PDA

View Full Version : đòn irimi-nage và coshi-nage khó đánh quá! Xin mọi người chỉ giáo!

chithanh
07-06-2007, 09:20 PM
em đánh Irimi có lúc vừa xoay tenkan đã ngã. Lật cằm uke lên cũng khó quá, lúc mình chưa đánh xuống, uke đã chui đc qua tay mình để thoát ra. Đòn Cô-shi thì còn khó hơn, không tài nào đặt đc uke lên lưng mình( có lẽ tại em cao hơn uke chăng?)

Edied by AM at 2:44 PM Sun 08 Jul(GMT+007)

cucat
07-06-2007, 09:28 PM
uke đã chui đc qua tay mình để thoát ra

Nếu mới tập mình nghĩ bạn nên kiu Uke hợp tác một chút! Uke cứ phá đòn zi hoài cũng khó tập lắm bạn!

gianghohiemac
07-06-2007, 09:46 PM
Nhờ Uke hợp tác 1 chút, nếu uke ko hợp tác, không ngã thì uke kém :cool: :suicide: :focus:

aiki
07-06-2007, 10:15 PM
uke đã chui đc qua tay mình để thoát ra.
Có nghĩa là uke chưa mất thăng bằng nên mới chui qua được! nếu MTB rồi thì đố mà chui ...:laugh: :laugh:

Đòn Côsi thì còn khó hơn, không tài nào đặt đc uke lên lưng mình
có nghĩa là chưa chùn chân xuống cho đủ thấp. Nếu Nage cao hơn uke thì càng khó hơn ...

có 2 bài đã nói từng chi tiết về 2 kỹ thuât trên. Chithanh nên vô đọc
Irimi nage
http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=535

Koshi nage
http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=229

David
07-07-2007, 05:58 AM
Mới ban đầu tập theo hình của đòn nhưng khi đã quen đòn thế thì phải chú ý đến nguyên lý. Anh Aiki nói đúng. Bạn cần phải làm uke mất thăng bằng khi đó Uke chỉ có thể té thôi. Nếu Uke mà nhường (hợp tác) mình quá khi gặp thực tế bạn không thể áp dụng được đâu.
Bất cứ đòn nào nếu đánh đúng kỹ thuật Uke mà gượng lại sẽ rất nguy hiểm cho Uke. Nên Uke giỏi họ sẽ nhận ra điều đó và họ sẽ té để tánh nguy hiểm cho bản thân họ.

chithanh
07-12-2007, 03:01 AM
Cam on moi nguoi nhieu lắm lắm! Đặc biệt là anh Aiki đã giới thiệu 2 cái hay kinh khủng.

TuanDam
09-19-2007, 09:30 PM
Đòn Cô-shi thì còn khó hơn, không tài nào đặt đc uke lên lưng mình( có lẽ tại em cao hơn uke chăng?)

Mình không rành về Aiki lắm, trình độ của mình chỉ quanh quẩn ở Shihonage thôi. Với đòn Cô-shi bạn thử nghiên cứu thêm Judo đi (qua sách). Judo viết về đòn này cực kỳ kỹ lưỡng vì hình như phần lớn số đòn đánh khi thi đấu là đòn này. Cô-shi của Judo thì đủ cả đứng ngồi, nghiêng ngửa, trước sau... chỉ không có nằm đánh thôi :biggrin: :biggrin: :biggrin: . Nghiên cứu nguyên lý thôi nhé, đừng bề nguyên vào, có lẽ không hợp đâu.

Hình như quan trọng nhất là trọng tâm mình phải thấp hơn trọng tâm đố phương, đối phương phải dính sát vào người mình.

Muốn không bị đánh co-shi khá dễ, bạn chỉ cần đứng tấn thật thấp xuống (trùng chân xuống) là kể như xong. Có lần tôi xem đấu Judo, đánh hạng vô địch tuyệt đối (không kể cân), một đối võ sỹ nặng khoảng 50kg vào được đòn Coshi với 1 đối thủ nặng gần 100kg. Theo tôi tốc độ vào đòn là cực kỳ vì nhỏ con nên nhanh mà, kỹ thuật hoàn hảo, đối phương bị bất ngờ nhưng võ sỹ 50kg chẳng quật được võ sỹ 100k. Võ sỹ 100kg đứng thấp xuống, lấy 2 tay nhấc bổng võ sỹ 50kg lên và ném xuống thảm - Ipon. => Yếu thì không thể ra gió :biggrin: :biggrin: :biggrin: .