PDA

View Full Version : Cảm giác khi bận HAKAMA ra sao?

tkdkid
10-14-2007, 12:03 AM
Tôi từng bận thử 3,4 loại đồ võ khác nhau, từ Karate - ITF Taekwondo trắng tinh kiểu giống như Aikido chúng ta, bận áo thung ngắn tay quần đen mang đai bên hông kiểu môn Wing Chun (Vĩnh Xuân), rồi tới Taekwondo với kiểu trùm vô đầu (WTF).

Sau này khi tập bên Aikido thì chi nhánh Yuishinkai của tui có luật là nếu bạn có Đẳng cấp (DAN) bên môn phái khác khi sang tập ở đây bạn sẽ được bận Hakama trực tiếp chứ không chờ lên cấp 1 hay đai đen Aikido mới sắm.

Hiện bên Karate của tôi theo tập thì sau thời gian mang sandan thì mấy ông muốn chơi trội lấy le với thiên hạ cũng bắt đầu bận Hakama cho nó có vẽ Hiệp sĩ đạo Nhật chút chút.

Riêng tui, nói thật tình là cảm thấy vô cùng khó chịu khi bận nó, vướng víu cái chân, người có vẽ di chuyển chậm chạp kém linh hoạt hơn,

Hôm rồi bận thì có một chị phụ huynh dẫn đứa con đi học, không biết sao mà cô ấy gặp tui nói tui 1 câu:

- Hôm rồi đến đóng tiền học cho cáu David, thấy thầy mặc cái "khố" mới biết Thầy là người để đóng tiền...

Nên tui càng muốn từ giả mấy cái vụ Hakama này.

http://www.shop-japan.co.jp/english-boku/image-e/hakama-m02-7743.jpg

Theo các bạn, dân Aikido thì các bạn cảm thấy ra sao nếu bận Hakama? Nếu từng bận Hakama các bạn có thoải mái không? Xin các bạn chia sẽ cảm tưởng của mình dùm kẻ mới bắt đầu làm quen với Hakama... Như tui nhe !

caimatkhongchoiduoc
10-14-2007, 12:26 AM
Nhiều người kể với tui rằng khi họ bắt đầu mặc hakama thì đầu tiên thấy vướng, mặc riết thì quen. Có người quen đến mức tháo hakama ra thấy trống trống...

tkdkid
10-14-2007, 01:10 AM
Cảm giác "trống trơn" phải không bạn ?

beginer
10-14-2007, 06:10 AM
Xin phép được tham gia chút xíu!
Beginer thiển nghĩ vấn đề không phải ở cái Hakama mà vấn đề ở việc mặc nó làm gì và tại sao bạn mặc nó ? Hakama cũng giống như đồ mặc khác khi nó ở trong tủ kính.
Thân ái!

magic_cat
10-14-2007, 07:50 AM
magiccat cũng không thích mặc hakama, mặc dzô thấy vướng vô cùng, di chuyển khó khăn, và chậm chạp. Magiccat mặc cũng hơn 2 năm rồi mà cũng không thấy wen mặc nó tí nào cả. Bữa nào mà thầy nghỉ là magiccat bỏ hakama ra àh.hehe...:laugh:

nhhung
10-14-2007, 11:08 AM
Tui thấy mặc Hakama cũng thú vị lắm chứ, mới đầu mặc thì thấy vướng, nóng nhưng giờ thì quen rồi. Người ta nói 'tấm áo không làm nên nhà sư" Ý nghĩa của Hakama rất hay, nhưng theo thời gian người ta ngày càng có chiều hướng xem Hakama là một biểu tượng của đẳng cấp nên mới có nhiều chuyện không hay, thôi. nói chung tôi thích mặc Hakama.

tkdkid
10-14-2007, 05:01 PM
Tui thấy mặc Hakama cũng thú vị lắm chứ, mới đầu mặc thì thấy vướng, nóng nhưng giờ thì quen rồi. Người ta nói 'tấm áo không làm nên nhà sư" Ý nghĩa của Hakama rất hay, nhưng theo thời gian người ta ngày càng có chiều hướng xem Hakama là một biểu tượng của đẳng cấp nên mới có nhiều chuyện không hay, thôi. nói chung tôi thích mặc Hakama.

Chào nhhung !

Vậy cái đai là biểu tượng của cái gì ? nếu hakama là biểu tượng của đẳng cấp thì chỉ cần bạn Hakama là mình biết người ấy có trình độ kỹ thuật, kiến thức cao hơn anh không bạn hakama hay sao ?

Ở nước ngoài tui thấy có vài chi phái họ vẫn cho bận Hakama dù mới nhập môn, chỉ khác màu xanh hay đen.

Ở Việt Nam tui thấy qua 1 lớp võ chỉ có trè em nhưng lại mặc Hakama, rất dễ thương.