Trang 1 của 11 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 107

Chủ đề: Chống đòn chân

PhanTran
    Guest
    Hay là mờ chủ đề mới cho đòn chân? tui có mấy cái clip cũng khá hay! mai mốt có thì giờ sẽ biên bài rồi post lên! anh em nghĩ coi!

--------------------------------------------------------------------------------
    Aiki

Chôm được 1 đoạn của anh Aiki, đem lên đây làm của riêng vậy. Coi như cũng tính là 1 bài :biggrin: . Anh Aiki đã có thời gian rảnh chưa vậy?

Pikalot
    Guest
    Ye ye, ủng hộ đề tài này = cả 2 chân, nếu có chân giả thứ 3 cũng ủng hộ luôn.
    Có người nói Aikido ko giống mấy môn khác, đánh với người thì vô địch, nhưng đánh với thú thì khó à!? Thí dụ loài ngựa, nó chỉ toàn đá, chứ có bao giờ dùng tay đâu :lol:

Purpleik9
    Guest
    Uhm tui cũng thắc mắc chuyện này. Ngựa thì nói làm gì, ví dụ đi rừng gặp cọp beo sư tử đi không biết môn sinh aikido sẽ làm gì để chống hay là ... chịu chết ?:isad:

PhanTran
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Purpleik9
    Uhm tui cũng thắc mắc chuyện này. Ngựa thì nói làm gì, ví dụ đi rừng gặp cọp beo sư tử đi không biết môn sinh aikido sẽ làm gì để chống hay là ... chịu chết ?:isad:
    Thì trèo cây chứ có gì đâu :biggrin:
    Mọi người 8 đến đây thôi nha, còn nhường đất cho anh Aiki và các cao thủ khác tập trung vào chuyên môn nữa.

Guest
    Guest
    Xin anh em cho tui kể chút kinh nghiệm này nhe, bảo đảm không mất đất của Bác Aiki.

Cách đây 1 tháng, Dojo của tui có 1 cái Seminar với Sensei Michael Williams khoảng 40 người của Yuishikai Aikido, buổi Seminar bắt đầu bằng làm nóng người với 1 Sensei mà tui chưa bao giờ gặp.. bla..bla..bla... rồi chờ mọi người ngồi nghiêm chỉnh, thì Thầy William nhỏ nhẹ hỏi nơi đây có ai có kinh nghiệm tập một môn võ thuật nào khác có trình độ cao cao 1 ti... Tui im re vì biết thân phận của mình so với nhiều người trong seminar, thì bổng có 1 ông Sensei nào đó nói đến tên tui vì võ đường Aikido nằm sát bên võ đường của tui chắc vì vậy mà ổng biết mặt chỉ tên.

Thầy William kêu tui lên làm Uke (dù tôi chỉ là 1 đai trắng Aikido hạng bét nhất trong đó !) Thầy nhỏ nhẹ hỏi tôi học môn phái nào?, bao lâu?, có té Ukemi khá không?... nói chuyện vui vẽ thoải mái trước mắt bàng quang thiên hạ ! (vổ bai tui như là rất thân tình !), rồi Thầy kêu tui hảy xông tới tấn công bằng bất cứ đòn đá nào mà mình thấy hữu hiệu và mạnh nhất, tui không nhớ là mình đã đánh đòn gì hình như là đá yapchagi - Side kick vài ba cái... Thầy hình như lùi lùi 1,2 bước rồi tui thấy mình bay vòng lộn xuống đất mà không hiều mình bị đánh đòn gì hay thế nào?, ngoại trừ 1 điều đó là đôi mắt trắng xanh của Thấy nhìn thằng vào tui khi Thấy ra đòn, nó trong và quyết liệt 1 giây trước khi tui thấy mình bị nhất bổng và bay bay. Thầy lại gần hỏi tui có sao không rồi kêu về chỗ ngồi, rồi Thầy cũng mời một anh khác từng đánh quyền anh và cũng làm y như tui - bay vào xuống thảm, nhưng lúc đó tui không có còn sức còn hồn để tiếp thu những đòn gì Thầy đã áp dụng, vì quá chưng hửng với đòn Thầy đánh vừa qua.

Cuối cùng thầy kết luận mà tui thấy đáng ghi nhớ ! "Vấn đề không phải là phải có đòn hay học để chống các đòn thế khác nhất là đòn chân, nhưng phải biết áp dụng tất cả những kỷ thuật một cách thuần thuộc là mình có thể chống với bất cứ đối thủ hay kỹ thuật lạ lùng nào"...

Vậy xin kết luận: Cọp beo, cọp "cái", sư tư thì không dám nói nhưng các đòn đá của karate, Taekwondo... nếu áp dụng đòn Aikido thì cũng chọi được hết.

Chừng nào tui lên cao cao 1 ti tị, được đến gần Sensei nhiều hơn sẽ gạ Thầy cho học hỏi về kỹ thuật trên - Biết đâu lúc ấy tui sẽ viết được 1 cuốn sách cho anh em ở HKD.COM đọc không chừng !

Thân mến.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Đừng kêu tui là cao thủ nhe anh PhanTran, tui không dám nhận chức đó đâu. Tui toàn là nói dóc thôi đó. :funny: :funny:

Bài anh DCH hay wá! tui xin tiếp tục đây.

Aikido, tuy trong chương trình học chính thức không có đòn chống đòn chân, và ngay cả những Shihan cũng ít đả dông tới 1 cách trực tiếp, nhưng cũng có 1 ít thầy đã chỉ 1 số đòn.

Bên Yoseikan, Jujitsu và Aikijjujitsu thì đòn chống đòn đá có trong chương trình học chính thức.

Tui xin chia chủ đề này ra làm 2 phần. Phần 1 là cách đánh theo ''cách nhìn'' Aikido, và phần 2 là theo lối ''cổ điển''/jujitsu. Tui chỉ nói tới những thế đánh có clip để dễ minh họa. Còn nhiều cách khác nhưng không thấy clip nên tui sẽ không nói tới.

1- Aikido

Khi hỏi các thầy làm sao áp dụng Aikido với đòn chân, nhiều thầy chỉ trả lời 1 cách đơn giản nhưng lại khó hiểu kiểu như "đòn chân cũng như đòn tay".

Trong thời gian tập luyện, tui chỉ thấy thầy ngoại quốc áp dụng những thế chống đòn chân. Tơí giờ thì tôi thấy có 2 cách đánh.

Cách đầu là né cú đá và chụp tay Uke rồi áp dụng đòn aikido. Cá nhân tôi thì thấy cách này là lý thuyết chứ không thực tế.

Mấy clip sau cho coi những gì tui mới nói

Cách thứ 2

Căn bản là dùng taisabaki để né cú đá và dùng irimi với phương pháp chiếm đan điền để nhập nội Uke. Cách này thì thấy thực tế hơn và cá nhân tui cũng đã nếm mùi. Mặc dù biết Ukemi, nhưng tui cũng cảm thấy tê tái ... bàn tọa chút xíu, huống chi những ai không quen té. Chắc anh DCH bị thế này đó.

Cuối cùng thầy kết luận mà tui thấy đáng ghi nhớ ! "Vấn đề không phải là phải có đòn hay học để chống các đòn thế khác nhất là đòn chân, nhưng phải biết áp dụng tất cả những kỷ thuật một cách thuần thuộc là mình có thể chống với bất cứ đối thủ hay kỹ thuật lạ lùng nào"...

Muốn làm cách này 1 cách hữu hiệu thì bắt buộc Nage phải di chuyển bằng nguyên khối, như vậy lúc nhập nội mới ăn tiền. Muốn biết các bạn có di chuyển bằng nguyên khối chưa, thì nhờ Uke tấn công Yokomen, nếu bạn dùng Taisabaki irimi mà vô được trước khi cú chém ra sức và Uke dội ngược khi bạn vô, là bạn đã đủ căn bả rồi. Tui đã nói cách này trong bài mất thăng bằng đó. Tất cả đều trở lại căn bản hết.....

Khi đỡ đá, xin nhắc chớ có xoè hay khoe bàn tay 5 ngón như hình này nhe. Gặp dân võ cương thứ thiệt mà xòe như vậy chỉ có gẫy ngón tay thôi đấy.

Mấy clip sau đây cho thấy cách vô đòn.

Chống đá kiêủ 1 (mae geri, apchagi)

Clip này hơi khác mấy ckip trước vì nage ''hứng'' cú đá.

Chống đá kiêủ 2 (mawashi geri, nopchagi)

Có thể áp dụng iriminage luôn thay vì Koshinage

2- Kiêủ Jujitsu
    Clip sau đây hơi giống Yoseikan. Yoseikan thì ''hứng'' cú đá và hất lên trời. Hồi xưa tập tui có 1 sư đệ đã gẫy vai vì bay đá song phi và bị ''hớt'' như mới nói.

Jujitsu hay ''chụp'' chân và quét chân trụ của Uke

Đá kiểu 2

Đá kiểu 3 (Yoko Geri)

Yoseikan có 3 đòn chống đá rất hay và thực chiến nhưng không có clip! đòn nào cũng ''hứng chân'', nhập nội, atemi mặt, hạ bộ, hay chặt gẫy đầu gối và sau cùng là quét chân trụ của Uke.

Nếu bên VN khg coi đưọc mấy clip Jujitsu, cho tui hay tui sẽ tải lên FTP server của diễn đàn
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

tranhunglam
    Guest
    Mấy cái clip của anh Aiki đưa lên hay quá, ở CLB của e cũng tập chống đòn chân rất giống kiểu Jujitsu. E rất thích đá cao, nhưng té kiểu này mấy lần hết dám đá nửa

Guest
    Guest
    Anh Aiki nói đúng về đòn của tui bị đánh khi dùng Apchagi rồi.

Mấy thằng bạn cứ chọc hoài là tui học Aikido để giết tình địch !!! Vi tình địch của tui là dân Aikido thứ thiệt, nhưng sự thật ta là tui học Aikido vì yêu thích cái hiền hòa, nhưng mang đầy nét quý phái của môn võ này. Nhiều lần tui tìm cách và cứ nghĩ hoài về cách nào để phá đòn Aikido nếu đấu với 1 hảo thủ Aikido?, tui có 3 cách:

- Đánh với Aikido phải thật nhanh đòn, đừng để dân Aikido đụng đến được mình, dùng nhiều đòn từ trên cao.

- Đá nhiều hơn đấm, vì Aikido ít có đòn chống các cú đá.

- Di chuyển nhiều và nhanh.

Nhưng sau khi coi mấy cái clip của anh Aiki, tui nghĩ là mình đã sai rồi, đảo lộn hoàn toán ý nghĩ của tui, mấy đòn như vậy kỳ rồi seminar như tui kể, Sensei mà đánh thếm mấy đòn đó chắc là ọc gạch mà chết rồi chứ chứ đâu còn ngồi đây cà kê nói dóc với anh em.

Cám ơn Anh Aiki đã cho tui thêm những kiến thức rất chí lý và thú vị chứ !

Ông bà đã nói mà... Học Thầy không tầy học bạn !

Thân mến.
    :friends: :friends: :friends:

Administrator
    Thanks
    0
    Kỹ thuật Aikido là kỹ thuật về Khí và Thần. Chương trình Aikido là chương trinh ở trình độ siêu đẳng đem ra dậy phổ cập cho mọi người. Dĩ nhiên có lọc bớt

Kỹ thuật cao và trừu tượng nên học để xài được phải cỡ 10 năm trở lên. Khi xài được thì rất khủng khiếp.

Nhiều người học, dạy Aikido vì nóng vội, biến đổi đòn thế cho hiệu quả, xài nhanh, vô tình rớt vô đường ..... tà

Tui may mắn có thầy giảng cho it về kỹ thuật về thần khí nên khi học Aikido mới giật mình. Không ngờ Aikido nhìn đơn giản mà không đơn giản tí nào. Khi học nghiêm túc (với thầy giỏi) thì từ cái liếc mắt, cách nắm tay, làm Uke đều có ý nghĩa rất lớn.

Để trị Aikido ? Thần, Khí phải được trị bằng Khí Thần
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Guest
    Guest
    Mấy huynh có bao giờ thử để ý ánh mắt cũa các Sensei cao cấp của Aikido không?, khi họ ra đòn chú ý kỹ xem các bạn thấy hình như khi họ ra đòn ít nhiều có cái thần khí thoát ra từ con người, tử đôi mắt rất ư là dũng mãnh, mình thử chú ý nhiều lần thấy giống ngư 1 con sư tử ra đòn dù bình thường thì đôi mắt rất hiền hòa. Có phải Thần là cái này không anh NgDalat?

Thân và kính.

Trang 1 của 11 123 ... CuốiCuối