PDA

View Full Version : Mọi người thi lên đai ntn nhỉ ? Chia sẻ 1 tí nào !

chithanh
07-13-2007, 03:42 AM
Ở lớp em,thi lần đầu nộp lệ phí 25k, lần 2 nộp 50k,.... Chẳng hay ở chỗ mọi người, lúc thi lên đai có phải nộp lệ phí như vậy không ? Ở lớp em, thời gian thi cũng 0 cố định. VD như em học 2 năm rùi mà mới thi có 2 lần ( lần cuối cùng là hè năm ngoái:biggrin: ). Ở lớp mọi người, thi xong có đc câp chứng chỉ 0? ở lớp em chẳng thấy gì cả.Nhân tiện cho em hỏi: Các cấp đai của Aikido cụ thể là gì ? Từ hồi mới vào, em để ý thấy đai xanh 3 vạch--->nâu---->đen. nhưng năm ngoái có 1 anh từ TP HCM ra tập ở CLB của em và anh ấy mang đai nâu 3 vạch! Em chẳng hiểu gì cả! Túm lại thì đai nâu có vạch 0 ?

cloud
07-13-2007, 03:56 AM
lớp mình thì đai màu mỗi thang dều có thi vào cuối tháng, lệ phí 10k, mỗi lần thi đậu thì dc cấp chứng nhận. Đai ở tp thì trắng, xanh 1,2,4 ; nâu 1,2,3 ; đen.

gianghohiemac
07-13-2007, 09:07 PM
Ở lớp em,thi lần đầu nộp lệ phí 25k, lần 2 nộp 50k,.... Chẳng hay ở chỗ mọi người, lúc thi lên đai có phải nộp lệ phí như vậy không ? Ở lớp em, thời gian thi cũng 0 cố định. VD như em học 2 năm rùi mà mới thi có 2 lần ( lần cuối cùng là hè năm ngoái:biggrin: ). Ở lớp mọi người, thi xong có đc câp chứng chỉ 0? ở lớp em chẳng thấy gì cả.Nhân tiện cho em hỏi: Các cấp đai của Aikido cụ thể là gì ? Từ hồi mới vào, em để ý thấy đai xanh 3 vạch--->nâu---->đen. nhưng năm ngoái có 1 anh từ TP HCM ra tập ở CLB của em và anh ấy mang đai nâu 3 vạch! Em chẳng hiểu gì cả! Túm lại thì đai nâu có vạch 0 ?
- Chuyện thu tiền thì tùy từng dojo nhé. Chỗ của tôi thì không thu, không những không thu tiền lệ phí thi mà biểu họ thi còn trả chịu thi cho :focus:. Ai thi đỗ thì lớp mua đai tặng. Chứng chỉ thì có chứ, từ xanh đến nâu là CLB cấp ( chứng chỉ này được Tenshinkai quốc tế công nhận ), đai đen thì văn bằng của Tenshinkai quốc tế.
- Hệ thống đai ở VN thì thế này: xanh 1,2,3--> Nâu: 1,2,3 --> đen.

hagakure
07-13-2007, 09:14 PM
- Chuyện thu tiền thì tùy từng dojo nhé. Chỗ của tôi thì không thu, không những không thu tiền lệ phí thi mà biểu họ thi còn trả chịu thi cho :focus:. Ai thi đỗ thì lớp mua đai tặng. Chứng chỉ thì có chứ, từ xanh đến nâu là CLB cấp ( chứng chỉ này được Tenshinkai quốc tế công nhận ), đai đen thì văn bằng của Tenshinkai quốc tế.

Dòng tô đỏ - chính xác phải là hệ thống đai của Tenshinkai ở Việt Nam chứ anh giangho :laugh:

gianghohiemac
07-14-2007, 12:09 AM

Dòng tô đỏ - chính xác phải là hệ thống đai của Tenshinkai ở Việt Nam chứ anh giangho :laugh:

Tất nhiên có vài võ đường họ có hệ thống đai riêng. Nhưng cái hệ thống ở trên thì trong Tp HCM hầu hết đều như vậy. Còn Hn thì theo tôi biết thì chỉ có sân Tenshinkai Hà nội theo hệ thống đai này. Nên tôi lấy đa số thôi.:friends:

Steven
07-15-2007, 07:48 PM
Mình thấy hiện giờ tại tphcm (hn không rõ) có nhiều hệ phái tự lập lắm , đa phần là do mấy thầy đó bất mãn gì đó hội aikido tphcm , nên tách ra làm riêng (Tenshinkai mình không nói , vì đây là một hệ phái chính tông vn trước và sau 1975) . Điều đán nói là một số võ đường tự lập , tự phong cấp đai , thậm chí có người lên mấy dan nhưng không hề thi gì cả . Nên việc lựa chọn một dojo tập luyện hơi khó khăn , các bạn nên xem xét 1 số vấn đề trước khi chọn một dojo :
1/Có địa diểm tập và sân tập đàn hoàng, có bàn thờ tổ càng tốt(chứng tỏ đây là nơi dành riêng cho aikido)
2/Hlv nói chuyện phải rõ ràng rành mạch, không ấp úng trước những câu hỏi về aikido của bạn
3/Nên chọn những trung tâm thể dục thể thao quận , huyện
4/Việc hành chính ( đóng tiền , cấp thẻ ...) phải rõ ràng, có giấy hoặc thẻ chứng nhận càn tốt
Trên là một vài điều Ste xin chia sẽ và xin nói thêm , hiện tphcm có 2 hệ phái ( tạm gọi là vậy )
-AIKIDO TPHCM : được nhà nước - Liên đoàn võ thuật , công nhận - tức là văn bằng của các bạn sẽ có giá trị trong nước , quốc tế thì chưa được .
-Tenshinkai : hiển nhiên là ai cũng biết , tuy không được LDVT côngnhân nhưng lại được Qt biết đến qua cái tên Tenshinkai
Cũng phải nói thêm hôi Aikido tphcm hiện đang cố gắng gia nhập vào AIKIKAI ( hệ phái chính tông aikido-Hiện do cháu nội tổ sư lãnh đạo )
Nói chung hệ phái nào cũng tốt , chỉ là cảnh báo các bạn nên chỉ chọn một trong 2 hệ phái trên , không thì có khi lại phải dùng đến câu : "tiền mất , tật mang"
Những ý trên hoàng toàn mang tính chất cá nhân , nên các bạn có thể xem để tham khảo thêm trước khi chọn con đường hiệp khí cho mình .
Thân STEVEN!

gianghohiemac
07-15-2007, 09:20 PM
Mình thấy hiện giờ tại tphcm (hn không rõ) có nhiều hệ phái tự lập lắm , đa phần là do mấy thầy đó bất mãn gì đó hội aikido tphcm , nên tách ra làm riêng (Tenshinkai mình không nói , vì đây là một hệ phái chính tông vn trước và sau 1975) . Điều đán nói là một số võ đường tự lập , tự phong cấp đai , thậm chí có người lên mấy dan nhưng không hề thi gì cả . Nên việc lựa chọn một dojo tập luyện hơi khó khăn , các bạn nên xem xét 1 số vấn đề trước khi chọn một dojo :
1/Có địa diểm tập và sân tập đàn hoàng, có bàn thờ tổ càng tốt(chứng tỏ đây là nơi dành riêng cho aikido)
2/Hlv nói chuyện phải rõ ràng rành mạch, không ấp úng trước những câu hỏi về aikido của bạn
4/Việc hành chính ( đóng tiền , cấp thẻ ...) phải rõ ràng, có giấy hoặc thẻ chứng nhận càn tốt
Trên là một vài điều Ste xin chia sẽ và xin nói thêm , hiện tphcm có 2 hệ phái ( tạm gọi là vậy )
-AIKIDO TPHCM : được nhà nước - Liên đoàn võ thuật , công nhận - tức là văn bằng của các bạn sẽ có giá trị trong nước , quốc tế thì chưa được .
-Tenshinkai : hiển nhiên là ai cũng biết , tuy không được LDVT côngnhân nhưng lại được Qt biết đến qua cái tên Tenshinkai
Cũng phải nói thêm hôi Aikido tphcm hiện đang cố gắng gia nhập vào AIKIKAI ( hệ phái chính tông aikido-Hiện do cháu nội tổ sư lãnh đạo )
Nói chung hệ phái nào cũng tốt , chỉ là cảnh báo các bạn nên chỉ chọn một trong 2 hệ phái trên , không thì có khi lại phải dùng đến câu : "tiền mất , tật mang"
Những ý trên hoàng toàn mang tính chất cá nhân , nên các bạn có thể xem để tham khảo thêm trước khi chọn con đường hiệp khí cho mình .
Thân STEVEN!
Bạn nên xem lại cách nói của mình ở trên. còn muốn biết dojo đó hay hay dở thì cứ đến thăm quan, hoặc tập thử là biết ngay mà thôi. Tất nhiên người đi tập thì cũng có mục tiêu khác nhau, nên sự lựa chọn khác nhau.

chithanh
07-16-2007, 03:03 AM
Điều đán nói là một số võ đường tự lập , tự phong cấp đai , thậm chí có người lên mấy dan nhưng không hề thi gì cả . Nên việc lựa chọn một dojo tập luyện hơi khó khăn , các bạn nên xem xét 1 số vấn đề trước khi chọn một dojo :
Võ đường em tập cũng đàng hoàng lắm( thuộc trường thể thao 10-10 đó). Bàn thờ tổ sư to đùng:biggrin: . HLV của em đã từng đi dự đại hội Aikido Châu Á cùng với mấy anh đai đen ở HN , lại còn được lên TV thường xuyê Mấy lần các shihan đến dạy ở HN, thầy em còn là thành viên BTC. Các đoàn AIkido nước ngoài thỉnh thoảng lại đến thăm CLB của em.Tuy vậy nhưng đúng là có 1 anh rõ ràng vào sau em mấy tháng thế mà chỉ sau 1 buổi đã thấy mang đai nâu(em thì mới xanh 2)=> ko hiểu gi` cả! Hình như ở chỗ em, chỉ có các anh đai đen mới có chứng chỉ thôi (

Steven
07-16-2007, 10:09 AM
Xin lỗi nếu làm bạn phật lòng nhưng như Ste nói là ý kiến cá nhân , Ste cũng không quan trọng bằng cấp nhưng nếu bạn cứ học một nơi mà tự phong đai , tự tìm hiểu , tự tập luyện thì có nên hay không . Ste cũng nói tất cả các hệ phái ( tính luôn việc tự lập ) đều tốt nhưng thiết nghĩ mình chọn một nơi có nguồn gốc rõ ràng để tập luyện có tốt hơn không , mình thử ví dụ bạn mua một món hàng nha , cũng cùng một giá , bạn sẽ mua trong một Trung tâm lớn hay bạn mua ở chợ ?! ( Chỉ đơn giản là một ví dụ về việc chọn lựa , không mang tính chất gì hết ) .
Vấn đề mình muốn nói là nếu có điều kiện nên xem xét trước khi quyết định , bạn chọn phòng bệnh hay chữa bệnh nhỉ ?!
Và tất cả chỉ mang tính chất tham khảo , và việc tiếp nhân hay không và làm gì là chính bản thân các bạn thôi !

@chitthanh : chuyện đó thì chưa chắc lắm bạn ạ , nhiều khi họ mang đai nâu và nghĩ tập lâu rồi , nay tập lại họ phải mang đai trắng , khi đã nhớ đòn lại rồi họ có thể mang lại cấp đai , chuyện này là thường tình thôi .

nhhung
07-16-2007, 10:15 AM
Cải nhau làm gì, chán lắm. Tôi thì nghĩ mình tập Aikido chì đề thư giản là chính, tự vệ là phụ. Nên tôi không quan tâm lắm chuyện chính phái hay phụ phái. Với lại trong hiepkhidao.com hình như chúng ta chỉ bàn về Aikido, kỳ thuật của Aikido mà thôi. Còn chuyện chia năm sẽ bảy thì không nên bàn vào, chán lắm.

aiki
07-16-2007, 11:10 AM

Xin nhắc nhở mấy bạn là nên tránh vô ''politic'' nhé!

Cho tui góp chút xíu ý kiến.

Tui nghĩ là Steven muốn nói là mấy CLB/ võ đường ''ma'' và những người đứng lớp khg có khả năng phải khg? Lời khuyên của Steven đúng lắm nhưng có thể dễ bị hiểu lầm.

Nếu mà nói về võ đường ''ma'' thì phải định nghĩa ''ma'' là gì? khả năng day võ hay là bằng khg có giá trị hay là cả 2? Bên Mỹ này cũng có rất nhiều võ đường thuộc loại ma. Có loại ''dỏm thật'' và cũng có nhiều nơi bị ''chụp mũ''. Nhiều nơi chỉ vì HLV khg hợp với shihan hay thầy nào đó nên đứng ra mở võ đường riêng ... Những trường hợp này chưa chắc người này thuộc loại dỏm.

Cũng có 1 số võ đường khác vì bản tính cá nhân của HLV đó muốn chức tước, tự thăng đai đẳng (có võ đường bên này mà HLV nói là mười mấy Dan nữa). Những người này là chỉ hiếu danh và biết chút ít kỹ thuật để hù dân chưa biết võ chứ chả có gì khác hết.

Trong trường hợp ''dỏm thật'' thì tự võ sinh sẽ thấy chứ khỏi phải nói dài dòng làm chi. Theo lời của Steven thì ở VN có võ đường ''ma'' như vừa định nghĩa phải khg?

Tui thấy không nên trộn lẫn - hệ phái/bằng ''chính thức'' - khả năng giảng dạy - vs khả năng kỹ thuật của HLV. Đâu phải ai cũng có khả năng giảng dạy dù họ thuộc hệ phái chính thức!

Còn về phần Quốc Tế, xin đọc bài sau (vô trang 5, phía dưới) thì sẽ rõ.

http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=106

Còn muốn biết dojo đó hay hay dở thì cứ đến thăm quan, hoặc tập thử là biết ngay mà thôi. Tất nhiên người đi tập thì cũng có mục tiêu khác nhau, nên sự lựa chọn khác nhau.

Hoàn toàn đồng ý với Gianghohiemac.

Câu này thì xin thận trọng chút xíu. Mới đây trên 4rum này có thấy quảng cáo seminar của Ky society ở HN thì phải. Hệ phái này cũng khá hay và thích hay khg thì tuỳ cá nhân mà thôi. Mong rằng những TV chưa hiểu rõ về HKD đừng tưởng là ở VN chỉ có aikikai và tenshinkai thôi.

4U
07-17-2007, 04:15 AM
Nhà em ở phố Chùa Láng HN nên ra trường Ngoại thương học, mấy anh thấy ở đấy học có đc ko vậy.
Anh nào tập ở đấy thì nhẹ tay với em nha, hôm nay em đi buổi đầu tiên :biggrin:

Steven
07-17-2007, 10:05 AM
Dạ thưa anh aki , e cũng biết mình còn non lắm vậy nbởi vậy e cũng đã ghi trước câu này rồi!!!

Mình thấy hiện giờ tại tphcm (hn không rõ)

gianghohiemac
07-18-2007, 03:15 AM
Dạ thưa anh aki , e cũng biết mình còn non lắm vậy nbởi vậy e cũng đã ghi trước câu này rồi!!!

Mình thấy hiện giờ tại tphcm (hn không rõ)
Xin lỗi bạn mặc dù không muốn tranh luận với bạn nhưng thực sự những gì bạn viết chán lắm. Bạn viết trong tp HCM có 2 hệ phái, rồi bảo mọi người cẩn thận 1 trong 2 hệ phái..., nghĩa là có 1 cái dở. vậy theo bạn cái nào dở, Tenshinkai dở hay hội TP dở. Tôi không ở SG nhưng tôi cũng biết trong hội tp có rât nhiều thầy giỏi, còn về hệ phái Tenshinkai thì không nói chắc ai cũng biết, 2 thầy đại diện ở Vn là người hệ phái này, từng giữ các chức vị quan trọng trong hội, huấn luyện ra rất nhiều HLV giỏi cho TP. Vậy bạn nói hệ phái nào dở đây. Chuyện ở Tp do bất đồng quan điểm thế nào nên tách ra thì tôi không biết, nhưng chuyện bạn dựng lên 2 hệ phái rồi so sánh , khuyên bảo mọi người này nọ nghe chối tai lắm.:focus:

aiki
07-18-2007, 06:12 AM
Xin mọi người bình tĩnh! tui khg nghĩ là Steven có ý chê bai gì đâu! chớ nên cãi nhau làm chi vô ích! Tui hiểu ý Steven, có thể vì phát biểu khg rõ nên làm cho GHHA hiểu lầm thôi. Tui xin đề nghị đừng nói chuyện này nữa nhe! Nên giữ hòa khí ...

Cụng ly 1 cái đi !!:friends: :friends: :biggrin: :biggrin: :smile: :smile:

Steven
07-18-2007, 10:11 AM
Vâng đồng ý với anh aiki , nếu có dịp hội ngộ em mong sẽ được trao đổi nhiều hơn !
thân!ste :friends:

chithanh
07-18-2007, 10:25 PM
Chết thật! Em định mở chủ đề này chỉ là muốn mọi người kể chuyện ở CLB của mình để tìm hiểu nh~ điểm khác nhau trong cách thi lên đai của các CLB thôi! Không ngờ lại gây ra tranh cãi! Em nghĩ rằng điều quan trọng khi luyện tập chính là trình độ thực sự của bản thân. Môn phái hay hệ phái nào cũng không quan trọng. kể cả cấp đai cũng vậy, chỉ là thứ ngoài thân thôi!(woa! câu này hay wa':biggrin: ). Lẽ nào, khi chiến đấu, lại lôi chứng chỉ, tên môn phái,tên HLV ra dọa đối thủ?:biggrin:

beginer
07-18-2007, 11:28 PM
Xin được chia sẻ với các anh chị các bạn cảm nhận cá nhân trong các đợt kiểm tra lên đai tại AikidoVJCCShudokan!
Thi lên đai tại AikidoVJCCShudokan tuân thủ các yêu cầu về thời gian luyện tập và các tiêu chuẩn của Aikikai. Trước khi tổ chức thi, ngoài việc yêu cầu về số thời lượng luyện tập các thành viên tham gia thi luôn luôn được nhắc nhở rằng các bạn hãy tự nhận xét khả năng của mình trước khi tham gia dự thi. Thi lên đai không chỉ đơn thuần là quyến lợi của thí sinh mà trên hết đó là trách nhiệm của mỗi bản thân trong sự đóng góp cho sự phát triển của võ đường nơi mình đang tập luyện.Sau đó các huấn luyện viên sẽ xem xét quá trình tập luyện của võ sinh thông qua các buổi tập như thái độ tập luyện, tuân thủ lễ nghi võ đường, sự tiến bộ và những đóng góp cho hoạt động tập luyện để quyết định võ sinh có tham gia kỳ thi hay không.
Đối với AikidoVJCCShudokan từ cấp 5-2 huấn luyện viên 3dan của võ đường được sự cho phép của huấn luyện viên trưởng (7dan) sẽ chấm thi cùng với các huấn luyện viên có cấp đai thấp hơn. Thi cấp 1 sẽ do huấn luyện viên trưởng chấm thi thông thường 1 năm 2 lần khi thầy tới Việt Nam. Đối với thi 1 dan chúng tôi phải thi trực tiếp với các võ sư tới từ Aikikai.
Huấn luyện viên trưởng phải chịu trách nhiệm trước Aikikai về khả năng, đạo đức tư cách của các võ sinh do mình đề cử.
Theo kinh nghiệm của tôi thì việc chấm thi đối với các võ sư Nhật Bản không thực sự khó về mặt kỹ thuật, những kỹ thuật thực hiện sai sẽ được yêu cầu làm lại cho tới khi nào đúng mới chuyển sang kỹ thuật khác. Việc khó nhất trong việc thi lên đai là các võ sinh phải thể hiện rõ nét tinh thần Aikido đã được rèn luyện trong những buổi tập hằng ngày bằng sự cần mẫn. Đã có khá nhiều võ sinh tại võ đường chúng tôi bị đánh trượt không phải do kỹ thuật sai mà do nhận thức sai về tinh thần Aikido trong từng đòn đánh như thực hiện quá bạo lực, hay thiếu tập trung trong từng kỹ thuật, không tôn trọng bạn uke của mình.
Kết thúc buổi thi bao giờ các võ sư cũng có những lưu ý về kỹ thuật cũng như tinh thần và được minh họa bằng chính võ sư đó.
Cho dù với nhiều bạn việc đai đẳng không phải là đích của người tập Aikido, nhưng nó cũng là một mốc dấu để chúng ta tiếp tục vươn lên bằng sự luyện tập chuyên cần trong mục đích khám phá và chiến thắng chính bản thân mỗi con người.
Thân ái!

Steven
07-19-2007, 12:22 AM
Đúng rồi mình thấy nên ý thức cho các bạn nhất là khi muốn thi đai đen , không phải ta thi để lấy một vật phẩm được bán đầy ở các cửa tiệm thể thao , mà thi là để lấy được cái cao hơn , sự tự ý thức , Ste nghĩ vậy!

NgDaLat
07-19-2007, 05:21 AM
Chỗ mình thì lên đai không phải trả lê phí gì hết. Quy định là sau bao nhiêu buổi tập thì có thể thi lên cấp nhưng thường thì thầy gặp mình nói chuẩn bị ôn để thi lên đai khi thấy mình có đủ trình độ. Chưa đủ trình độ mà có hỏi thì bi lắc đầu.

Khi ôn thi phải kiếm ai hơn mình ít nhất 2 cấp để ôn với mình. Thường thì người đó cũng là uke cho mình khi thi. Người sư huynh đó phải báo cho thầy là mình đã sẵn sàng thi mời được thi. Mới đầu tui không hiểu chuyện đó quan trọng nên khi thầy nói tui chuẩn bi thi nhưng tới ngày thi ngồi chờ hoài mà ổng không kêu tui thi :wacko: :sad: :sad: :wacko:

Lên cấp cao hơn (1 kyu - dan) Ngoài chuyện luyện tâp của bản thân thì học viên phải chứng tỏ mình có đóng góp cho dojo như giúp đỡ bạn tập.v.v...

Phải 3 dan trở lên mới có thể chấm thi cho các kyu và 1 dan. Các Dan có thể chấm thi cho hai cấp thấp hơn.

Tuy cấp đai không phản ánh hoàn toàn trình độ nhưng tui nghĩ mình cũng nên thi lên đai. Đó là dịp tốt cho mình ôn luyện và biết cái sai của mình chứ không thì mang trắng mà cứ tưởng mình trình độ cỡ shihan thì mệt lắm

aiki
07-21-2007, 05:51 AM
Công nhận mỗi nơi thì cũng khác chút xíu.

Bên tui thi cấp thì cũng hới giống ở AVS như lời Beginner đã nói và cũng giống Ngdalat luôn 1 chút.

1 năm thi cấp thì cỡ 4 lần, HLV quyết định ai thi. Thường thường thì ai muốn thi, lên hỏi HLV xem thi được khg! Có nhiều ng thì HLV tới hỏi họ vì HLV thấy ng đó dư khả năng .... Hay học quá lâu mà khg thi ....

Vì cách tập bên này khác cách tập ờ 1 số lớn CLB bên VN, nên 1 tuần trước khi thi, mỗi ngày sẽ ôn lại kỹ thuật của từng cấp. Đó là chương trình ôn ''chính thức''.

Đa số võ sinh nào muốn thi thường thường ôn cả tháng trước bằng cách ở lại lớp sau giờ tập và nhờ mấy người đai cao hơn tập với họ và chỉ sơ hở. Hồi xưa thì bên tui làm giống Ngdalat, bây giờ thì hết rồi.

Việc chọn uke thì hoàn toàn khg có. Nếu ít người thi thì HLV sẽ gọi 1 uke bằng trình độ hay trên 2 cấp (tối đa) và khoảng cùng kích thước/ cân nặng. Bên tui hoàn toàn tránh trường hợp Uke quá quen và coi như ''thông đồng''. Nếu thí sinh dưới 45-50t, thì chắc chắn lả sẽ phải làm uke và nage.

Ngay sau bữa thi, mỗi thí sinh sẽ gặp riêng ban HL (gồm 4 ng cột trụ võ đường) để họ cho feed back (nói sơ hở) và đậu hay rớt.

Mấy clip thi bên tui
Cấp 5: http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=1292

Cấp 4 http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=1294

Cấp 3 http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=1299

Về lệ phí thì như sau : vì võ đường tui thuộc USAF nên niên liễm của thành viên là 30$ (membership). Mỗi lần thi cấp thì thêm 30$ nữa. Số tiền này phải gửi cho bà thủ quỹ USAF cùng đơn thi.

Thi Dan thì lệ phí mắc hơn. Từ shodan tới sandan là 300$. Mấy dan sau, vì khg có thi mà chỉ được thăng nên mắc hơn (gía thì tui khg rõ). Đó là cái giá phải trả khi thuộc vào 1 hiệp hội /tổ chức ''lớn''. Giá này là rẻ vì võ đường tui là 1 tổ chức phu vị lợi nên khg lấy 1 xu nào cho võ đường khi thi.

Thường thường khi thi cấp thì HLV tui chấm thi. Thi Dan thì HLV tui cũng có thể chấm cho tới 2 dan dưới đai ổng (nhưng thật ra là tới 3dan vì sau 3dan bên này/USAF khg thi nữa), nhưng hầu như bất cứ HLV nào bên này cũng muốn cho võ sinh mình thi dưới Shihan phụ trách vùng (Yamada trong trường hợp tui) trong mấy buổi seminar lớn.

Chi tiết về thi đai đen :
http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=23

Phần đông trong giới võ lâm, lúc thi là lúc ''làm tiền''. $ đơn thi (như bên tui nhưng thêm 1 ít cho họ), $ đai, $ ''hành chánh'' ... Những ai sống về nghề võ thì lúc này là lúc $ vô thêm.