psi cứ thắc mắc hoài rằng ! với yokomen khi mình chỉ né đòn ko thôi thì cần có tay mennichi đỡ (đỡ theo lực) ! nhưng thấy không ổn chút nào !! đối với ken , khi chém tới yokomen , mình dùng irimi tenkan để vào theo chiều kiem chém và lên tay để đở hờ ! thoát khỏi đường kiếm đó nếu phân tích ngay chỗ chém song thì vị trí mình là kế bên cây ken của đối thủ , đối thủ rất dễ lật lưởi kiếm lại lia ngang và mình rất khó né ( thử vài lần ) :funny: !
=====phân tích phim của tổ sư bằng cách chiếu chậm thì thấy o-sensei khi né đòn yokomen (lia ngang người chứ ko chém chéo ) thì irimi vào rất sâu uke (bên người của uke) rùi mới xoay tenkan thoát khỏi lưởi kiếm dễ dàng ! irimi tenkan của 0-sensei khá lạ đó là cách quay tenkan mà đưa lưng mình hướng vào nó ấy ( cách né rất giống Gozo shioda , nếu ai coi rùi thì sẽ rõ vì sensei Gozo shioda dùng rất nhiều cách né này ) !!!! Vậy nếu mình dùng irimi tenkan bình thường mà irimi vào hẳn người uke luôn và bỏ tay đỡ đi thì được ko !! đây có thể là cách né khác hiệu quả hơn không
-===== mong đươc mọi người giải đáp
Thankssss:bigsmile: