay lúc bắt đầu đi sai đường thì coi như cũng thua. ==> Có người thắng, người thua là vậy. Quan điểm CC là vậy, mình bắt đầu sai hay đặt mình không đúng chỗ coi như thua. Nên không phải suy nghĩ làm sao thả lỏng trong tư thế bất lợi đó.

- Tư thế bất lợi : là tư thế, vị trí, hoàn cảnh, thời điểm,...mà cái gì mình cũng thua người ta hết rầu (CC trả lời huề tiền quá ha) ^_^

--------------------------------------------

Nhưng để có được cái tinh thần luôn nhạy bén, quyết đoán đó thì phải tập trong những công việc, lời nói, suy nghĩ của mình hàng ngày (Giống HKD trong đời sống hàng ngày quá! Chẹp chẹp).

Bên cạnh đó, để có thể đủ tự tin mà thả lỏng cũng cần :

+ Cái đầu có đủ nhanh để nhận biết sự việc ko ?
    + Tầm nhìn, suy nghĩ của mình có đủ rộng để phán đoán đưa ra sự ứng xử chính xác ko?
    + Gân cơ lực có đủ độ nhạy để phản ứng cho sự việc đó ko ?
    + ....

Giống như người ta bàn thảo luận về hợp đồng, nói trời trăng mây gió, không tự tin ở bản thân, không quyết đoán thì chắc gì đã dám nhận ký, thời cơ, thời điểm có lợi qua đi cũng coi như thua!
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Administrator
    Thanks
    0
    Kỳ này phải tôn Cucat là Shihan võ mồm được rồi.\:d/ o :-({|=

Tiếc quá kỳ rồi chưa đươc học hỏi môn Không Chiêu Thức của Cucat.
    NgDaLat

Senior Member
    Thanks
    0
    - Hehee, cho Cucat làm Shihan võ mồm - CC sẵn sàng nhận liền, hì hì
    - KCT của thầy CC chứ hem phải CC. Viết zậy ổng lỡ đọc được, ổng quýnh em hết đỡ :-({|= \:d/ :-"
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trả lời đại, khg biết đúng khg nhe.

Theo ý tui, mình ở trong tư thế bất lợi là khi mình mất cái mà tui gọi là "confort zone", nghĩa là mình khg được "thoải mái nữa". Ví dụ như người kia quá gần mình hay mình bị trong tình trạng mất thăng bằng.

Cách phản ứng của hơn 90% con người là sẽ "gượng" lại trong trường hợp MTB chẳng hạn, đẩy hay lùi khi người kia tới gần.

Kinh nghiệm tui cho thấy là khi MTB thì mình theo đà để lấy lại TB thay vì gượng lại. cách này cũng là bước đầu của phản đòn và cũng là 1 cách hoá giải 1 số đòn HKD.

Từ vài tháng nay, tui bắt đầu tập TCQ võ và khi thôi thủ (push hands) thấy thầy áp dụng nhưng khg nói ra, những gì tui mới nói.

Khi mình theo đà khi bị người khác làm MTB, nếu thả lỏng thì càng dễ.

Vài hàng láo lếu tầm bậy tầm bạ, khg biết đúng khg nữa o o
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Steven
    Guest
    Cái này em thường nghe là nương theo lực cuả uke.
    Như khi em thấy thầy Saito con đánh, thường không cố gắn đứng yên, mà rất hay nhít thêm 1 bước, mà nếu đánh y như thầy lại cố gượng lại thì thường lại bị mất thăng bằng nhiều hơn, chư tính đến việc uke cố ý nắm cho chặt áo nưã.
    :-s

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Steven
    Như khi em thấy thầy Saito con đánh, thường không cố gắn đứng yên, mà rất hay nhít thêm 1 bước, mà nếu đánh y như thầy lại cố gượng lại thì thường lại bị mất thăng bằng nhiều hơn, chư tính đến việc uke cố ý nắm cho chặt áo nưã.
    :-s
    Steven có clip minh hoạ không?
    NgDaLat

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Khg hiểu Steven nói gì hết? 8-[ 8-[
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Steven
    Guest
    Em cũng chỉ nói theo cảm nhận thôi.

Ờ phút 1-50giây đòn này em gồng cứng là thấy mất thăng bằng hơn là nhít lên 1 chút.
    Last edited by aiki; 07-19-2011 at 03:05 AM.

Administrator
    Thanks
    0
    Thầy nhích thêm là đễ giữ khoảng cách phù hợp. Nếu không nhích thêm trong lúc đó sẽ bi mất thăng bằng. Nếu bước rộng(không cần nhích) thì chân sau phải kéo theo ngay.

Nói chung tui thấy thầy Saito con đánh đòn có nhiều bước nhỏ hơn Saito cha. Đây là lần đầu tui coi thầy Saito con đánh. Tui thích Saito cha hơn nhiều.
    NgDaLat

Trang 4 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối