PDA

View Full Version : Rủ bạn học cùng (xin phép ạ)

tamsu
09-12-2007, 12:56 AM
Xin phép các anh chị , các cô chú trên diễn đàn ạ .

Mình đang học tại Trung tâm TTN 10-10 Giảng Võ , (dường như là) thầy Bùi Lân giảng dạy . Mới bắt đầu học thôi .Tình trạng của mình là không có bạn cùng tập . Kể ra thì vẫn có thể sắp xếp cặp , nhưng không thấy hiệu quả , mình nghĩ là do căn cơ không tốt lại thêm tinh thần học viên chẳng được nghiêm túc (các em ấy tuổi ham chơi) _ có lẽ gọi to tát một chút là bạn cùng tập không tương thông tương ý nên thấy khó tiến bộ ,và thiếu sự hướng dẫn tận tình của người dạy nữa (do đông quá). Mình không dám nhận là có niềm đam mê võ thuật nhưng học có mục tiêu rõ ràng ,quĩ thời gian thì eo hẹp nên thú thật là hơi nản với tình trạng này . Mình cần một bạn cùng học để cùng tiến bộ ; nếu bạn đã có chút "hỏa hầu " rồi thì rất đáng quí , mình xin được học tập ạ .

Nhân tiện , mình thậm chí không nắm rõ ( ù cạc) tên các đòn thế cơ bản, tại vì tên tiếng Nhật có phần khó nghe , nhờ các bạn chỉ bảo . Và không biết có tài liệu hướng dẫn nào cho môn võ Aikido hay không ạ ,vui lòng ?
Kính .

Steven
09-12-2007, 10:00 AM
Bạn chịu khó tìm sách nước ngoài đọc hoặc tìm những quển sách nước ngoài có dịch sang tiếng việt mà tham khảo nha! vì anh em nhà ta rất mực phản đối việc tự mình viết ra những gì mình đã học .:cool:

aiki
09-12-2007, 10:20 AM
Mừng Tamsu mới vô diễn đàn. Chịu khó vô bõ 'những điều tân môn sinh cần biết' đọc đi, có rất nhiều tài liệu trong đó ...

anh em nhà ta rất mực phản đối việc tự mình viết ra những gì mình đã học

Cái này là gì vậy Steven???? tất cả những gì tui biên đều là những gì tui đã học chứ khg có chép hay dịch từ đâu ra hết đó (ngoại trừ những bài về lịch sử aikido):unsure: :unsure:

DUCHUY
09-12-2007, 07:50 PM
Chào mừng Tamsu đến vớI diễn đàn

Theo bạn viết ,như mình hiểu thì lớp tập của bạn đông,như vậy là không khí lớp mà bạn đang theo học là vui rồI, mình nghĩ đây cũng là một trong các yếu tố giúp mình học tập tiến bộ đó, và bạn cũng cần chủ động trong việc học tập,nếu thày đứng lớp chưa quan tâm tớI mình thì mình chủ động quan tâm tớI trước,cứ kéo đạI 1 ngườI bạn cùng tập nào đó và tập đòn trước chỗ thày đứng, điều này sẽ làm thày chú ý tớI bạn,có thể 1 buổI chưa có tác dụng ,nhưng nhiều lần sẽ có hiêu quả,nếu cần cứ trao đổI thẳng vớI thầy, trong ba tháng bảo đảm bạn sẽ tiến bộ.
.HồI mình mớI tập,mình đi kháp các võ đường trong thành phố,nơi nào thấy có bạn,có thầy hay thì học hỏI,nơI nào không có thầy giỏI thì ra đi,và theo ý riêng của mình thì ai cũng sở trừơng về đòn gì đó,nói gỉỏi hay không giỏI chỉ là cách nhìn tương đốI của cá nhân.
:friends:

gianghohiemac
09-12-2007, 10:27 PM
Chào Tamsu: trong quá trình tập bạn nên tập với nhiều người khác nhau, không nên chỉ tìm 1 người hợp ý mình để tập đâu. Tập Aikido hay bất kỳ môn võ nào là cả quá trình luyện tập bền bỉ lâu dài. Mình biết bên 10-10 mà bạn tập thì hầu hết toàn trẻ em ( vì đấy là TT thanh thiếu niên mà), nên tập luyện cũng gây khó khăn. Bạn có thể đi thăm quan các CLB khác để tìm sự phù hợp với mình hơn. MÌnh thấy thầy cuả bạn cũng mở nhiều võ đường lắm mà.

Steven
09-13-2007, 01:09 AM
Không phải ý em vậy anh AIKI ơi! em nói đây là sách cho một số thầy dịch ra tại vn và có bản in đàng hoàn . Để bạn tiện tham khảo , chứ chạy lên web mà đọc thầy hơi mệt à!:biggrin: :biggrin:

tamsu
09-13-2007, 03:02 AM
Tầmsư cảm ơn ạ ,thấy không khí Aikido nhà ta rất ấm cúng...

Bạn chịu khó tìm sách nước ngoài đọc hoặc tìm những quển sách nước ngoài có dịch sang tiếng việt mà tham khảo nha! vì anh em nhà ta rất mực phản đối việc tự mình viết ra những gì mình đã học .
Thưa , Tamsu hiểu là cần tự tìm tòi trước đã , chỉ là xin sự chỉ bảo của các bậc tiền bối để tìm những tài liệu chính thống cho việc học có hiệu quả nhất. Sách hướng dẫn trên quầy đa chủng loại quá .

Dạ , chú Aiki , cháu xem box cho tân môn sinh rồi ạ , rất bổ ích, giúp cho cháu nhiều điều. Nhưng cháu thấy một lời khuyên trên dd nhà mình là "không học Aikido trên Net"(!), cháu nghĩ là lời khuyên này dạy cháu muốn hiểu bài phải có thực hành nữa ? Trong khi bây giờ như cháu nói là việc học ở võ đường đang ì trệ.
Bạn Duchuy và bạn Gianghohiemac , đúng như các bạn chỉ bảo ạ . Có điều là hiện Tamsu không có điều kiện đi khắp các võ đường tầm sư. Còn chuyện " kéo đại" được ai đó học cùng thi đúng là vấn đề mình đang mắc phải: Tất cả đều có cặp rồi,không kể một vài em bé chênh lệch thể trạng quá với mình , có khi Tamsu hỏi "mượn" được một lúc thì bị ...đòi lại :smile: . Như bạn Duchuy chỉ , mình sẽ cố gắng đủ dũng khí hơn trong chuyện quấy quả thầy . Xin dấu ngượng kể chuyện Tamsu làm Uke : các động tác vướng víu và ngã đập xưống nệm tập , người hướng dẫn thốt " Ối giời!" và lắc đầu quay đi , có rất nhiều cắp cần hướng dẫn khác mà :)
Rốt cuộc là vấn đề của Tamsu vẫn còn đó ạ ...

Elisha
09-13-2007, 03:39 AM
tamsu không có điều kiện đi khắp các võ đường không có nghĩa là không thể đến một vài võ đường gần nhà. bạn tập ở 10-10 đúng không, quanh đấy theo tôi biết cũng có vài võ đường, Shudokan ở trường ngoại thương và tenshinkai ở trường Kim Đồng. Đừng ngại khi xin vào tập thử, mọi người đều rất hoang nghênh bạn.

tamsu
09-13-2007, 09:14 PM
Vâng , xin lĩnh ý :)

chinkon
09-15-2007, 04:53 AM
@ Tamsu: Tớ đi học Aikido cùng với hẳn 2 tên bạn cơ, nhưng đến khi lên sàn thì có bao h tập cùng với bọn nó đâu. Các thầy chỗ tớ bảo những người chưa biết gì thì tập với nhau làm gì, phải nhờ mấy anh đai cao hơn chỉ cho, hoặc nhờ hẳn thầy.....Tóm lại là phải mạnh dạn :friends: Tớ nghĩ khi tập thì mình làm uke cũng là tập kia mà. Tập ngã cho đúng, tập chiều theo bạn tập cũng khó lắm.
Còn nếu hôm nào đông quá, không có bạn tập, thầy không chỉ cho mình được thì mình tự tập mụt mình. Thiếu gì cái để tập đâu. Cậu có thể tập Ukemi, ushiro, tập mấy bài khởi động chuyên môn..v..v.. Thấy cậu khể về chuyện bạn tập chê cậu chưa biết ngã, vậy cậu hãy tập ngã nhiều cho thành thục đi. Ukemi có tốt thì kỹ thuật khác mới tốt được, thầy tớ bảo thế đó:biggrin:
Chúc cậu kiên trì rèn luyện:laugh:
Ah, chào mừng cậu đến với Clb Tenshinkai trg Kim đồng chiều thứ 2,4,6 :friends:

tamsu
09-15-2007, 07:58 AM
Uhm , tớ cảm ơn đã chỉ bảo . Tớ không ngại làm Uke , chỉ là ngay cả Nage cũng ...gần bằng tớ về khoản lớ ngớ .(Người kêu trời với tớ là , không biết gọi thế nào , gọi tạm là " chưởng môn" vậy). "Mượn" bạn tập chồ tớ kho khó .
Tớ sẽ cố gắng mạnh dạn hơn :)
Khi có thể đến Kim Đồng mong bạn giúp đỡ!

chinkon
09-16-2007, 10:35 AM
Uhm , tớ cảm ơn đã chỉ bảo . Tớ không ngại làm Uke , chỉ là ngay cả Nage cũng ...gần bằng tớ về khoản lớ ngớ .(Người kêu trời với tớ là , không biết gọi thế nào , gọi tạm là " chưởng môn" vậy). "Mượn" bạn tập chồ tớ kho khó .
Tớ sẽ cố gắng mạnh dạn hơn :)
Khi có thể đến Kim Đồng mong bạn giúp đỡ!
Cậu có nghĩ khi nào mình khá hơn mình sẽ sẵn sàng chỉ cho người mới đến không? Chỉ là khá hơn thôi, chưa cần phải đến mức đai đen đâu.
Nếu cậu nghĩ được như vậy thì cậu sẽ chẳng nề hà chuyện tập với một đứa nhóc, hay với bạn gái đâu.^__^

tamsu
09-18-2007, 05:27 AM
Có. :) .
Tớ không phân biệt tuổi tác giới tính khi trên sàn tập , càng không "nề hà" . Tớ bắt-đầu học Aikido , và 2 người không biết j tập với nhau (chưa kể tinh thần học tập ít nhiều) tớ thấy khó tiến bộ . Rồi thì cũng khắc phục được , nhưng tớ đang tìm cách tập sao cho hiệu quả nhất , như thế đấy ,chinkon nhé .

phamtatdac86
02-24-2008, 09:58 PM
voi Dac, muon tap hieu qua hay khong la do ban than thoi, neu khong co uke cung cap dai tap, cu thay cac anh chi lon dai hon dang ngoi relax, chay toi "chao" lien, aikido la mot gia dinh, nguoi nao khong ton trong quy tac do thi hok phai mon sinh cua HKD, minh dai den roi ma van khoai tap voi dai trang ne...

circle_of_aikido
02-26-2008, 02:49 AM
tamsu không có điều kiện đi khắp các võ đường không có nghĩa là không thể đến một vài võ đường gần nhà. bạn tập ở 10-10 đúng không, quanh đấy theo tôi biết cũng có vài võ đường, Shudokan ở trường ngoại thương và tenshinkai ở trường Kim Đồng. Đừng ngại khi xin vào tập thử, mọi người đều rất hoang nghênh bạn.
Ở Giảng Võ hở bạn?Theo tớ bít thì ở khu Thành Công cũng có một võ đường mới đó.Sân tập có lẽ hơi nhỏ,nhưng khá chất lượng.Thử xem sao.:cool: