PDA

View Full Version : Tiếng KIAI trong môn AIKIDO.

tkdkid
10-25-2007, 04:49 PM
Tiếng hét trong môn Hiệp Khí Đạo ít được nói đến, theo tui biết thì có chi phái không có dùng tiếng Kiai, nhưng chắc chắn cũng giống như bao môn võ Nhật khác nó hiện hữu trong chiến đấu như một phương pháp thở, vận hành khí.

Võ Nhật hét mang âm "KIAI".

Vậy ''KIAI" được định nghĩ:

KI = Khí

AI: Hiệp

KHí và lực được hợp lại để thể hiện qua tiếng hét.

Xin các bạn đóng góp kiến thức dùm.

aiki
10-25-2007, 06:19 PM
Trong aikido aikikai thì khg có tiếng KIAI. Trong Yoseikan thì có! Có rất nhiều người nghĩ tiếng KIAI là để laà cho địch thủ sợ, nhưng theo cá nhân tui nghĩ đó lá 1 cách để thở/ phát khí-kình ...Có nhiều người khi đấm / ra đòn hay nín thở và nếu làm vậy rất sẽ mau mệt.

Ví dụ trong aikido, thầy Kâni hay nhắc là khi quăng thì thở ra! như vậy lực sẽ mạnh hơn và khg mệt! Tui áp dụng như vậy và thấy khá đúng!

Anh Tkdkid học võ cương thì theo anh tiếng Kiai là để làm gì?:biggrin: :biggrin:

TuanDam
10-25-2007, 09:54 PM
Trong aikido aikikai thì khg có tiếng KIAI. Trong Yoseikan thì có! Có rất nhiều người nghĩ tiếng KIAI là để laà cho địch thủ sợ, nhưng theo cá nhân tui nghĩ đó lá 1 cách để thở/ phát khí-kình ...Có nhiều người khi đấm / ra đòn hay nín thở và nếu làm vậy rất sẽ mau mệt.

Ví dụ trong aikido, thầy Kâni hay nhắc là khi quăng thì thở ra! như vậy lực sẽ mạnh hơn và khg mệt! Tui áp dụng như vậy và thấy khá đúng!

Anh Tkdkid học võ cương thì theo anh tiếng Kiai là để làm gì?:biggrin: :biggrin:

Ra đòn mà không hô hấp là một sai lầm nghiêm trọng. Vận động mà không thở thì lấy đâu ra oxy để cung cấp cho cơ. Trong cơ thể, tế bào và phổi luôn dự trữ một ít oxy, vận động không thở hay thở mà không đủ Oxy là vận động yếm khí, cái này không thể kéo dài được.

Trong luyện tập, thi đấu và những công việc lao động cần tập trung sức lực cao độ, hò hét để lấy khí thế là chuyện thường tình. Theo em nghĩ, không cứ gì phải hét Kiai (Kiai có lẽ là do mình tập riết nên quen), hét gì cũng được, miễn là mở rộng miệng cho khí thoát ra ngoài.

Còn chuyện hét để làm đối thủ mất tinh thần thì em nghe nhiều nhưng thực tế có vẻ không hợp lý. Khi thi đấu tiếng hét của mình chỉ làm người xem nhận ra thằng này hét to thôi, còn đối thủ chắc nó cũng chẳng sợ. Riêng em chưa bao giờ có vấn đề với đứa hét to vì em cũng rất to mồm.Nó hét, em hét lại hoặc im lặng phang lại.

tkdkid
10-26-2007, 01:26 AM

Sách cho là "Một cao thủ với tiếng thét đúng độ có thể khiến cho địch thủ bất tỉnh hoặc bỏ mạng, cũng tiếng thét "Kiai" với một âm sắc khác có thể làm cho một người đang chết giấc hồi tỉnh"...Thật tình những điều này tui chưa có thấy qua nhưng trong giao đấu (nhiều người gọi lả thực chiến) thì tiếng Kiai đúng lúc, đúng thời điểm góp phần rất nhiều khi tấn công hay đòn phản công.

Trong môn Karate họ cho rằng, tác dụng của KIAI gồm có:

- Tạo hưng phấn, một cách warm up trước và sau tấn công.
- Hít thở điều hòa, giảm lượng Co2 tán khí trong phổi và điều tức lại hơi thở mới.
- Tạo bối rối cho đối phương.

Nếu tui không lầm có thấy 1 Clip nào đó O-Sensei của Aikido hét KIAI rất mạnh khi ông ra đòn.

Thân mến.

TuanDam
10-26-2007, 01:54 AM
:laugh: :laugh: :laugh: Học võ có hét Kiai nhưng bây giờ em khoái hét Zhô Zhô hơn.

Xin lỗi đã spam.

tkdkid
10-26-2007, 01:56 AM
:laugh: :laugh: :laugh: Học võ có hét Kiai nhưng bây giờ em khoái hét Zhô Zhô hơn.

Xin lỗi đã spam.

Sao tiếng "Zhô Zhô" này nghe quen quen ! có phải câu trước nó là:

- "Chơi chăm phần chăm nhe các bác... Zhô Zhô..Zhô Zhô" phải hông ?

:friends:

bachdangvan
10-30-2007, 09:02 PM
Sách cho là "Một cao thủ với tiếng thét đúng độ có thể khiến cho địch thủ bất tỉnh hoặc bỏ mạng, cũng tiếng thét "Kiai" với một âm sắc khác có thể làm cho một người đang chết giấc hồi tỉnh"...Thật tình những điều này tui chưa có thấy qua nhưng trong giao đấu (nhiều người gọi lả thực chiến) thì tiếng Kiai đúng lúc, đúng thời điểm góp phần rất nhiều khi tấn công hay đòn phản công.

Hét ra là để tống CO2 ra khỏi phổi. Ví dụ động tác funekogi undo khi rút tay về thì la "hô" (hít vào dồn xuống đan điền) khi đẩy ra la là "hây" (thở ra) đây là một trong những phương cách tập thở để ném vận khí mà ít môn sinh nào để ý.
Còn hét gì thì tùy người à. Khó diễn tả giọng hét lắm nhưng tui nhớ trong một số clip thầy Saito cũng hét dữ lắm, nhất là khi ném.
Hét mà người chết sống dậy thì nghe nói dân VN mình ngày xưa cũng hay dùng cách này "Bớ ba hồn bảy vía anh-chị-ông-bà...(tên người mới chết) về đây" nghe đâu còn phải leo lên mái nhà mà gọi.
Hét mà địch thủ giật mình thì theo tui là "Bớ người ta ăn cướp" "Bớ người ta ăn trộm" "công an tới kìa" ... Còn hét mà địch thủ bất tỉnh hoặc bỏ mạng thì có thể đối thủ bị bệnh tim hoặc quá căng thẳng khi chiến đâu.

Summerday_1402
05-27-2008, 12:16 AM
Sau khi học Aikido một thời gian thì HLV của em có dẫn em đi tập thêm Karate ( hồi trước cô học rất nhiều về võ thuật và Karate cũng là một trong số đó . Tuy nhiên cuối cùng cô lại chọn Aikido và gắn bó với nó suốt cả đời ) . Lớp Kẩte mà em học là do một thầy hồi xưa là sư đệ của cô đứng lớp giảng dạy . Thầy dạy rất nhiệt tình và không bao giờ nói đến chuyện tiền bạc gì cả , ngay cả sân tập cũng là do thầy và các bạn của cô hồi xưa cùng tập Karate mỗi người góp một chút để thuê với mong muốn là có chỗ cho người thầy của mình từ Mỹ trở về thì có chỗ truyền bá Karate . Hôm đầu tiên đi học , em và một chị nữa bắt đầu học những cái cơ bản như các thế tấn , cú đấm và đá thì thầy bắt phải hét KIAI thật lớn . Mới đầu vô thật sự là không quen nên có cảm giác buồn cười sao áh:laugh: vì bên Aikido mình đâu có hét khi tập bao giờ. Thầy mới giải thích là hét ra để tống hết khí trong người mình ra ngoài , giúp cho mình đỡ mệt hơn và tiếng hét đó có thể làm cho đối thủ giật mình , phân tâm . Từ đó đòn tấm công của mình sẽ hiệu quả hơn . Em thấy thầy nói vậy cũng đúng nhưng chả biết sao vẫn thấy không quen . Chắc mỗi ngày về nhà phải tập hét :laugh: :biggrin:

aiki
05-27-2008, 10:30 AM
Hồi xưa tui cũng có học võ cương. Lúc đó vì còn nhỏ nên HLV cho đấu với con gái. Chị ấy giọng khg được "ngọt" cho lắm nên mỗi lần Kiai là tóc tui dựng đứng cả lên, ly tách cũng xém bể luôn nữa ... :laugh: :laugh:

Tiếng Kiai của nhiều người nghe hùng hồn, người khác thì thấy sợ, còn của cô kia thì ... xé tai luôn. :laugh: :laugh: :laugh:

Amateur_aikidoka
05-27-2008, 05:49 PM
Hồi xưa tui cũng có học võ cương. Lúc đó vì còn nhỏ nên HLV cho đấu với con gái. Chị ấy giọng khg được "ngọt" cho lắm nên mỗi lần Kiai là tóc tui dựng đứng cả lên, ly tách cũng xém bể luôn nữa ... :laugh: :laugh:

Tiếng Kiai của nhiều người nghe hùng hồn, người khác thì thấy sợ, còn của cô kia thì ... xé tai luôn. :laugh: :laugh: :laugh:

Aikido thì em cũng chưa thấy hét bao giờ tuy nhiên khi tập aikiken thì có hét mà cũng chẳng phải kiai mà là "hây", chuyện võ cương thì ko biết các đệ tử của cụ Choi Hong Hi ở chỗ bác TKDkid hét thế nào chứ như bọn em tập ngày xưa, ko được hlv chỉ rõ về hô hấp đâm ra đáng lẽ là tiếng hét mà cứ như tiếng kếu của ông lão 80 bị giựt đồ: "uây ơ" hoặc tệ hơn thỉnh thoảng tập đấu nghe mỗi "ơ..." chẳng thấy có tác dụng tống CO2 gì cả, cứ như kêu cho có vậy:sad: :sad:

thevagrant
05-27-2008, 08:39 PM
Có lẽ về mặt khoa học, khi hét " Kiai" sẽ giúp tống bớt thán khí trong cơ thể. Xét về mặt tự nhiên, đó chính là bản năng "gầm rống" của các loài :unsure: . Kim DUng đưa tiếng hét lên thành "công phu" khi sáng tao ra Sư tử hống của Kim Mao SƯ vương Tạ Tốn :ohmy: . Hồi trước tập Jo, mình rất thích hét thật to thật lớn như một cách xả stress sau một ngày làm việc (không biết có nên gọi là căng thẳng hay kô nữa) :biggrin: :biggrin: . "