PDA

View Full Version : KHÔNG NÊN TẤP AIKIDO

conmeoqui
02-22-2008, 11:41 PM
Do aikido trong lúc tập không cho phản kháng lại, không có sự đối kháng nên không biết mình biết ta. Tập aikido càng lâu cứ cho rằng là mình hay là luôn luôn đúng, cứ cho rằng nếu áp dụng đúng đòn là dể dàng khống chế được đối phương, nên tập càng lâu càng dể tạo cho ta tính tự mãn.
Aikido tập trung vào phản đòn, nghĩa là chờ đối phương ra tay trước rồi mới phản đòn nên làm cho ta rất thụ động.
Các đòn thế phải nói là cực kỳ sơ hở (các đòn được dạy các câu lạc bộ tại sài gòn hiện nay, không biết ở nước ngoài thế nào, Aikido thời xưa thế nào ).
Trong Aikido cũng có tập một chống hai, ba ... nhưng cũng qui ước những ai đánh đòn gì, chủ yếu là nương nhau nên cũng không tạo sự nhanh nhẹn bao nhiêu. Trong các môn võ đối kháng khác, cũng tập qui ước như vậy, nhưng khi tập đối kháng thì hoàn toàn khác, không ai biết đối phương sẽ ra đòn gì và sẻ phản kháng đòn nào, như vậy nó tạo cho người tập rất cẩn thận, linh động. Trong khi Aikido cứ cho rằng cứ áp dụng đúng đòn thế là xong, như vậy sẽ rất thiếu sót vì đối phương thường sẽ không bao giờ chỉ đánh chỉ một đòn. Điều này rất nguy hiểm cho những ai cho rằng cứ áp dụng đúng đòn thế là xong (theo Aikido).
Đó là chưa đề cập tới việc chấn thương trong việc luyện tập aikido. Chấn thương trong khi tập Aikido lớn, gấp ít nhất là 5 lần so với tập môn võ khác-đây là một hết sức nguy hiểm cần phải cân nhắc kỹ.
Tóm lại tập aikido sẻ làm cho rất ta thụ động nhưng trong lòng lại tự mãn dể sinh thói kiêu căng và ngạo mạn.

cucat
02-23-2008, 12:27 AM
Sao chủ đề này giống bên ttvnol quá vậy !???

nhhung
02-23-2008, 02:13 AM
Chào mừng conmeoqui đến với hiepkhidao.com!
Không biết conmeoqui đã từng tập Aikido chưa nhỉ? Tôi nghĩ là chưa đúng không? Bạn meoconqui thân mến, trước hết đa phần mọi người đi tập Aikido và đã trụ lại được với Aikido thì tất cả điều coi Aikido là một mái nhà. Tôi đã từng tập luyện cũng nhiều môn trước khi đến với Aikido (ví dụ Taekwondo trong 6 năm), nhưng cái không khí trong sân tập Aikido đã làm tôi cảm thấy vô cùng thoải mái - một không khí trang nghiêm, nhưng rất thân ái giữa người học với người thầy, và giữa những người đồng học với nhau.
Đúng là Aikido không có tấn công thật, Aikido chỉ thuyên về phòng thủ, có nhiều người cũng đã phê phán rằng đó là nhược điểm của Aikido. Tôi đã từng nghe nhiều rồi, nhưng mỗi khi nghe như vậy tôi chỉ cười và trả lời rằng: "Nguyên tắc không tấn công trước trong Aikido là một bản sắc, một điều tinh túy của môn võ nầy.". Tại sao ư? không biết bạn conmeoqui đã tập võ được lâu chưa nhỉ? Nếu có một thời gian kha khá thì có lẽ bạn sẽ thấy tất cả các đòn thế trong võ thuật lúc tập luyện chỉ là những tình huống giả định. Còn đến khi thực đấu bên ngoài thì cái gì là thật? Với tôi thì lúc thực chiến cũng như trên sàn tập Aikido chỉ tồn tại những đường - tuyến chứ không tồn tại đòn thế. Đường đó chính là đường tấn công của đối phương, đường di chuyển của họ. Tuyến - phương của lực, của chiều tấn công. Chính vì Aikido không tấn công trước nên bắt buôc chúng ta cần phải rèn luyện cho mình khả năng nhình thấy những con đường nầy một cách chính xác - đó cũng chính là cách tập của một người tập võ thật sự. Bạn có thể cho rằng mình tập sự nhanh nhạy, sức mạnh cơ bắp nhưng với thời gian điều đó còn không? Hãy nhình vào các võ sư cao tuổi, điều gì mà họ thu được sau nhiều năm luyện tập?
Về việc không phản kháng trong lúc tập, thì chỉ đúng với những người chưa tập lâu hoặc những ai chưa thật sự tập đúng thôi. Chứ nếu tập được một thời gian khá khá rồi thì nếu bạn không đánh cẩn thận thì coi chừng bạn bị ăn đòn lại đấy, tôi thì thẩm chí khi đã ngã rồi cái chân vẫn "đường như là" đá vào Tori vậy, nên ũung có nhiều người ăn đá vào mặt rồi.:laugh:

aiki
02-23-2008, 06:30 AM
conmeoqui bên HKD.com, trumcuopbien bên TTVN và tre bên aikidoq10 đều là 1 phải khg?

tôi khg biết bạn có hận thù gì với aikido mà đi vòng vòng mấy 4rum post cùng 1 bài.

còn 1 số 4rum võ VN nữa, vô chép lại bài đó luôn đi. tenshinkai, aikidosaigon, kienthucvothuat ....

Con người biết võ đạo sẽ khg bao giở chỉ trích bất cứ môn võ nào khác. Đó là điều tối kỵ, bất cứ mọi HLV hay VS nào cũng tôn trọng võ khác. Chỉ nghe những lời bạn nói cũng đủ thấy bạn chẳng biết tý gì vể aikido.

Nếu bạn vô đây để gây chuyện, thì tôi sẽ khóa tất cả những bài của bạn, nếu tiếp tục thì sẽ khóa luôn nick.

Đừng nên dùng võ mồm nữa, nếu thích chỉ trích aikido thì vô bất cứ 1 CLB aikido nào đó rồi chê đi, đừng nên vô 4rum mà nói.

Bài này sẽ bị xóa sau 24h!

conmeoqui
02-23-2008, 11:17 AM
Tôi không hiểu tại sao bạn lại xoá bài của tôi đi, tại sao không để người khác phát biểu ý kiến riêng của họ. Tôi nghĩ đây là diễn đàn thì mọi người có quyền phát biểu ý kiến riêng của mình. Cái gì thật sự không tốt thì phải loại bỏ đi.
Bạn nói rằng : "Đừng nên dùng võ..." thật là câu nói bất lịch sự. Nếu bạn cho rằng tôi gây chuyện, thì bạn hãy làm cho tôi đừng gây chuyện nữa đi, hãy chứng minh rằng nhận định của tôi là hoàn toàn sai thử xem. Rỏ ràng là tôi đã phân tích đúng về aikido nên bạn sợ nên bạn khoá nick, bài của tôi lại. Đây là một hành động thô bạo và tiêu cực giống kiểu nói :" thuận ta thì sống, nghịch ta thì chết".
Theo tôi bạn nên để mọi người cùng tham gia thảo luận hơn là bạn giấu diếm những điều không tốt do aikido mang lại.
Tôi không chỉ trích Aikido, tôi thấy tập Aikido không tốt nên tôi nói không nên tập aikido mà thôi.

fourever
02-23-2008, 05:53 PM
Do aikido trong lúc tập không cho phản kháng lại, không có sự đối kháng nên không biết mình biết ta. Tập aikido càng lâu cứ cho rằng là mình hay là luôn luôn đúng, cứ cho rằng nếu áp dụng đúng đòn là dể dàng khống chế được đối phương, nên tập càng lâu càng dể tạo cho ta tính tự mãn.
Bất kỳ môn võ nào, bước đầu cũng cần sự hợp tác giữa người đánh và người đở. Sau một thời gian, không phải lúc nào võ sinh cũng đứng yên để chịu đòn. Nếu như vậy, võ sinh sẽ bỏ học ngay vì cảm nhận được sự vô lý của môn võ minh đang theo đuổi. Aikido cũng tương tự như vậy, giữa hai võ sinh một người học 3 tháng và một người học 3 năm, người học lâu sẽ có khả năng để thực hiện đòn thế, mặc dầu người mới học tìm mọi cách để ngăn chận. Đây là lý do tại sao, mọi người ham thích học, vì họ thấy được sự tiến bộ trên.

Aikido tập trung vào phản đòn, nghĩa là chờ đối phương ra tay trước rồi mới phản đòn nên làm cho ta rất thụ động.
Các đòn thế phải nói là cực kỳ sơ hở (các đòn được dạy các câu lạc bộ tại sài gòn hiện nay, không biết ở nước ngoài thế nào, Aikido thời xưa thế nào ).
Khi học Aikido, bước đầu là học phản đòn, thí dụ để người khác nắm tay của mình rồi lúc đó mình sẽ phản ứng. Khi học tập khá hơn, nếu muốn, mình có thể nắm tay đối thủ để ra đòn thế nếu mình muốn đánh trước.
Về trường hợp đòn thế sơ hở thì môn võ nào cũng có, vì nó do con người truyền thụ, nếu võ sư nào đó không đủ khả năng, không có nghĩa là môn võ không giá trị. Ai muốn học bất kỳ môn võ nào cũng nên tìm thầy có khả năng trước tiên. Vấn đề trên không dính dáng gì đến Aikido cả.

Trong Aikido cũng có tập một chống hai, ba ... nhưng cũng qui ước những ai đánh đòn gì, chủ yếu là nương nhau nên cũng không tạo sự nhanh nhẹn bao nhiêu. Trong các môn võ đối kháng khác, cũng tập qui ước như vậy, nhưng khi tập đối kháng thì hoàn toàn khác, không ai biết đối phương sẽ ra đòn gì và sẻ phản kháng đòn nào, như vậy nó tạo cho người tập rất cẩn thận, linh động. Trong khi Aikido cứ cho rằng cứ áp dụng đúng đòn thế là xong, như vậy sẽ rất thiếu sót vì đối phương thường sẽ không bao giờ chỉ đánh chỉ một đòn. Điều này rất nguy hiểm cho những ai cho rằng cứ áp dụng đúng đòn thế là xong (theo Aikido).
Bất kỳ môn võ nào cũng phải tập từ dể đến khó. Nhưng khi đánh một chống 2,3,4,5 không bao giờ có những qui ước để chuẩn bị trước, nếu có là do những người không có khả năng muốn làm "sơn đông mải võ" để biểu diển. Tình trạng nầy xuất hiện trong tất cả các môn võ khi người thực hành thiếu khả năng.

Đó là chưa đề cập tới việc chấn thương trong việc luyện tập aikido. Chấn thương trong khi tập Aikido lớn, gấp ít nhất là 5 lần so với tập môn võ khác-đây là một hết sức nguy hiểm cần phải cân nhắc kỹ.
Tỹ lệ chấn thương trong Aikido rất thấp khi so với các môn võ khác, vì không có chiến đấu trong khi tập ( từ câu viết của conmeoqui ở câu đầu tiên "Do aikido trong lúc tập không cho phản kháng lại") nên làm sao để có chấn thương cao được. Nếu anh conmeoqui nói là tỹ lệ lớn ít nhất 5 lần, vậy xin đưa tư liệu chứng minh ra.

Tóm lại tập aikido sẻ làm cho rất ta thụ động nhưng trong lòng lại tự mãn dể sinh thói kiêu căng và ngạo mạn.

Aikido là môn võ đạo giúp võ sinh hòa hài vào xã hội, tạo khả năng để hòa lẩn vào sự tấn công của đối thủ. Những ai có thói kiêu căng, ngạo mạn không bao giờ thích tập Aikido.

lanhtu
02-24-2008, 01:52 AM

Bạn nói aikido thụ động thì công nhận là bạn chả biết tý gì về aikido hay có chăng là bạn chỉ biết aikido với những cách đánh của 3 tháng đầu nhập học :biggrin: (đai trắng với những buổi tập chủ yếu là để nhớ tên đòn và học ukemi)
Kiêu căng cái đó ai cũng có cả bạn và tôi đều có nhưng khi tập aikido với thời gian người học sẽ tự nhận ra là mình chẳng là gì so với người khác, nếu ko tập luyện ko học hỏi thì còn kém xa nữa :laugh:

Ko phản kháng thì gọi gì là võ, ko phản kháng nghĩa là mình ko có phản ứng gì khi bị tấn công (nằm im chịu trận:suicide: )còn aikido là ko trực tiếp chống lại đối phương ở chính diện lực phát mạnh nhất của họ, ko đối kháng nên đối phương thì vẫn bị hạ gục nhưng nhìn từ ngoài vào thì lại giồng như bản thân đối phương tự ngã:focus:
Một môn sinh chọn 1 môn võ để học và yêu thích môn võ đó thì đương nhiên phải tin nếu áp dụng "ĐÚNG" đòn thế thì sẽ dễ dàng khống chế đối phương đó ko phải tự mãn mà là lòng tin chính đáng( nếu ko tin thì học làm gì, chỉ có cái "đúng" là thế nào-đấy mới là cái phải học) , TỰ MÃN nghĩa là học BẤT CỨ MÔN VÕ NÀO đến 1 trình độ nhất định thì lại tưởng rằng ta vô đối, những đòn thế do ta đánh ra có thể hạ gục bất kỳ ai :suicide: cũng như viết văn thì lúc nào cũng thấy văn ta làm hay nhất ấy :suicide: Và người tập aikido hay bất kì môn nào khác nếu thực sự học hỏi thì luôn hiểu rằng ko có môn võ hay con người nào là nhất cả cũng như ko phải lúc nào áp dụng 1 đòn đánh mà trăm lần hiệu quả cả trăm cả:cool: (vàng cũng chỉ có 4 số 9 thôi mà:ohmy: )

Trong khi Aikido cứ cho rằng cứ áp dụng đúng đòn thế là xong, như vậy sẽ rất thiếu sót vì đối phương thường sẽ không bao giờ chỉ đánh chỉ một đòn. Điều này rất nguy hiểm cho những ai cho rằng cứ áp dụng đúng đòn thế là xong

theo như tôi hiểu ý bạn nói là đối phương có rất nhiều cách để tấn công và sau khi bị ăn 1 đòn aikido thì họ vẫn sẽ đứng dậy để tiếp tục đánh phải ko :smile:
-đối phương có trăm cách đánh thì chung quy lại có thể giải thích như đây là dễ hiểu

Còn đến khi thực đấu bên ngoài thì cái gì là thật? Với tôi thì lúc thực chiến cũng như trên sàn tập Aikido chỉ tồn tại những đường - tuyến chứ không tồn tại đòn thế. Đường đó chính là đường tấn công của đối phương, đường di chuyển của họ. Tuyến - phương của lực, của chiều tấn công. Chính vì Aikido không tấn công trước nên bắt buôc chúng ta cần phải rèn luyện cho mình khả năng nhình thấy những con đường nầy một cách chính xác - đó cũng chính là cách tập của một người tập võ thật sự. Bạn có thể cho rằng mình tập sự nhanh nhạy, sức mạnh cơ bắp nhưng với thời gian điều đó còn không? Hãy nhình vào các võ sư cao tuổi, điều gì mà họ thu được sau nhiều năm luyện tập?

và 1 điều nữa bạn post bài ở nhìu nơi và cả ở các trang web chính thức của aikido( biết chắc sẽ có phản đối) là bạn có ý cầu thị học hỏi ( cái này ko thấy trong bài của bạn:dry: ) hay bạn muốn gây sự chú ý - câu bài:blink: hay thấy bài viết của bạn hay quá nên mang đi nhiều nơi để khoe vậy :biggrin:

hic hic giờ tôi cũng thấy tôi viết hay quá:focus: lại tự mãn rồi :suicide: lạy chúa

to nhnhung: bài của chị hay ghê, nhất là phần đường- tuyến tấn công, em đọc xong là mún lên thảm để tập rồi :laugh:

conmeoqui
02-24-2008, 02:32 AM
Gởi bạn fourever
Vấn đề là ở chổ hợp tác trong aikido, khi vào buổi tập thì cứ qui ước là như thế, như thế, khi đối phương nắm tay mình thì phải sử dụng đòn gì .v.v. và lúc nào cũng chỉ có thế mà thôi nghĩa là những đòn thế có sẵn rồi cứ áp dụng cho nhanh chính xác. Và buổi tập nào cũng thế, hết sức khuôn mẫu. Trong các môn vỏ đối kháng thì khác, ban đầu thì cũng qui ước như thế, nhưng chỉ trong thời gian rất ngắn sau đó, lức đem ra đối luyện thì mọi chuyện khác hẳn. Lúc đó cả đôi bên đều ở tư thế chủ động và cùng bị động, do đó, càng luyện tập thì nó càng làm cho mình ngày càng nhanh nhẹn và linh hoạt rất nhiều và đồng thời cũng biết mình biết ta hơn. Không như Aikido, cứ người này đánh, người kia chịu đòn và ngược lại. Làm như vậy, ngày qua ngày nó làm cho người tập tưởng rằng mình hay, là đánh như thế là đủ cho nên nó làm cho ta trở nên tự mãn...
Aikido ra đời sau hết so với các môn võ lớn khác như thiếu lâm, karate .v.v. nên không có sự sàn lọc trong thực tiễn và ngày nay, Aikido không có thi đấu nên càng làm nó xa rời thực tế.
Trong lúc tập một chống lại 2,3,...người của aikido rõ rằng là có qui ước với nhau là người nào sẻ đánh đòn gì sao bạn nói là không có, thậm chí là chỉ tấn công chỉ có tay phải mà thôi (tôi không nhớ rõ), có lẽ bạn không tập aikido tại sài gòn.
Thực sự thì tôi không có tài liệu thống kê về sự chấn thương trong sự tập luyện Aikido, nhưng tôi đã chứng kiến trong thực tế, tôi tập cũng hai ba môn võ (có đối kháng) trong hơn 15 năm nhưng chỉ chứng kiến có 2 vụ chấn thương trong thi đấu (không phải trong luyện tập) tranh giải gì đó mà tôi quên rồi. trong khi đó, chỉ trong 2 năm tôi đã chứng kiến trên 13 vụ chấn thương trong lúc luyện tập Aikido, chủ yếu là gãy xuơng vai do trong lúc lộn tròn đầu gối đánh vào vai, sống mũi, chấn thương đầu gối. Rõ ràng là không thể coi thường được. Có lẽ bạn đã cố không nhắc tới điều này.
Một điểm bạn cần lưu ý rằng là chấn thương trong thi đấu khác nhiều với sự chấn thương trong lúc luyện tập. Nếu trong các môn vỏ đối kháng mà chỉ tập chay như aikido thì chẳng có gì đáng kể. Trong aikido chỉ cần một lơ là thì sẻ có chuyện lớn xảy ra liền, luyện tập võ ngày nay chỉ để khỏe mạnh, tự vệ mà để gãy xương vai thì thật sự là sự trả giá quá đắt.
Môn võ nào mà không giúp võ sinh hài hoà vào cuộc sống. bạn làm như chỉ có Aikido mới làm được. Người kiêu căng, ngạo mạn. v.v. có tập được Aikido hay không thì tôi không biết, nhưng phần lớn những người tập Aikido lâu năm thì dể trở nên tự mãn .
Hình như bài phân tích của bạn chỉ nhằm vào những sai sót của tôi thôi chứ bạn không có một sự phân tích nào từ thực tế cả. Thật đáng tiếc.

conmeoqui
02-24-2008, 03:52 AM
trang web chính thức của aikido
to nhnhung: bài của chị hay ghê, nhất là phần đường- tuyến tấn công, em đọc xong là mún lên thảm để tập rồi :laugh:

Tôi xin hỏi bạn trang web chính thức của aikido là trang nào, còn trang này là trang của ai thế.

Theo tôi phải chú ý đến tốc độ của đối phương, nó quan trọng nhất. Có lẽ bạn không có đối luyện nên bạn không coi trọng tốc độ. Còn đường- tuyến là bạn phải biết chớ sao phải nhờ đến nhhung bạn mới thấy được sao? tôi chỉ thấy câu chửi của nhhung là hay thôi :

"Có 2 cách biến một người trở thành vô gia cư. Thứ nhất, đốt nhà anh ta. Thứ nhì, làm cho nhà anh ta giống hệt như tất cả các ngôi nhà trên thế giới'

Trong bài của nhhung có điểm chưa hợp lý đó là không phải tất cả các đòn thế trong võ thuật lúc tập luyện chỉ là những tình huống giả định, mà phần lớn là nó có và đã xảy ra trong thực tế. Vì Aikido không có sự đối kháng nên bạn cứ lý giải các đòn theo cách suy nghĩ của riêng mình, cứ thấy nó hợp lý là được, điều này thực ra là chưa đủ.

Bạn có thể cho rằng mình tập sự nhanh nhạy, sức mạnh cơ bắp nhưng với thời gian điều đó còn không?

Thật sự tôi không hiểu ý bạn muốn nói gì, xin bạn hãy giãi thích.

nhhung
02-24-2008, 05:07 AM
Trong bài của nhhung có điểm chưa hợp lý đó là không phải tất cả các đòn thế trong võ thuật lúc tập luyện chỉ là những tình huống giả định, mà phần lớn là nó có và đã xảy ra trong thực tế. Vì Aikido không có sự đối kháng nên bạn cứ lý giải các đòn theo cách suy nghĩ của riêng mình, cứ thấy nó hợp lý là được, điều này thực ra là chưa đủ.

Tùy bạn, nếu bạn nhình nó thực tế thì nó sẽ thực tế thôi, còn nếu không thì nó sẽ là giả tạo mã mãi.

Tôi nói "Bạn có thể cho rằng mình tập sự nhanh nhạy, sức mạnh cơ bắp nhưng với thời gian điều đó còn không? ", đơn giản lắm, khi bạn 60 thì bạn có mạnh bằng, có nhanh nhẹn bằng một anh thanh niên 20 tuổi không?

À mà câu "Có 2 cách biến một người trở thành vô gia cư. Thứ nhất, đốt nhà anh ta. Thứ nhì, làm cho nhà anh ta giống hệt như tất cả các ngôi nhà trên thế giới" không phải là một câu chửi đâu bạn à, nó là một câu nhận định về tầm quan trọng của bản sắc văn hóa đối với một con người, một quốc gia. Nếu bạn muốn biết thêm thì mời bạn đọc cuốn sách "Chiếc Lexus và cây Ôliu" của Thomas L.Friedman nhé.

To Lanhtu.
Trước tiên cám ơn lời khen của bạn nhưng tôi là nam chứ không phải là nữ. mình lấy nick là nhhung nhưng ai cũng tưởng là nhung hết vậy trời.:suicide:

cucat
02-24-2008, 05:12 AM
luyện tập võ ngày nay chỉ để khỏe mạnh, tự vệ mà để gãy xương vai thì thật sự là sự trả giá quá đắt. chủ yếu là gãy xuơng vai do trong lúc lộn tròn đầu gối đánh vào vai,

1/ Tui nè, bị gãy xương vai , rồi đi tập lại nè. Có tiếc nuối gì đâu! Càng khoái thêm, qua đó, mới biết mình đã tập sai và vô ý đến bản thân mình đến thế nào khi tập luyện trước đây!

2/ Còn vụ mà đầu gối đánh vào vai mà gãy thì bó tay, ko biết sao mà ai có thể tài đến như zậy được, có gãy vai thì có, nhưng do tiếp đất lại để vai tiếp xúc trước--> và Gãy

3/ Bạn tập võ hơn 15 năm mà nhận xét về một môn võ như vậy cũng hơi bị buồn! Võ nào cũng hay và cũng dở, quan trọng bạn thấy nó có hợp với tinh thần và mục đích tập luyện của bạn hay không thôi. Bạn thấy nó ko thực tế, vậy ko tập, còn những người như tui và các anh chị em trên hkd.com này có mục đích khác, tụi tui bị nghiện Aikido như nghiện "ma túy" zậy! Còn vì sao thì nó cũng dài dòng lê thê, ai cũng có lý do riêng, cho nên bài của bạn post lên lầm diễn đàn rồi,

4/ Nếu bạn thật sự muốn tìm hiểu về Aikido, thì www.aikidojournal.com , www.aikiweb.com ,... www.google.com là những kho tư liệu cho bạn đọc! Và bạn có biết "Aikido là Irimi và Atemi" ( Theo lời của thầy Tamura )

5/ Câu của anh nhhung là chữ ký chứ co chửi ai đâu !

--> Có một điều bạn nói đúng, có một số người tập Aikido một thời gian, mà ko va chạm, ko tìm hiểu thêm, thì cũng là "cóc ngồi đáy giếng" ! Nên tốt nhất là nói ít làm nhiều!

Nói đi nói lại là bạn chỉ "thấy" cái dở, còn bên hkd.com phản biện lại chỉ toàn cái "hay" của Aikido. Cho nên nói thẳng ra là bất đồng quan điểm, ko nói chiện nữa!

David
02-24-2008, 05:37 AM
Theo tui nghĩ bạn conmeoqui mới tập Aikido 2 năm thì chưa thể hiểu được về Aikido rồi. Nếu chưa hiểu về 01 môn võ mà bạn đánh giá môn võ đó thì quá phiến diện.

Phải nghiên cứu nhiều bạn mới hiểu được tai sao những năm đầu đòn thế Aikido tập theo cách 2 người nắm tay nhau. Môn võ nào khi tập cũng dể bị chấn thương, nhưng các môn võ đối kháng khả năng gây chấn thương khi thi đấu sẽ tăng cao. Vì lúc đó ai cũng muốn chiến thắng, cũng muốn hơn và không ai kiềm chế được bản thân.
Thi đấu Võ cổ truyền vừa năm vừa rối (giải hoc sinh trung học ở Saigon) 01 võ sinh chết trong thi đấu.
Tập huấn cho Sea Game, 01 nử võ sinh Judo nằm liệt suốt đời.

Tui chưa thấy một võ sư nào đánh giá 01 môn võ khác khi họ chưa hiểu gì về môn đó cả. Aikido du nhập vào Vn cũng gần 50 năm. Chưa thấy có võ sư nào của VN chê môn này cả.

aiki
02-24-2008, 06:16 AM
Khóa chủ đề! nếu cônmequi có ý kiến xây dựng thì hãy post tiếp, nếu khg thì xin mời đi nơi khác.

Bên TTVN- chủ đề bị khóa
Bên Aikidoq10 - bị xóa
Bên KTVT - bị xóa
HKD.com - bị khóa