Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề: Về "kết nối" ?

Junior Member
    Thanks
    0

Về "kết nối" ?

Các ace cho tui hỏi, khi tui tập trong dojo các thầy thường dạy là uke khi tấn công xong phải phát lực tiếp đế tạo kết nối với tori. Tui tấn công xong cứ đơ như tượng nên bị nhắc hoài, nhuư không hiểu nếu một uke không chủ động thì ta sẽ giải quyết như thế nào. ( uke tấn công xong thu đòn lại, hoặc uke dừng đòn khi tới mục tiêu) .

Administrator
    Thanks
    24
    cái này khó giải thích bằng lời lắm bác ơi.

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Tori kết nối được với uke khi Tori làm uke mất thăng bằng. Chắc bạn pogpkls tấn công nhanh quá hoặc Tori chưa nhanh bằng bạn do vậy Tori không thực hiện được đòn thế. Phải hiểu kỉ về căn bản sẻ giúp bạn trả lời câu hỏi này.

Junior Member
    Thanks
    0
    bạn David hiểu nhầm ý tui rồi, tui được dạy là uke vẫn phải chủ động kết nối với tori ấy, chứ tui chém chậm rì à.
    Hỏi thêm các ace là khi xử lý với uke thu đòn lại khi tấn công xong thì phải làm như thế nào ?

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chào Pogpkls mới vô diễn đàn!

Mới vô mà hỏi 'độc' quá! Câu này khó trả lời lắm.

Trước nhất cái 'niêm' hay 'kết nối' chỉ áp dụng trong lúc tập. Mục đích của nó là để cảm nhận. Nếu làm đúng thì nage sẽ cảm thấy "hướng đẩy" của uke và tùy theo hướng đẩy sẽ "dẫn" uke tới khi uke Mất thăng bằng.

Khi tập, có vài trường hợp có thể xẩy ra:

1- Khi uke và Nage chạm nhau (2 tay hay bất cứ 2 bộ phận của 2 người đụng nhau), nếu uke tiếp tục đẩy tiếp thì khg còn gì phải nói thêm vì đã có kết nối.

2- Khi 2 người chạm nhau và uke đứng yên, khg làm gì hết thì nage phải chủ động bằng cách đẩy uke để uke phản ứng. Thầy Endo hay làm vậy khi uke khg tiếp tục kết nối.

3- Khi uke rút tay về thì hãy làm như thầy Chiba: atemi vô uke ....

về câu hỏi của Popckls, nếu uke ngừng đòn thì áp dụng cách 2, nếu rút tay về thì cách 3.

Mới tập thì khó làm lắm, nhưng với thời gian sẽ quen.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Anh Aiki trả lời hay quá

Junior Member
    Thanks
    0
    anh aiki có thể giải thích thêm về mục đích cú atemi khi uke rút tay về hông atemi để tranh thủ lúc đó vô đòn hay là sao ??
    chiều nay pog có tập đòn tsuki ikkyo-omote, pog có hỏi 1 anh trong sân thì ổng chỉ là đòn này khi uke rút tay về thì ta đẩy theo hắn luôn, nhưng pog cảm thấy rất khó đẩy nhất là khi uke rút về thủ che sườn, hơn nữa rất dễ bị ăn đòn từ tay còn lại.
    đòn này còn 1 cách đánh "trôi", tori dùng tay ngược bên với tay đấm niêm lấy tay uke, xoay 1 vòng rồi nâng ikkyo, nhưng đi nhưng vậy thì thấy tori vẫn trong tầm đánh của uke hơn nữa đi như vậy thì không atemi hắn được.
    Xin anh aiki chỉ giáo thêm

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Như tui đã nói, kết nối là 1 khái niệm cần hiểu khi tập đòn. HKD, Khi tập uke và nage thông đồng với nhau trước để 2 người hiểu thêm kỹ thuật.

Khi Uke rút tay về có nghĩa là khg có thông đồng để tập với nhau nữa thì Nage khg bắt buộc phải ra đòn như dự định và có thể dùng bất cứ đòn nào khác.

Khi tui nói atemi là nage công lại và cách công hoàn toàn tùy theo từng trường hợp. Có người thì đấm, người khác thì đá... Người có kinh nghiệm thì sẽ biết phải làm gì.

Còn nếu nói là Tsuki Ikkyo-omote, có nhiều cách vô đòn khác nhau. Tui khg thể nói thêm được.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

9. The Following User Says Thank You to aiki For This Useful Post:

Junior Member
    Thanks
    0
    vậy là học aikido vẫn cần phải biết tấn công hả anh aiki, chứ nếu không thì khác gì lấy sở đoản của mình ra đấu với đối phương ?

Junior Member
    Thanks
    0
    mong anh aiki có thể giải thích thêm về phần atemi này được không ạ ??? tại pog học aikido cũng đc 4,5 năm rồi nhưng chưa từng nghe thầy nói về vấn đề này .

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối