PDA

View Full Version : Tập thể lực !

Steven
10-05-2007, 08:11 PM
Mình được chỉ định hướng dẫn cấp x1,x2 . Hầu hết các bạn từ đai trắng lên nên tay chân còn rất cứng , chưa linh hoạt được , chưa cảm nhận được đòn thế , tấn lại không vững ... --> mình quyết định sẽ cho nhóm tập "thể lực" .

Sân mình chào lớp lên sân lúc 17g --> khởi động , ukemi đến 17g45 ---> tập đến 19g sẽ chào sân . thật sự thấy thời gian tập kỹ thuật cũng không còn được bao nhiêu , nhưng thấy việc cho tập thêm "thể lực" là cần thiết nên mình quyết định cho các bạn sẽ tập "thể lực" khoảng 5-7phút !

Bài tập mình thường cho là :
1/ Đứng tấn , chân rộng bằng vai và thấp đầu gối như đang ngồi ghế 1-2 phút .
2/ Hít đất , (kiểu aikido) :20 cái .
3/ Lộn tròn nổ 2 tay 20 cái .
Thỉnh thoảng nghĩ ra cái gì hay thì mình cho tập thêm .

Các bạn trong nhóm đều thực hiện các bài tập rất tốt . Có vài bạn nữ hồi đầu thấy khá yếu nhưng tập được một tháng mình thấy bạn đó đánh đòn khá hơn , tấn có phần vững hơn .

Nhưng trong nhóm cũng có bạn nói với một người đàn anh của mình là tập vậy không hợp lý chỉ nên tập vào ngày thứ 7 (lớp mình tập 3,5,7) , vì thiếu giờ tập kỹ thuật nên mình lấy 5-7p vậy hơi phí !

Mình nhận thấy trong aikido luôn luôn nói chú trọng "Trọng Tâm" , trọng tâm thì phải có tấn chứ!?! tấn có thể tập trong kỹ thuật nhưng nói thất , các bạn mới lên thường chẳng nhớ tấn táp là gì cả , chỉ chăm chăm vô đòn thế , đánh sao cho đúng , y chan người hướng dẫn nên thường thiếu tấn , nếu không cho tập và để các bạn tự nhận thức lấy hay sao ?!!
Về phần hít đất theo kiểu aikido sẽ tập cho cổ tay cứ cáp và deo dai hơn vừa có thể áp dụng tập hơi thở .
Còn tập té nổ , các bạn ấy không tập thường xuyến nếu sau này nhất là khi học đòn irimi các bạn ấy sẽ phải tập té lại vì đánh kiểu irimi phải té cách khác và phải nhạy hơn nữa chứ .

Ở đây mình không đề cập tới việc để các bạn ấy từ từ thích nghi , những gì mình cho các bạn ấy tập đều rất căn bản , không dám chỉ cái nào cao hơn hết vì cấp trên là sư huynh và thầy mình hướng dẫn rồi , nên sợ bị nói!!
Các anh chị trên dđ xin cho mình ý kiến xem , nên giải quyết làm sao !
:sad: :sad: :sad:

David
10-07-2007, 07:51 AM
Tấn trong Aikido ít sử dụng trung bình tấn vì tấn này không giúp nage dùng hết lực của tón thân khi sử dụng đòn. Bạn nên cho các bạn tập nhiều Funekogi undo hay Menuchi ikkyo undo , mấy đòn tác căn bản luyện tập (đúng kỉ thuật) sẽ tốt cho võ sinh sau này. Tenkan, ukemi, ziko ... những bài tập căn bản tốt và cần thiết cho các võ sinh.

Steven
10-07-2007, 10:15 AM
Uh!giống như y kiến của bạn mình cũng có cho tập , nhưng mình thấy lo nhất là phần tấn , mình không cho các bạn ấy tập trung bình tấn mà cho tập tấn ( hai chân bằng vai , hạ thấp gối ) , ý của mình để cho các bạn khi học đòn koshi sẽ có tấn vững và chắc hơn !

gianghohiemac
10-08-2007, 01:38 AM
Bạn cho thêm phần lau thảm đi, sân tôi thỉnh thoảng cho thêm màn này:
lúc đi thì nằm úp co chân và đầu lên , đưa 2 tay ra trước rồi dùng lực tay kéo cả người lên. Lúc về thì nằm ngửa, dùng lực hông để đẩy người đi.
Rồi thêm màn đẩy xe bò, và hàm mô công :biggrin: .

aikikai
10-08-2007, 02:35 AM
Tấn trong Aikido ít sử dụng trung bình tấn vì tấn này không giúp nage dùng hết lực của tón thân khi sử dụng đòn. Bạn nên cho các bạn tập nhiều Funekogi undo hay Menuchi ikkyo undo , mấy đòn tác căn bản luyện tập (đúng kỉ thuật) sẽ tốt cho võ sinh sau này. Tenkan, ukemi, ziko ... những bài tập căn bản tốt và cần thiết cho các võ sinh.

đồng ý với anh David, aikido di chuyển khá linh hoạt vì thế nên tập nhiều Funekogi undo ,Menuchi ikkyo undo để cảm nhận sự chuyển dịch trọng tâm của cơ thể. Dù biết tập trung bình tấn có cái hay của nó nhưng aikikai lại tập trung vào tập fune.. và menu.. hơn.

To anh Steven: anh có thể cho võ sinh của mình tập thêm xoay tenkan (đủ gốc độ), vừa có ích cho luyện tập kỹ thuật, vừa dễ "lấy sức" của võ sinh. :laugh:

Steven
07-23-2008, 10:48 AM
Mình cũng cho tập đủ hết! đến giờ mới thấy "tác hại", 10 người đã nghĩ hết 6! nhưng 4 người còn lại thì rất hăng tập! Không hiểu sao nhỉ!:nea:

tkdkid
07-23-2008, 03:52 PM
Mình cũng cho tập đủ hết! đến giờ mới thấy "tác hại", 10 người đã nghĩ hết 6! nhưng 4 người còn lại thì rất hăng tập! Không hiểu sao nhỉ!:nea:

Chào Steven ! Khỏe chứ ?

Bạn vô tình đi vào phương pháp tập luyện rất truyền thống và đặc trưng của Nhật rồi đó, sang Nhật và đọc các tà liệu sư phạm về võ thuật thấy hầu hết khi muốn dựng 1 phong trào, mở một Dojo mới cho thật vững các ông Sensei thường tìm các tố nhân nồng cốt bằng cách thu nhận thật nhiều võ sinh tham gia, lập chương trình tập thể lực thật là "thô bạo", thường thì hơn 90% rơi rụng trên đường, phần có sót lại các ông lấy làm nồng cốt cho dojo. Và sang tập 2 mới nhận lại võ sinh với chương trình nhẹ nhàng đúng với sư phạm hơn.

Hầu hết các võ sư Nhật khi sang các quốc gi khác luôn chơi chiến lược này.

Xin lỗi đã lạc đề.

Thân mến.

Steven
07-24-2008, 10:06 AM
Chào anh, cám ơn anh em vẫn bình thường, anh vẫn tốt chứ!

Mới đầu em cho lớp tập vậy thì thầy em không đồng ý, một số hlv và phụ tá không vừa lòng (một số người nói là võ sinh toàn là học sinh, tập vậy về sáng sẽ đi học không nổi!nhưng rõ ràng bên Judo hay Vovinam ...., người ta tập cũng vã cả mồ hôi ra có sao đâu! Nhưng giờ thì khác rồi, hình như họ đã hiểu được việc làm của em, không còn nhìn bằng "con mắt hình viên đạn"!^^ :dry:

tkdkid
07-24-2008, 03:39 PM
Chào anh, cám ơn anh em vẫn bình thường, anh vẫn tốt chứ!

Mới đầu em cho lớp tập vậy thì thầy em không đồng ý, một số hlv và phụ tá không vừa lòng (một số người nói là võ sinh toàn là học sinh, tập vậy về sáng sẽ đi học không nổi!nhưng rõ ràng bên Judo hay Vovinam ...., người ta tập cũng vã cả mồ hôi ra có sao đâu! Nhưng giờ thì khác rồi, hình như họ đã hiểu được việc làm của em, không còn nhìn bằng "con mắt hình viên đạn"!^^ :dry:

Chào Steven

Bất cứ môn võ nào cũng vậy, chuyện tập thể lực ngoài sức khỏe, sức chịu đựng còn có sự ảnh hưởng rất lớn của yếu tố tin thần, nếu một người tham gia tập Karate, Muay Thai, Vovinam v.v.. là người tập đã trang bị cái tin thần đó để chấp nhận chuyện tập thể lực là điều tất yếu cho thành công, khi đến tập Aikido người ta nghỉ ngay đến những nhẹ nhàng, hiền hòa, nhu nhuyễn... Nếu chuyển sang tập thể lực có thể gây nên những dị ứng tin thần, khó tiếp thu được trọn vẹn, thành ra trước khi tập thể lực nên cho người tập hiểu được mục tiêu và giúp làm sao cho họ hiểu đâu là một cuộc "challenge" về tin thần của họ, thách thức họ đạt được mục tiêu một cách hiền hòa.

Lần trước ghé qua Võ đường của Hungkid3 và Cucat, thấy anh em tập luyện về thể lực có thua gì các môn võ cương đâu, người nào áo cũng có thể vắt ra nước như mưa.

Tuần nay có anh Giang bên võ đường của Hungkid3 & Cucat ở Hồ Xuân Hương ghé qua Melbourne vài ngày để đưa các cháu đi trợt tuyết, vì lớp do mình đứng nên anh có đưa 2 cháu Tâm và Bình An vô võ đường Taekwondo mình tập chơi, 2 cháu thật ngoan, hiền, dẽo, biểu diễn vài đòn Aikido làm cả lớp phải ngạc nhiên. Hôm qua tập thì các em nhỏ đến hỏi về môn Aikido và về mấy anh em của Tâm & Bình An, các em cùng tuổi với 2 cháu con của anh Giang nên cứ nói "Khi nào con lấy đai đen Taekwondo xong sẽ sang học Aikido, thấy hay quá !...".

Thân mến.

kachiusa185
12-20-2008, 04:53 AM
Vui làm sao khi hôm nay đã vô được diễn đàn, vui quá xá.
Hỏi các bác tí, em tập đi nhện mãi mà không được (chỗ phần đứng bật dậy), em thuộc loại... bụng bia :-" . Nhảy ngựa nhảy gì cũng chơi được tuốt chỉ có màn đi nhện là "khóc". Chả hiểu có bí quyết hay phương pháp luyện nào hiệu quả cho đối tượng như em không? Mấy thằng ku tập chung chỉ tập có vài ngày, có đứa tập 1 buổi là bật dậy được. Trong khi em tập cả năm rồi, hix #-o

aiki
12-20-2008, 11:32 PM
Đi nhện là đi làm sao? nghe tả thì nằm ngửa rồi búng lên chứ gì? ta cho tui biết sơ sơ được khg kachi?

kachiusa185
12-21-2008, 01:01 AM
Tức là đứng thẳng, 2 chân rộng hơn vai một chút, bật ngửa ra phía sau, nâng thân mình lên cao bằng 2 tay, 2 chân. Cứ trong tư thế ngược như vậy bò một đoạn khoảng 5m, xong rồi bật thẳng dậy. Có lẽ em mập quá nên hông không có dẻo.

David
12-21-2008, 04:24 AM
Kiểu tập đó khó thiệt, nhưng quan trọng bài tập đó bổ ích gì cho bạn trong các đòn thế không? Theo tui thấy cách tập đó dể dây chấn thương cho bạn nhiều hơn là có lợi. Kiếm cách tập khác đi Kaciusa185.

Steven
12-21-2008, 10:25 AM
Có thể bạn âý muốn tập cho cơ thể dẽo dai.
Nhưng cũng nhắc nhở bạn, nên tìm hiểu tác dụng cuả bài muốn tập: tác dụng, lẫn tác hại. Nhất là những bài tập liên quan đến cột sống.

Một cái nưã là, ukemi là rất tốt, nhưng đừng biến thành môn thể dục dụng cụ nha.!

aiki
12-21-2008, 11:20 AM
Có phải kachi muốn làm như trong clip sau ở 8sec và 14sec khg?

http://www.youtube.com/watch?v=KlE9MY2iiIE&feature=channel_page

kachiusa185
12-21-2008, 11:30 AM
Tập cái này để dẻo dai, mình nghĩ là rất tốt. Chắc một thời gian nữa cũng sẽ làm được thôi. Vì bụ bẫm nên tập cái gì cũng lâu hơn ngươi ta, riêng trò bật tường phải mất 7 tháng mới chống tay nổi. Trước đó toàn cắm đầu dưới đất. Nhưng mà khi đã đủ sức nâng thân mình lên thì lực tay rất mạnh.
Ngoài lề một chút: Thời gian qua diễn đàn bị sự cố nên có rất nhiều thứ muốn vào xem lại nhưng không được. Theo mình mục "Góc kỹ Thuật" không nên hạn chế chỉ có thành viên mới xem được. Vì khi diễn đàn bị sự cố thì không thể đọc lại nội dung bằng cache của Google. Diễn đàn ta có nhiều bài viết hay, cố vấn có kinh nghiệm thì tự những ai ham thích họ sẽ vào đăng ký thành viên để trao đổi thôi.

kachiusa185
12-21-2008, 11:33 AM
Em không xem được anh Aiki ơi! Chỉ có một ô trắng toát à.

kachiusa185
12-21-2008, 11:41 AM
À, em xem được rồi. Chuyển qua dùng Internet Explore thì xem được, Firefox thì không.
Cũng gần như vậy đó anh, chỉ khác là không giậm chân. Hai chân vẫn bám đất, mình cong người, đẩy tay bật thẳng dậy.

aiki
12-21-2008, 06:07 PM
Theo mình mục "Góc kỹ Thuật" không nên hạn chế chỉ có thành viên mới xem được. Vì khi diễn đàn bị sự cố thì không thể đọc lại nội dung bằng cache của Google. Diễn đàn ta có nhiều bài viết hay, cố vấn có kinh nghiệm thì tự những ai ham thích họ sẽ vào đăng ký thành viên để trao đổi thôi.

Hello kachi! Kachi khg phải là người đầu yêu cầu đừng hạn chế mục kỹ thuật và để ngỏ cho ngưòi ngoài coi. Tui "khoá" box này và chỉ dành cho thành viên vì 1 lý do duy nhất: Bản quyền của 1 số clip và hình trong một số bài kỹ thuật.

nếu khg vì lý do 1đó thì tui đã khg khoá rồi. 1 số hình họ cho phép dùng 1 cách cá nhân (private usage), nếu để ngỏ thì ai cũng coi được và như vậy là mình có lỗi.

Chiụ khó vậy nhé :-& :-& o:) o:)

Steven
12-21-2008, 08:00 PM
Không biết có phải là "lý ngư ngộ thuỷ" không, nằm xuống đất bật dậy ra phiá trước, hay là bạn bật ra phiá sau luôn?

fourever
12-21-2008, 11:45 PM
.. em tập đi nhện mãi mà không được (chỗ phần đứng bật dậy), em thuộc loại... bụng bia :-" . Nhảy ngựa nhảy gì cũng chơi được tuốt chỉ có màn đi nhện là "khóc". Chả hiểu có bí quyết hay phương pháp luyện nào hiệu quả cho đối tượng như em không? Mấy thằng ku tập chung chỉ tập có vài ngày, có đứa tập 1 buổi là bật dậy được. Trong khi em tập cả năm rồi, hix #-o

Kiểu tập đó khó thiệt, nhưng quan trọng bài tập đó bổ ích gì cho bạn trong các đòn thế không? Theo tui thấy cách tập đó dể dây chấn thương cho bạn nhiều hơn là có lợi. Kiếm cách tập khác đi Kaciusa185.

Lơ`i khuyên cu?a David rât chinh xac. Luc lơn tuô?i, O'sensei co le~ cu~ng không đi nhê?n đươ?c #-o
Vo~ sinh VN va` Trung Hoa luôn luôn co khuynh hương re`n luyê?n sư? chi?u đư?ng cu?a cơ thê?. Điê?n hi`nh nhât la` lôi luyê?n "Dô`ng Tư? công". Cơ thê? cu?a vo~ sinh rât de~o, giông như cac diê~n viên trong ganh xiêc. Thư?c tê, ho? co thê? la`m cơ thê? phat triê?n không bi`nh thươ`ng.
Aikido la` môn vo~ lơ?i du?ng sư? di đô?ng tư? nhiên cu?a cơ thê?, no không câ`n cac phương cach tâ?p trên.
Nêu co di?p đê? la`m cơ thê? de~o dai hơn, thi` tôt, nêu không, cu~ng không co câ`n thiêt.

cucat
12-22-2008, 12:27 AM
Nếu bạn thích tập dẻo và có tác dụng thì tập bài stretching với gậy dài này thử :
http://khongchieuthuc.net/2008/12/21/stretching-voi-gay-dai/