Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: xin hỏi các cao thủ

psi_ops2001
    Guest
    psi cứ thắc mắc hoài rằng ! với yokomen khi mình chỉ né đòn ko thôi thì cần có tay mennichi đỡ (đỡ theo lực) ! nhưng thấy không ổn chút nào !! đối với ken , khi chém tới yokomen , mình dùng irimi tenkan để vào theo chiều kiem chém và lên tay để đở hờ ! thoát khỏi đường kiếm đó nếu phân tích ngay chỗ chém song thì vị trí mình là kế bên cây ken của đối thủ , đối thủ rất dễ lật lưởi kiếm lại lia ngang và mình rất khó né ( thử vài lần ) :funny: !
    =====phân tích phim của tổ sư bằng cách chiếu chậm thì thấy o-sensei khi né đòn yokomen (lia ngang người chứ ko chém chéo ) thì irimi vào rất sâu uke (bên người của uke) rùi mới xoay tenkan thoát khỏi lưởi kiếm dễ dàng ! irimi tenkan của 0-sensei khá lạ đó là cách quay tenkan mà đưa lưng mình hướng vào nó ấy ( cách né rất giống Gozo shioda , nếu ai coi rùi thì sẽ rõ vì sensei Gozo shioda dùng rất nhiều cách né này ) !!!! Vậy nếu mình dùng irimi tenkan bình thường mà irimi vào hẳn người uke luôn và bỏ tay đỡ đi thì được ko !! đây có thể là cách né khác hiệu quả hơn không
    -===== mong đươc mọi người giải đáp
    Thankssss:bigsmile:

Senior Member
    Đang ở
    hanoi
    Thanks
    0
    Bạn có hình minh họa không! Mình chưa rõ ý bạn lắm, bạn nói rõ vào kỹ thuật cụ thể đi, chứ giữa shihonage và kotegaishi thì bước chân tiếp theo sẽ hơi khác một chút!
    Nhưng mà góp ý nhé! bạn lấy tên topic thế thì ít ai góp ý vì chẳng ai giám nhận "cao thủ" đâu! (tôi cũng vậ thôi)
    Thân

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cao thủ là ai vậy Psy? Ở đây toàn là "thấp hay lùn thủ" thôi .... :lol: :lol:

Psyops hỏi khó hiểu wá! Có clip hay hình không?

Psy thấy ví dụ đầu với Uke dùng kiếm. Nếu dùng kiếm chém Yokomen thì phần đông 2 tay Uke đêù nắm kiếm rồi.

Nếu Uke không cầm kiếm mà chỉ dùng tay không để chém, thì Nage có thể ăn cú đấm với tay kia của Uke nếu vô sâu và kh6ng làm gì khác!

Cách vào sâu hay không là tùy mình. Thường thường khi tui dùng irimi tenkan thì bước thẳng vô chỗ đứng của Uke (chiếm đan điền) và khi vô có atemi (đấm vô mặt hay chặt vô xương vai). Khi làm vậy thì Uke phải né cú đánh và mình sẽ chiếm thế công. Như vậy thì mình đã hóa giải 1 phần thế công của uke rồi còn gì?

Nếu nói là chỉ né đòn kiếm thôi và không phản đòn hay làm gì khác thì cách tả vô sâu như sư tổ làm là thượng sách và không nguy hiểm vì 2 tay uke ''mắc bận'' rùi. Nếu vô sâu mà 2 tay Uke ''rảnh'' và Uke khôngbị ''chi phối'' thì Nage dễ bị ăn đấm ...

Cái vô sâu hay không là tùy trường hợp và tùy mình muốn làm gì tiếp. Taisabaki và Maai là tùy mình mà. Psy cứ tập riết đi và với kinh nghiệm và thời gian, lúc đó sẽ biết khi nào vô sâu hay không!

Nhìn cái clip ở chữ ký của Psy đi, ông đó dùng irimi-tenkan-tenkan. Nếu ông ấy vô sâu quá thì liệu ông ấy có đánh được Kotegaishi không?

... cách né khác hiệu quả hơn không ...
    Không gây chuyện hay dùng 'chẩu quyền' là hiệu quả nhất ...:laugh: :laugh: :laugh:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

psi_ops2001
    Guest
    à ý psi muốn hỏi là chỉ có né yokomen thui đó (không phản đòn chỉ né thôi ) !! thông thường thì mình xoay tenkan và phải có tay lên cản đường chém giống như chụp mà ko phải là chụp áh !! thấy tổ sư ko cần đưa tay len gì hết mà chỉ với sâu vào trong và né yokomen thui ! ko hiểu sao mà đường chém ỵokomen của kiếm lại ko trúng người của tổ sư được nữa:blink:
    ---đây là một clip của thầy Gozo shioda về cách né đó (mà chỉ là né shomen thui chứ ko né yokomen như o-sensei ) coi đoạn giữa giữa thì sẽ thấy sensei né rất nhiều :
    http://youtube.com/watch?v=JUtQ1VA-qnY&search=gozo%20shioda