PDA

View Full Version : Các đòn thế Aikido có thể áp dụng trong thực tế

hungkid3
04-22-2006, 01:22 PM
Thôi, anh Aiki lỡ mở màn rồi thì tôi cũng xin vào đây nói dóc thêm 1 chút. Dù biết anh em Aikido chúng ta tôn trọng hòa bình, chẳng ai hiếu chiến cả, nhưng cuộc đời chẳng bao giờ được như chúng ta mong muốn, có những lúc bắt buộc phải dùng đến võ lực ngoài đường phố dù chỉ là để tự vệ mà thôi. (Các bác đừng nói với tôi là chuyện gì cũng có thể giải quyết được mà không cần đến võ lực nhé, tôi ngại lắm đấy, vì ít nhất 3 lần tôi đã phải dùng đến võ thuật ngoài đường toàn là lúc bất đắc dĩ cả).

Vậy bây giờ bà con cô bác cùng nhau vào đây mà nói dóc cho vui. Theo các bạn, đòn thế nào của Aikido có thể áp dụng hữu hiệu nhất trong vấn đề tự vệ ngoài đường phố???

aiki
04-22-2006, 01:41 PM
Chị TLBUcat chịu chơi zữ! Mouthrank thì phải hỏi anh NgDalat và DCH! Shihan hết đấy! :biggrin: :biggrin:

Tuy tui chưa áp dụng trong thực tế, nhưng có mấy người bạn đã dùng để phòng thân: Trong 4 trường hợp tui biết thì 4 đòn khác nhau:

-Kotegaishi (đánh Mỹ đen). Nhưng kỳ đó sư đệ tui chỉ quăng Uke đi để dùng châủ quyền thôi.
-Shihonage (bị bao vây và làm bộ ra bắt tay nịnh tên xếp và dùng shionage để kềm chế, lấy đường chẩu)
-Iriminage (theo lời thầy Kanai: bẻ cổ là hết đứng dậy, mấy đòn kia vẫn đứng lên được)
-Sankyo (bạn tui làm cảnh sát dùng để kềm chế mấy người bị bắt - 1 ng bạn làm 'social worker' (khg biết tiếng VN nói làm sao) đã kềm chế 1 người đang lên cơn má tuý với thế này trong khi chờ cảnh sát tới và thêm 1 bạn nữa làm 'bảo vệ' ở quán bar đã dùng thế này để "mời" khách ra ngoài.)

Chuyện này là nghe kể lại thôi chứ tui khg có chứng kiến tận mắt!

TLBUcat
04-22-2006, 01:41 PM
Em hình dung nhanh nhất ra các đòn Kokyuho để né và phản, đòn Kotegaishi và nikkyo, ngoài ra có đòn tenchinage nữa.

(nói thầm: ngoài ra nếu muốn đo ván ai mà đối phương không động thủ trước thì mình "chẳng thể làm gì", nên phải luyện Mouthrank cho tốt sao cho đối phương không chịu đựng nổi mà vung tay lên đã. Và Tinh thần Aikido không cho dùng vũ khí là gạch để "uýnh", nhưng mình có thể "uýnh" đối phương vào đống gạch (lời của một anh bên em nói, em chỉ nói theo) ... biết lỗi, biết lỗi :redface: :redface: )

hungkid3
04-22-2006, 06:04 PM
Hì hì, thấy anh em có người hưởng ứng cũng mừng. Bây giờ đến phần nói dóc của tui, mặc dù chưa đạt trình độ Shihan Mouthrank cũng phải ráng. Hehehe.

Theo kinh nghiệm của bản thân tui, (không biết chắc tại cái mặt ... đẹp trai, ra đường nhiều người danh tỵ hay là do nhìn cái mặt khó ưa mà tui ra đường cú đụng chuyện hoài, toàn là phải tự vệ chính đáng cả, hic hic), trong áp dụng Aikido để tự vệ thì "bộ pháp Taisabaki" rất là hữu hiệu trong việc tránh né các đòn thế của đối phương. Nếu bạn thực hiện tốt các "động tác cơ bản" này cộng với khả năng atemi thì đã giúp bạn giải quyết hơn 70% vấn đề rồi.

Còn về vấn đề đòn thế, các Koukyu Nage tỏ ra hiệu quả hơn các đòn thế trong khi áp dụng đối phó với đám đông (về tốc độ nhanh, hiệu quả cao), thử tưởng tượng o ngoài đường mà quăng Uke kiểu trong sân thì chắc khó bò dậy nổi. (Trường hợp gặp đám đông quá thì có thể giống lời bạn TLBUcat ... quăng Uke vào đống gạch chẳng hạn. Trên thực tế, tui đã từng quăng Uke vào .... cột điện và thùng rác ). Trong các Koukyu Nage, tui đặc biệt khoái xài cái đòn lúc Uke lao đến, xoay Tenkan né khỏi trục tấn công của Uke rồi tiện tay đẩy Uke 1 phát ra xa luôn (chẳng biết diễn tả kỹ như thế nào??
:upset: ) và cái thứ 2 là Tenchi Nage (dĩ nhiên là thuận tiện cài nào thì phát ra cái nấy, nhưng sao tui vẫn khoái 2 đòn này nhất , hì hì).

Còn anh em nào có ý kiến khác nữa không?? Nói rõ là cái mục này không phải để khuyến khích các bạn đánh nhau, nhưng là phòng khi hữu sự mà thôi, dù sao cũng là 1 phần đóng góp cho diễn đàn thêm phong phú, hihi)

cucat
04-22-2006, 09:51 PM
Hic, nói zậy chớ sao nhiều khi giỡn zới mấy thằng bạn, khi tụi nó giả bộ chuẩn bị quýnh mình sao tự nhiên thấy tụi nó xáp zô mình nhanh quá! Ko biết xoay tenkan làm sao luôn, mà cái đầu mình thì lúc đó chẳng nhớ đến điều gì, chẳng nhớ phải tenkan mà cũng chẳng nhớ atemi gì hết! Đó là với bạn mình mà mình còn zị không biết lỡ ra đường bị "đàn áp" thiệt thì sẽ sao nữa! Em lúc nào trong đầu cũng kêu là phải nhớ đến tenkan, atemi,... nhưng cứ ai cứ xáp xáp lại gần mình là mình lại quên ngay! Ko biết mấy anh có cách nào luyện tập để mình bình tĩnh hơn trong những lúc như zị không nữa! Mấy anh cho ý kiến nghen!

NgDaLat
04-22-2006, 10:21 PM
Hic, nói zậy chớ sao nhiều khi giỡn zới mấy thằng bạn, khi tụi nó giả bộ chuẩn bị quýnh mình sao tự nhiên thấy tụi nó xáp zô mình nhanh quá! Ko biết xoay tenkan làm sao luôn, mà cái đầu mình thì lúc đó chẳng nhớ đến điều gì, chẳng nhớ phải tenkan mà cũng chẳng nhớ atemi gì hết! Đó là với bạn mình mà mình còn zị không biết lỡ ra đường bị "đàn áp" thiệt thì sẽ sao nữa! Em lúc nào trong đầu cũng kêu là phải nhớ đến tenkan, atemi,... nhưng cứ ai cứ xáp xáp lại gần mình là mình lại quên ngay! Ko biết mấy anh có cách nào luyện tập để mình bình tĩnh hơn trong những lúc như zị không nữa! Mấy anh cho ý kiến nghen!

Tập Taino HenKo nhiều vô. Taino henko rất quan trọng

hungkid3
04-22-2006, 10:40 PM
Cái này anh NgDalat nói đúng đấy Cucat à! Phải tập, tập nữa, tập mãi, tập cho đến khi nào trở thành phản xạ của chính bản thân mình. Giống như tự nhiên có 1 hạt cát bay vào mắt thì mình tự nhiên, ngay lập tức nhắm mắt lại để bảo vệ mắt. Lúc đó mình đâu có ưu tư, suy nghĩ cái gì nữa đâu đúng không nào?? Như vậy khi người ta xô đến mình tự mình tự động biết làm cái việc đầu tiên là né khỏi trục tấn công của Uke hoặc thực hiện ngay Taino Henko để nhập nội vào. Sau đó làm gì nữa thì .. tùy. Hehehe

Guest
04-22-2006, 11:43 PM
Không biết các anh tập Aikido lâu đòn thế cao hơn sẽ thế nào, chứ cá nhân mình tập với các người bạn tập Aikido lâu (cùng chiều cao và sức nặng ngang nhau với mình), họ cho mình xông vào tấn công bằng các đòn Karate và Taekwondo, họ đã dùng những đòn đơn giản nhưng mình bi kẹt cứng và đôi lúc chống cự chắc chắn là gảy tay, các đòn như: Ikyo, Nikyo, Sankyo và Yonkyo. Sau này khi sang tập Aikido mình thấy nó rất là căn bản và sơ cấp, mình từ đó rút được 1 kinh nghiệm quý báo đó là đòn gì không quan trong nhưng nếu tập nhiều thật nhiều thì đòn thế sẽ trở nên nhuyễn, nhanh và tin xảo thì trở nên vô củng nguy hiểm.

Nhiều dân chơi, du đảng ngoài đường phố, đâu có học bất cứ môn võ nào, chỉ luyện quyền anh (Boxing) với 6 cách đấm thôi mà rất hữu hiệu trong lối "chiếu đấu hè phố", tuy đơn giản nhưng ít có môn nào sánh bằng nếu tập luyện đúng cách và lâu dài.

Thân.

aiki
04-23-2006, 02:56 PM
Anh DCH nói đúng đó! bất cứ võ nào cũng nên tập cho nhuyễn! Aikido mà còn phải nghĩ tới bộ pháp hay đòn thể thì chưa ổn! Nên tập thế nào để thành phản xạ là tốt nhất.

cucat
04-23-2006, 09:10 PM
Vậy thì em còn phải tập nhiều nhiều nữa mới được! Mấy nay em ko đi tập nhưng ở nhà vẫn thương tập quay tenkan! và funegoki! hehe,..bây giờ trong đầu lúc nào cũng tenken, tenkan ko ah...! :biggrin:

ki
04-27-2006, 09:57 AM
cho góp tí chuyện với :funny:
Nghe chuyện oánh nhau không kiềm chế được lòng đành phải lên tiếng . Mình đã thử dùng một sồ đòn aikido với một số đứa bạn học cùng (không phải là oánh nhau chỉ là thử thôi )nhưng có vể không có hiệu quả ,không hiểu vì sao nhưng có lẽ lở trường hợp này uke không chịu hợp tác như trong sàn tập .Ngoài ra trong sàn tập có mấy anh to béo (he he cũng vừa thui không phải to quá) làm uke mà nhiều lúc chẳng làm gì được họ dù dùng đủ mọi kiểu đánh. Nhưng trên thực tế mình đi học aikido về thì chấn thương do mấy bà chằn học cùng lớp gây ra cũng giảm hẳn .dó chỉ là vài ví dụ thui cong để thực chiến thì em không nghĩ để í lắm :laugh:

NgDaLat
04-27-2006, 02:43 PM
cho góp tí chuyện với :funny:
Nghe chuyện oánh nhau không kiềm chế được lòng đành phải lên tiếng . Mình đã thử dùng một sồ đòn aikido với một số đứa bạn học cùng (không phải là oánh nhau chỉ là thử thôi )nhưng có vể không có hiệu quả ,không hiểu vì sao nhưng có lẽ lở trường hợp này uke không chịu hợp tác như trong sàn tập .Ngoài ra trong sàn tập có mấy anh to béo (he he cũng vừa thui không phải to quá) làm uke mà nhiều lúc chẳng làm gì được họ dù dùng đủ mọi kiểu đánh. Nhưng trên thực tế mình đi học aikido về thì chấn thương do mấy bà chằn học cùng lớp gây ra cũng giảm hẳn .dó chỉ là vài ví dụ thui cong để thực chiến thì em không nghĩ để í lắm :laugh:

Đòn Aikido thực sư không có giá trị mấy khi chưa hiểu được nguyên lý hiệp khí. Muốn hiệp khí được thì phải biết Niêm dính.

Tóm lại chiêu thế aikido là "vô chiêu". Tập đòn chẳng qua chỉ là phương pháp để tập niêm và hiệp khí.

Tui cũng có kinh nghiệm tương tư sau khi học ba năm ở VN. Mãi sau này mới hiểu

magic_cat
04-30-2006, 07:28 AM
Anh NgDaLat no'i em chua hieu la'm, anh co' the giai thi'ch ky them duoc ko?Niêm di'nh là gi?.
Ca'c ban nghi sao ve` cau nay:" Neu ban luon nghi trong dau cua minh la da'nh nguoi kha'c thi khi ban a'p dung ca'c do`n trong aikido de khong hieu qua?

psi_ops2001
04-30-2006, 08:50 AM
ko biết các anh có biết ko chứ em thấy cái trong Thái cực Quyền có cái gọi là THÔI THỦ ! cũng niêm dính như anh NgDaLat nói đây ! theo em nếu giỏi thêm cái đó khi áp dụng vào aikido thì khỏi chê:bigsmile:

psi_ops2001
04-30-2006, 08:55 AM
em thì đã từng áp dụng đòn thế vào thực tế rùi nhưng chỉ được ở đoạn cuối àh ! như là đòn irimi nage ( chỉ duoc o đọan đánh vào cổ) và gokyu ( quấn tay vào tay của uke và xoay hông đó =>>> đòn này em suýt làm gảy tay nó ) ! còn tenkan thì chưa gặp tình huống cần xoay ( thằng đó tàng là bay vào vât kiểu judo kô ah chứ ko đánh như yokomen )
Không biết khi nào mới đụng trận sống chết đây ! :happytear

aiki
04-30-2006, 03:28 PM
Neu ban luon nghi trong dau cua minh la da'nh nguoi kha'c thi khi ban a'p dung ca'c do`n trong aikido de khong hieu qua?

Lần đầu tiên tui nghe câu này nhưng theo tui nghĩ là như sau:

AIkido ít khi gây sự trước và nếu áp dụng thật, thì ít ai mà suy nghĩ sẽ đánh đòn nào. Aikido là né đòn công và tùy theo cách đứng và khoảng cách của mình sau khi né, mình sẽ phản đòn 1 cách khác nhau.

Thường thường nếu mình đánh ai, mình hay nghĩ sẽ đánh làm sao,và như vậy khó. Vả lại, khi mình muốn đánh ai, đầu óc mình sẽ bị 'chi phối' với ý nghĩ công kích đó và sẽ không giữ được sự hòa hợp (harmony) cần thiết trong Aikido!

Nói tầm bậy khg biết có đúng không nữa, xin anh chị em góp ý!:nea: :nea:

@psyops: Đừng nên nghĩ tới trận sống chết! học võ khg phải để đánh nhau mà để có lòng tự tin mình hơn.

Thân

levan
04-30-2006, 07:40 PM
Hoàn toàn đồng ý với anh aiki. Trong thực chiến không thể nào biết trước đối thủ sẽ đánh theo hướng nào, nặng nhẹ ra sao ... thì làm sao xác định được sẽ dùng đòn nào để đối phó. Nếu đoán đòn mà không trúng (võ sĩ chuyên nghiệp mà cũng thường đoán sai, huống chi chúng ta mấy khi mớI đụng trận thật sự) thì dễ luống cuống sơ hở, trở thành mồi ngon cho đốI phương. Theo lời kể lại của những bậc đàn anh, đòn đối phó không phải do mình quyết định mà tùy thuộc vào đối phương, thuận đòn nào đánh đòn nấy, nhiều khi đánh xong cũng không biết vừa ra đòn gì nữa. Như anh fourever đã nói, nếu cảm nhận nguy hiểm sắp đến thì tránh xa là hơn hết, còn nếu phải dụng võ thì sẽ tùy cơ ứng biến.
Mong các bạn góp ý thêm.

psi_ops2001
04-30-2006, 09:42 PM
ok psiops se ko nghĩ đến trận sồng chết đâu :bigsmile: cảm ơn chú aiki nha

tranhunglam
05-02-2006, 08:27 AM
Em mới chỉ học Aikido gần được hai năm và cũng chưa áp dụng thực tế. Đúng là khi học một môn võ sẽ giúp mình tự tin hơn, nhất là ở Marseille cũng khá phức tạp, bến cảng mà :biggrin:. Em cảm giác là muốn ứng dụng được hay tự vệ bằng Aikido sẽ cần môt thời gian khá dài. Các anh cao thủ trên diễn đàn đều có học thêm các môn võ khác hoặc đã là cao thủ các môn võ khác muốn học thêm về Aikido, ngay cả Tổ sư cũng là người tinh thông nhiều môn :bigsmile:
Vậy thì chỉ có học Aikido thì có đủ không nhỉ?!

aiki
05-02-2006, 10:14 AM
Vậy thì chỉ có học Aikido thì có đủ không nhỉ?!

câu trả lời là tuỳ theo cá nhân và cách tập của từng nơi một!

HLV rất có ảnh hưởng đến vấn đề này.

Hùng học Aikibudo, (đòn Aikido hồi xưa = aikibudo ) môn này cũng khá thực tế. Có người cũng gọi đó là Aikijujitsu nữa! Nếu cách tập với phướng thức tự vệ (selfdefense) thì chắc chắn là đủ. Nếu tập như 1 số võ dường Aikido với phương cách thể thao thì tuỳ cá nhân.

HLV mà 'thực tế' thì có thể nhắc lúc và chỗ nào nên atemi! Nhưng thường thường họ chỉ nói đến vấn đề này khi ít người để tránh mấy người háu chiến biết được.

Mấy người đã có kinh nghiệm võ khác sẽ thấy rõ sơ hở của Uke hay của nage và cũng biết đấm đá luôn, nên có thể học nhanh hơn.

Tóm tắt lại, câu trả lời là tuỳ mình hết!

silverkey
05-03-2006, 12:29 AM
thật ra theo em ,bất cứ một môn võ nào cũng đều rất hữu dụng khi áp dụng vào thực tế,vì những môn võ là tinh hoa của quá trình phát triển,sinh tồn của con người,mỗi dân tộc có một môn võ độc đáo riêng và không thể so sánh được,chỉ tùy vào người học võ mà thôi,không thể nói Aikido không hữu dụng,ít thực tế,tập chỉ để rèn luyện nhân cách,đúng là Aikido với chủ trương không bạo lực nhưng những đòn thế của aikido rất hiệu quả khi áp dụng thực tế,shihonage nếu dùng hết sức đánh có thể bẻ gãy khớp xương bả vai ,kotegaishi nếu bẻ thật có thể làm gảy xương cổ tay,kokyu nage thường thấy dơn giản nhưng có thể làm gãy xương cổ ,koshinage làm chấn thương được cột sống,nói như vậy chứ Aikido là môn võ của hòa bình ,không bạo lực nên không bao giờ làm như vậy,thầy em nói học võ rất tốt để tự vệ nhưng cách tự vệ hay nhất là tránh hẳn đi những rắc rối,đó là cách tự vệ hay nhất,võ thuật chỉ là phương cách cuối cùng khi tất cả mọi cách khác đã thất bại

em nói nhiều,mong các anh lớn đừng giận em, vì em mê aikido lắm,

psi_ops2001
05-03-2006, 03:44 AM
nhưng mà psiops thấy aikido đánh hiền thì rất là hiền chỉ làm té đối thủ và đau chút ít thôi ! nhưng nếu đánh theo kiểu tà thì ác ghê lắm nhất là irimi nage và sokumen nage(ko biet cai này viết đúng tên ko) đánh vào cổ một cái mạnh là uke thẳng cẳng liền :madflame:

QQuan
05-03-2006, 11:14 AM
Aikido tuy là môn võ hiền, những đòn khóa, bẻ, đè nếu đánh đúng cách thì tốt, nhưng nếu đánh bậy bạ, hoặc mạnh tay 1 cái là trật khớp, có khi gãy xương ngay, ghê quá :confused: . Nghe thằng bạn đệ kể lại là Đạo đường Aikido ở Q5, TPHCM cũng có dạy những đòn "cấm", nghe nói đâu, đánh kinh hoàng lắm :blink:

Thảo nào người ta nói: "Giết 1 người thì dùng 1 ngón tay là đủ, nhưng để tha thứ 1 người thì cần cả tấm lòng bao dung", (hơi sến, mong bà con bỏ qua :icool: ). Tuy vậy Aikido là môn võ tuyệt vời, chưa có môn võ nào làm đệ thích thú bằng Aikido này :friends:

Kojiro
05-05-2006, 07:13 AM
Nói Aikido hiền, theo Kojiro thì không đúng cho lắm. Nói Aikido là môn võ của tình thương thì đúng hơn. (Sorry đã bắt bẻ bạn)
Thật ra "hiền" và "tình thương"- "Ai" là hai khái niệm khác nhau. Kojiro nghĩ Aikido là môn võ nguy hiểm nhất. Nhìn vào những kỹ thuật của Aikido, hoàn toàn không có kỹ thuật nào gọi là hiền. Tất cả những kỹ thuật đều có thể giết được người khác hoặc làm người khác tàn tật. Chính vì mức độ tàn phá của đòn thế quá lớn, Aikido mới rặc những điềm cấm đoán: cấm thi đấu, cấm thách đấu, cấm đánh thế này, cấm đánh thế kia.
Trở lại chủ đề chính, sử dụng Aikido trong thực tế, điều chắc chắn là phải sử dụng kèm Atemi rồi. Atemi thì thường mỗi cá nhân tự luyện lấy cho mình vì Kojiro thấy hình như các đạo đường ít luyện tập về atemi. Dẫn đến thực tế là có nhiều người atemi mà như đuổi ruồi (Kojiro nói thật, nếu có đụng chạm thì xin bạn cũng bỏ qua cho Kojiro), tập võ gì mà tay chân mền như bún, như vậy làm sao có thể tự vệ được. Và thế là họ và những người khác nhìn vào họ, tưởng lầm là Aikido chỉ có thể đem biểu diễn cho đẹp mắt chứ chả đánh đấm gì được ai.

QQuan
05-05-2006, 08:56 AM
Ko sao đâu Kojiro, thảo luận chơi thui mà :friends: , bạn nói đúng, dùng từ "hiền" là hơi bị sai, trong võ thuật ko có môn nào là "hiền" cả, ngay cả Aikido cũng vậy. Nhưng điều làm Aikido khác biệt lớn so với các môn khác là giống như bạn nói đó, "tình thương", hạn chế việc gây sát thương lên đối phương, hạn chế việc gây hấn trước, cho nên việc atemi ko phải là để tấn công mà chỉ để đối phương "giật mình" làm cho mình dễ dàng ra đòn thui.

Theo mình biết thì chắc bạn lớn tuổi hơn và cũng là đai đen rùi, nhưng xin xưng hô là bạn cho nó thân mật nhé :biggrin: .

Như mình nói ở trên Atemi là làm đối phương "giật mình" chứ ko phải là đòn tấn công, vì thế dùng sức ra đòn atemi là vô ích, nhưng cũng ko hẳn là "đuổi ruồi" mà phải dứt khoát, có lẽ ở dưới đai thấp nhiều người chưa thấy tác dụng rõ ràng của atemi nên mới thờ ơ với nó. Chứ ở võ đường của mình thì tất cả các đai đen trước khi ra đòn đều atemi cả.

Về việc bạn nói "chân tay mềm như bún" cũng đúng, học võ là để khỏe mạnh chứ đâu phải làm người mẫu :biggrin: . Khỏe mình thì mới nói đến chuyện đánh người ta :icool: .

Nhưng theo mình "mềm" khác với "bún", "mềm" là thả lỏng người ra ko gồng cứng, ko cựa với đối phương, mà dựa vào đối phương, thuận theo đối phương để ra đòn, đó mới chính là Aikido. Chẳng hạn tổ sư đó, rất thấp bé mà sao cả chục ngươi` bu vào vẫn ko đánh ngã được ông :iwink: . Nhiều người nói "aikido chỉ có thể biểu diễn cho đẹp chứ chả đánh đấm được ai" đó là vì họ chưa nhào vào. Khi bị ăn đòn rùi thì chắc chắn hết 99% số người đó sẽ rút lại lời nói :iwink:

Bởi thế hồi xưa mới tập võ mình đánh rất cứng, gồng người cố quật đối thủ, cứ tưởng rằng mình dùng sức thì sẽ khỏe. Rồi 1 hôm gặp 1 a đai đen đó nhỏ con hơn mình, ốm hơn mình, để mặc cho mình nắm, kéo, giựt thoải mái, ảnh chỉ cần lắc nhẹ là cả người mình đổi nhào mà ko biết nguyên nhân tại sao :blink: . Rồi sau đó được a ấy hướng dẫn nhiều điều, mình cảm thấy như bước sang 1 trang mới :iwink:

aiki
05-05-2006, 09:15 AM
Nhưng điều làm Aikido khác biệt lớn so với các môn khác là giống như bạn nói đó, "tình thương", hạn chế việc gây sát thương lên đối phương, hạn chế việc gây hấn trước,...

Từ trước tới giờ cứ tưởng vô lớp Aikido là muốn 'thương' ai cũng được, bắt chước anh DCH thả ... hoài mà không 'dính', bây giờ tui mới hiểu thế nào là võ tình thương! :lol: :lol: :lol:

Dẫn đến thực tế là có nhiều người atemi mà như đuổi ruồi ...tập võ gì mà tay chân mền như bún, như vậy làm sao có thể tự vệ được...

cái này thì đúng đó! vì Aikido không dạy atemi nên mấy chiêu 'quạt gió' hay 'đuổi ruồi' thấy rất nhiều! cái này là tuỳ cá nhân thôi, nếu có căn bản võ thì không sao, nhưng nếu không có thì phải tập đấm đá chút xíu.

Có ai có ý kiến làm sao tập đấm đá cho những người chưa bao giờ tập võ cương không? nhất là cho phái nữ!

Lion of aikido
05-20-2006, 03:17 AM
học võ rất tốt để tự vệ nhưng cách tự vệ hay nhất là tránh hẳn đi những rắc rối,đó là cách tự vệ hay nhất,võ thuật chỉ là phương cách cuối cùng khi tất cả mọi cách khác đã thất bại

Hay minh tan thanh cau noi nay :no1: :no1: :no1:

mong ban co nhieu cau thanh ngu hay de anh em tren HKD.com cung coi do de phat trien ban than

men ban nhieu :friends: :friends:

kiaikido
05-20-2006, 06:41 AM
QQuan, quận 3 có đai đen nào ghê vậy sao chưa biết, nói tui nghe coi

MT
05-20-2006, 07:01 AM
Theo mình thì Akido hay nhất ở chỗ.Nó không còn là võ thuật mà nâng lên một bậc thành võ đạo. Thuật và đạo là 2 khái niệm khác nhau.và đạo thì cao hơn nhiều. Nói môn võ tình thương theo mình nghĩ ở đây không phải là những đòn kém hiệu quả hay không phát huy được mà nó hoàn toàn do mình chủ động. Nếu thực sự mình muốn ác thì chắc chắn sẽ làm cho đối phương phải biết uy lực như thế nào.và nếu chỉ muốn khống chế thôi thì cũng hoàn toàn chủ động được.Chỉ với 3 đòn cơ bản như shiho, kote,ikkyo nếu tập thật đúng cũng có thể đủ làm đối phương kock out trong vòng vài giây.sau đó muốn tấn công tiếp thì có gì mà khó.
Tuynhie6n còn một điểm mà tôi cảm thấy tâm đắc nhất.không biết các bạn có đồng ý với mình không là: Đối với các môn khác thì trong một trận quyết chiến có thể lâu hay mau còn tùy vào 2 người, thể lực, sự nhanh nhiẹn, độ chịu đòn sẽ quyết định thời gian kết thúc một trận ẩu đã.nhưng aikido một khi bạn ra đòn chỉ có 2 trường hợp triển khai thành công đòn thế và không triển khai được dẫn đến bị đánh cho một trận. nếu trường hợp 2 thì chẳng còn gì để nói nhưng nếu bạn thành công thì chỉ trong vòng 5 giây là có thế thắng đối phương. Vậy có nghĩa là dù thắng hay thua cũng sẽ xác định ngay kẻ chiến thắng.vì tất cả đòn akido là để kết thúc.Các bạn thấy vậy không.Mình chỉ nói theo suy nghĩ thôi.các bạn bỏ qua nếu mình sai nhé.

Kojiro
05-20-2006, 07:57 AM
Trong tự vệ có 3 tầm hay khoảng cách. Tầm xa thì sử dụng tay chân để đấm đá. Tầm gần hơn thì sử dụng cầm nã là các đòn khoá tay, bẻ tay. Còn khi áp sát thì dùng các đòn quật, ném, vật.
Trong thực tế, có nhiều thằng khi đánh là nhắm mắt nhắm mũi lao vào mình. Hạng này là dễ giải quyết nhất. Nhưng ngược lại cũng có một số đứa biết võ, luôn giữa khoảng cách với mình, thỉnh thoảng mới tung ra đòn tấn công. Hạng này thì mới khó đối phó. Những trường hợp như vầy thì những đòn Atemi đóng vai trò quyết định.
Bởi vậy cho nên, tập Aikido tập đòn không chưa đủ, còn phải tập atemi. Làm 1 uchi tốt vẫn chưa đủ, còn phải biết làm 1 uke tốt.

QQuan
05-20-2006, 08:14 AM
QQuan, quận 3 có đai đen nào ghê vậy sao chưa biết, nói tui nghe coi

Người tui nói là ông chứ ai :biggrin:

kiaikido
05-20-2006, 11:20 AM
Trong thực chiến thực hư là rất quan trọng,đối với aikido gặp dân có nghề hoặc có kinh nghiệm thì phải hiểu rõ đâu là thực đâu là hư mới thắng được vì đòn hư ra lực rất nhẹ khó lòng dẫn lực và nếu cố gắng né thì ăn cú thứ 2 ngay mà phải gạt nhẹ ra,các bạn có ý e kiến gì ko. Đòn thưc chiến ko cần mạnh, mạnh chưa chắn thắng, mà phải tinh xảo.

Kojiro
05-20-2006, 04:13 PM
Tinh xảo thì dễ trở thành phức tạp. Phức tạp thì sẽ dẫn đến rườm rà. Rườm rà quá thì sẽ thành không hiệu quả. Đòn đánh thì chỉ cần 3 yếu tố: nhanh, chính xác và có sức công phá. Tuy nhiên, nói thì lúc nào cũng dễ hơn luyện tập. :sad:

kiaikido
05-20-2006, 06:56 PM
mình nói tinh xảo có nghĩa là nhanh và đúng thời điểm và có quy lực nhất định, chứ ko phải mua may quay cuồng

Amateur_aikidoka
05-30-2006, 02:14 PM
học võ rất tốt để tự vệ nhưng cách tự vệ hay nhất là tránh hẳn đi những rắc rối,đó là cách tự vệ hay nhất,võ thuật chỉ là phương cách cuối cùng khi tất cả mọi cách khác đã thất bại

Hay minh tan thanh cau noi nay :no1: :no1: :no1:

mong ban co nhieu cau thanh ngu hay de anh em tren HKD.com cung coi do de phat trien ban than

men ban nhieu :friends: :friends:

Em cũng thấy đúng!!!

Theo như những gì em thấy và cảm nhận ở Aikido thì điều quan trọng nhất mà thảm tập đem lại cho võ sinh đó là cảm giác vui vẻ mà ko một môn võ nào có thể sánh được. Bước vào đạo đường, thực hiện các ký thuật, mỗi người đều quên đi hết tất cả mong muốn chiến thắng mà chỉ còn một khao khát duy nhất, hoản thiện mình. Đứng trên phương diện võ thuật mà nói, các thế tấn công sử dụng để tập các ky thuật Aikido thường ít gặp trong thực tế. Điều này làm cho khả năng ứng dụng của Aikido trở nên hạn chế. Tuy nhiên, aikido lại yêu cầu người tạp ngay từ khi mới bắt đầu, phải chú ý đến di chuyển, quan sát, điều mà người học các môn võ khác chỉ có thể ngộ ra khi đạt đến cấp độ nào đấy. Nếu nói về tự vệ thì theo em, môn võ nào cũng có khả năng, nhưng khả năng đó chỉ có được khi võ sinh đã đạt đến trình độ, hữu chiêu mà như vô chiêu ( chiêu thức ngấm vào máu, cứ động tay là thành chiêu). Học võ đến trình độ ấy khéo được mấy người??? Theo em, người học Aikido nếu còn muốn một lúc nào đấy sẽ đánh thắng ai đấy có lẽ nên học cái khác.

NoSkirt
05-31-2006, 03:33 AM
Thông thường thì mọi nguời đều cho rằng ứng dụng aikido trong thực tế là phải hiệu quả, giứt khoát, uy lực,..........và đa số đều nghỉ là phải ra được một đòn nào đó nhưng theo mình trong thực tế khả năng ra được một đòn và khóa khi đối phương đã có sự chuẩn bị là rất khó thực hiện vì trong tâm mình lúc nào cũng nghĩ đến việc phải thực hiện cho được đòn sẽ gây ra ức chế về tâm lý làm rối loạn động tác, cho nên theo ý kiến cá nhân mình thấy cần ứng dụng bộ pháp của aikido để tránh né là ứng dụng hiệu quả nhất. Vì khi đã tránh được một đòn của đối phương là đã thắng đối phương một phần, tránh được đòn thứ hai ta đã thắng đối phương thêm một lần nữa, và rồi NoSkirt nghỉ đối phương cũng khó khi ra đòn tiếp theo vì hai nguyên do
1. Nếu anh nào có khả năng ra đòn tốt(uy lực, tinh xảo, dũng mãnh....) thì sau khi tránh được các đòn như nêu trên và phản đòn thỉ đối phương cũng "tè le" rồi.
2.Đối với những người có thân pháp (hay cũng có thể là kinh công tốt) mà không thích phản đòn hay "biết người biết ta" thì sau khi né được các đòn trên đã "cao chạy xa bay" đối phương chỉ còn nhìn thấy thấp thoáng hình bóng sau làn "bụi mịt mù" .
Các bạn có ý kiến gì xin góp ý them với mình.
Thân:pimp:

psi_ops2001
05-31-2006, 03:56 AM
....bộ pháp của aikido để tránh né là ứng dụng hiệu quả nhất...
Theo psiops nghĩ thì bộ thân pháp tenkan 90 sẽ rất giúp ta vào hoàng cảnh đó còn bộ pháp thì giúp ta đứng vững hơn chứ thật ra né tránh sẽ ko thể nào bằng tenkan 90 được ! nói chung trong thực tế có 4 cái giúp ta thắng trân !!
1 - kamea
2 - tenkan 90 ( 180 thì ko hửu dụng lắm chủ yếu dùng để xoay irimi)
3 - funegoki undo ( giúp tấn vững vàng hơn , và rất quan trọng vì nếu yếu cái này thì sẽ dễ ngã mà ngã rồi thì ......:laugh: :laugh: )
4 - TINH THẦN (bởi vì chỉ có tinh thần im lặng như mặt hồ thì mới giúp ta vượt qua mọi tình cảnh hiểm nghèo , có thể tập qua "cánh tay không bẻ gặp ")

1. Nếu anh nào có khả năng ra đòn tốt(uy lực, tinh xảo, dũng mãnh....) thì sau khi tránh được các đòn như nêu trên và phản đòn thỉ đối phương cũng "tè le" rồi.
2.Đối với những người có thân pháp (hay cũng có thể là kinh công tốt) mà không thích phản đòn hay "biết người biết ta" thì sau khi né được các đòn trên đã "cao chạy xa bay" đối phương chỉ còn nhìn thấy thấp thoáng hình bóng sau làn "bụi mịt mù" .
Các bạn có ý kiến gì xin góp ý them với mình.
Hoàn toàn đồng ý với NoSkirt :no1: :no1:
Đòn này là thực tế tuyệt vời nhất :http://i55.photobucket.com/albums/g154/psi_ops2001/kote.gif
Đòng này cũng vậy , nhưng thân pháp phải nhanh :http://i55.photobucket.com/albums/g154/psi_ops2001/kiri.gif

cucat
05-31-2006, 07:40 AM
hahah,,...rất đồng ý với Noskirt và Psi ! :biggrin:

Ăn mày
06-01-2006, 09:16 PM
Cắt ơi! Nếu "nó" xáp dzô nhanh quá sao Cắt không làm bộ như "vồ ếch" mà dùng ngay lưng với hông mình chặn đứng "đôi chưn hiếu động" của "nó" lại? Cái này chỉ cần một chút... chút gì ấy nhể?...à... Yuki là xong thôi! Khất mới tập Aikido nên không rành mấycái từ tiếng Nhật mấy. Mong ACE nào hiểu biết chỉ bảo giùm! Chúc ACE vui khoẻ!

AM

cucat
06-01-2006, 10:11 PM
He, cảm ơn anh Ăn mày đã trả lời nè! Em cũng đang cố gắng tập cho mình một phản xạ tự nhiên đó! Thanks bro, nhưng phải có thời gian! :biggrin:

Lion of aikido
06-01-2006, 10:33 PM

Mình cũng đồng tình với bạn về tình huống này ( vì mình là Lion mà :lol: :lol: :lol: :lol: )

Mến bà con nhiều

odikia-sankyu
06-02-2006, 07:43 AM
2 - tenkan 90 ( 180 thì ko hửu dụng lắm chủ yếu dùng để xoay irimi)

@psi_ops2001 hình như bạn hơi bị sai lầm về tenkan 180 độ đó!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
:laugh: :laugh:

psi_ops2001
06-02-2006, 09:45 PM
hehe !! có gì bạn chỉ giáo mình thêm nghen ! mình đâu giỏi aikido lắm đâu :bigsmile:
Thân

nhhung
09-05-2006, 08:50 AM
Ui tui thấy mọi người bàn nhiều về việc sử dụng đòn thế quá, nhưng hình như quên mất một điều "Sorry mọi ngườ nhé". Tui nhớ không lầm khi đọc trong điễn đàn về tiểu sử của Mochizuki Sensei thì tổ sư có nói đại ý rằng đã qua rồi thời đại của việc thắng thua bằng vũ lực mà. Trong thời đại hiện nay theo tui là thắng thua bằn ý chí thì hơn. Như chúng ta biết một ngườ học Aikido không bao giờ tấn công đối phương trước. Tổ sư từng nói " kẻ nào phá vỡ trật tự của trời đất, kẻ đó sẽ bị hủy điệt", cũng như tổ sư karate Ginchin Funakoshi từng nói " nếu kẻ nào dùng kiến thức võ học của mình tấn công người khác thì đó là kẻ bại trận mà" và các bậc cao thủ võ thuật khác mấy ai dùng đến võ thuật để trấn áp người ta trước đâu, họ chỉ dùng sự bình tĩnh, mềm mỏng nhưng mạnh mẽ đễ khuất phục đối phương và hóa giải tình thình thôi mà.
Trong Aikido chúng ta học có bao giờ tấn công Uke trước khi bị Uke tấn công đâu. và khi bị Uke tấn công chúng ta đâu có nhào vô đánh trực tiếp đối lực với đối phương, mà chỉ khéo léo dắt lực đối phương qua một bên thôi mà. Vậy là Aikido dạy chúng ta sự hòa hợp, khéo léo tận dụng sức của đối phương. Nên trong cuộc sống thực tế mặc dù sự đối kháng trực tiếp với một đối tượng khác là có nhưng rất hiếm, nên tự vệ chủ yếu là tự vệ bằng ý thức trước đã.

Ghi chú của Ban điều hành: Khi đưa chủ đề kỹ thuật này ra thảo luận, ngay từ đầu các tv khác đã nói rõ việc "Bất đắc dĩ khi dụng võ". Mong bạn chịu khó đọc kỹ hơn các bài trước để khỏi viết lạc đề.

aiki
09-08-2006, 10:48 AM
Chào bạn nhhung mới vô diễn đàn!

Tui nhớ không lầm khi đọc trong điễn đàn về tiểu sử của Mochizuki Sensei thì tổ sư có nói đại ý rằng đã qua rồi thời đại của việc thắng thua bằng vũ lực mà. Trong thời đại hiện nay theo tui là thắng thua bằn ý chí thì hơn. Như chúng ta biết một ngườ học Aikido không bao giờ tấn công đối phương trước...

Những gì thầy Mochizuki, sư tổ và tổ sư karate Ginchin Funakoshi đã nói đầu rất đúng! ..... nhưng nên để nó vào thời gian thì sẽ dễ hiểu hơn!

Sư tổ đem khái niệm ''võ tình thương'' vào Aikido vào thập niên 50-60 khi ông ấy đã hơn 60-70t! Thầy Mochizuki hiểu quan niệm ''khg dùng võ lực'' vào thâp niên 70 khi ông ấy đã ngoài 60t luôn.

Lúc 2 thầy đó dưới 50t, tuy không đánh nhau nhưng học cũng phải trải qua nhiều cuộc thử thách (nhất là thầy Mochizuki khi đang ở Pháp) và họ đã phải dùng không phải riêng aikijujitsu mà luôn tới Judo và Kendo để đem phần thắng về mình.

Trong thời buổi bây giờ đánh nhau ngoài đường cũng rất khá ít nhưng không phải là không có và tùy vào môi trường của từng cá nhân một!

Tất cả những điều nói về ''võ tình thương'' đều là .... ''lý thuyết'', dễ áp dụng cho những người lớn tuổi, nhưng rất khó cho những giới trẻ khi còn ''hăng máu'' và tự ái còn cao.

Hầu như tất cả mọi người đều đồng ý với cái lý thuyết đó! Bây giờ phần đông những người tập Aikido là để xả stress hay coi như 1 môn thể thao chứ ít người coi như là 1 môn võ thực chiến.

Nhiều khi ngoài đời mình không kiếm chuyện nhưng chuyện vẫn tới mình! Nhất là chỗ nào có người VN! 1 cái nhìn, 1 cái cười khẩy, cũng có thể trở thành 1 lý do để gây chuyện! Thường thường thì ai cũng tránh ẩu đả, nhưng nhiều khi tránh không được.... và như vậy lại phải dùng võ để tự vệ.

Bạn có ở trong trường hợp nhìn thấy 1 bà cụ bị du côn ăn hiếp chưa? Hay là gia đình hay bạn gái bị chọc ghẹo? nếu có bạn sẽ làm sao? bạn có đứng ra can thiệp không? bằng cách nào? Tui đã ở trong phương vị đó và đã ''giải quyết'' mọi chuyện 1 cách xuôi xẻ! Cái đó là kinh nghiệm của tuổi đời thôi chứ không phải gì khác hết!

Chủ đề này là ''bàn'' tới những thế đánh dễ áp dụng thôi! tự do ngôn luận mà! tại Aikido có nhiều đòn quá ''lả lướt'' nên chủ đề này cho thấy ứng dụng của nó thôi!

Việc 1 câu xin lỗi chắc xẩy ra khá thường xuyên nên khg ai nhắc tới trong chủ đề này thôi! 1 câu nói đâu có mất mát gì đâu ban nhỉ?

psi_ops2001
09-09-2006, 07:24 PM
Đã xóa trắng bởi psi

aiki
09-10-2006, 08:28 AM
== Gặp psi trong tình huống này là xử mấy tên đó liền !! bigsmile nếu dùng lời lẽ thuyết phục không được

Xin cậu út đừng nói năng ngông cuồng như vậy nữa!!! cách nói này chỉ làm xấu hổ cho aikido thôi! :madflame: :madflame:

Totoro_san
10-08-2006, 12:52 PM
Thân chào ACE

Psi có lẽ còn quá trẻ nên nói năng không tự chủ! :hmm2:
Mình nghĩ cái người học võ học được ngoài võ thuật là võ đạo! Câu viết dưới mỗi bài viết của psi hay nhưng psi chưa hiểu được câu nói là như thế nào phải ko?! :sad:

Mình thấy cậu út này cần phải thực sự thay đổi thôi. Phát ngôn kiểu này nhiều lần chắc AKD bị các bộ môn khác tẩy chay quá!

Thân.

The Last Samurai
10-08-2006, 11:09 PM
Trích lại lời của Psi:
"TINH THẦN (bởi vì chỉ có tinh thần im lặng như mặt hồ thì mới giúp ta vượt qua mọi tình cảnh hiểm nghèo , có thể tập qua "cánh tay không bẻ gặp ")"
"Gặp psi trong tình huống này là xử mấy tên đó liền !! bigsmile nếu dùng lời lẽ thuyết phục không được".
-----
Có lẽ Psi đã quá mâu thuẫn trong lời nói của mình, vì 2 bài viết chỉ cách nhau không bao lâu.
Về vấn đề tinh thần, và chữ "Do-Đạo" trong Aikido cũng như các môn võ khác có chữ này, một dạo trên diễn đàn TTVNOL lúc chưa có hiepkhidao.com cũng đã có nói đến và mình cũng có tham gia một số bài nhưng lấy nick khác, có lẽ cũng không cần bàn luận nhiều.
Mình xin nói 2 ý sau:
-Thứ nhất: trong trường hợp bất đắc dĩ, phải dùng đòn thế gì để đối phó?
Trên dojo nơi mình tập, cũng đã có rất nhiều người hỏi mình về vấn đề này, và mình cũng đã đọc rất nhiều ý kiến trên các forum khác về vấn đề sử dụng Aikido để đối địch. Thật ra thì như các bạn cũng biết, Aikido có rất nhiều đòn thế, và đều là đòn để phản công, nói đúng hơn là phòng thủ và khống chế. Mình sử dụng đòn gì thì cái đó khó mà nói trước được, vì còn phải xem đối thủ là người có biết võ hay không, nếu biết võ thì học võ gì. Có một thời gian, mình tập boxing và pencat silak , huấn luyện viên cho tập rất ít đòn, như boxing chỉ tập 2 cú đấm 1 và 2 trong suốt mấy tháng liên tục, một buổi tập chỉ đấm gió 2 cú đánh đấy, để cảm nhận, phân tích; còn pencat silak chỉ tập các cú đá phá giò. Vậy ta sẽ sử dụng đòn nào để đối phó với người tập boxing, kick-boxing, pencatsilak? Cũng nói rõ là 2 cú đấm 1 và 2 thì có 1 cái thực, 1 cái hư, hoặc cả 2 đều là hư để khởi đầu cho cú số 3-đấm móc, hoặc cả 2 đều là thực, ta sẽ tối mặt và...xỉu. Có bao giờ các bạn đánh một đòn Aikido mà phân tích được lực đánh của mình là bao nhiêu? uke sẽ như thế nào? luồng gió bên cạnh và luồng gió xoáy quanh người sẽ di chuyển ra sao? Ở đây mình không đề cập đến vấn đề Ki - Khí mà một ai đó có thể cảm nhận bên trong cơ thể, mình chỉ đề cập đến các yếu tố vật lý thôi. Như các bạn tập lâu năm cũng biết, một khi Aikido đã thành quán tính trong chúng ta, thì sau khi Taisabaki ta có thể xuất ra bất kỳ đòn gì, nếu tenkan thì có thể là Kotegaeshi, Ikkyo, hoặc hiệu quả hơn có thể là Tenchi Nage (hạ gục nhanh-tiêu diệt gọn:smug: ) - các bạn có thể xem phim của Steven Seagal để thấy rõ điều đó; nhưng đôi khi chỉ là một cú đấm xéo khởi đầu như Shihan Shoji Nishio cũng đủ để kết thúc vấn đề (trong DVD Ken của Shihan), còn nếu vào Irimi thì cũng có vô vàn đòn đánh. Không nên quan trọng thái quá vào việc sử dụng đòn gì, mà quan tâm đến vấn đề ta sẽ sử dụng thế nào.
-Psi đã nói là sẽ xử ngay tên côn đồ, nhưng bạn đang nói về hoàn cảnh người nhà bị khống chế hoặc chọc ghẹo mà, một mình bạn có lo nổi cho nhiều người không? và khi ra tay bạn có đảm bảo mình và học đều an toàn? Phải suy nghĩ nhiều lắm bạn ạ. Có bao giờ bạn đọc tài liệu nào nói về tâm lý đối tượng khi sử dụng vũ lực, tâm lý tội phạm, ... không? Nói chung là nghiên cứu về tâm lý, vì mình nghĩ học võ cũng nên biết về vấn đề đó. Do trước đây mình làm công việc có liên quan đến an ninh nên mình cũng biết chút ít về nó. Và có lẽ bạn cũng thấy đa số các đòn trong lực lượng công an khi trấn áp tội phạm đều thể hiện sự nhanh gọn nhưng đảm bảo kết quả tốt. Nóng tính quá không ổn đâu, nhất là khi lại sử dụng Aikido.

psi_ops2001
10-09-2006, 04:10 AM
hì ! lúc nói câu nói trên , khong biết đầu óc sao mà nói hăng thiệt ! mong mọi người thứ lỗi nghen , sorry nhiều các thành viên và các anh , chị , mod nghen , àh với lại em edit trắng câu nói hăng hái đó luôn ! thankss nhiều:drinks:
--Với lại psi giải thích cho moi nguoi biet là mấy cái câu em viết dưới áh , chủ yếu là để psi lúc vào là nhìn thấy và để nó thấm vào người thui , hì chứ đâu dễ hiểu thấu đáo được hì !!
=To chú aiki : hì , psi chắc chắn sẽ không nói năng ngông cuồn vậy nữa , hì sorry chú aiki nha:drinks:
Thân chào mọi người :bigsmile: :bigsmile:

vlminhchu
07-14-2007, 07:45 AM
TOÀN NHỮNG CON GÀ VÔ ĂN NÓI LUNG TUNG.AIKIDO CHỈ DÙNG ĐỂ MÚA CHO ĐẸP.NẾU THỰC SỰ CHƯA Đ T ĐẾN NHỊ ĐẲNG THÌ ĐỪNG MONG DÙNG AIKIDO VÀO VIỆC GÌ.CÒN MUỐN NHANH LẸ RA HOC VINH XUÂN QUYỀN ĐÓ.CÁI ĐÓ MÀ PRO RỒI THÌ :friends:

aiki
07-14-2007, 11:07 AM
Mừng bạn vlminhchu mới vô diễn đàn!

Nếu bạn vô đây với ý xây dựng thì welcome bạn, nhưng nếu vô đây với ý gây chuyện thì yêu cần bạn thận trọng lời nói chút xíu để giữ hòa khí.

Nếu bạn tiếp tục gây chuyện nữa thì nick bạn sẽ bị treo!

Cám ơn bạn thông cảm!

mimo
08-04-2007, 12:00 AM
hí hí. em í, toàn đến lớp lôi bọn bạn ra thử nghiệm :laugh: ứng dụng thực tế thế còn gì :flirt: may mà con gái con đứa đi tập về muộn chưa bị làm sao <thế là hết cơ hội ứng dụng tt :nea: > có mỗi cái lần thằng cùng bàn nói lắm, bị em lừa cho quả kote, đau rú ầm trời :focus:

caimatkhongchoiduoc
03-03-2008, 12:22 AM
Đòn Aikido áp dụng được trong thực tế là ... nắm kéo! Thiệt đó! Hôm bữa tui mới áp dụng xong. Uke là thằng con trai 2 tuổi của tui!

Thế này: cả nhà đi chơi thiền viện, có cảnh trí trang nhã hiền hòa lắm. Tui và nhóc nhà tui ngồi ở cái nhà hóng mát nhìn ra vườn của thiền viện. Thằng nhóc 2 tuổi của tui rất quậy, không bao giờ chịu ngồi yên. Tui ngồi cạnh nó trên cái rào gỗ của nhà mát (bản rộng chừng 20cm, cao khoảng 50cm), một tay để hờ vô lưng nó và chỉ cho nó thấy tảng đá bự giữa bãi cỏ. Tự nhiên tui cảm thấy thằng con tui nhao xuống. Thế là hai tay tui rụt về, mắt chưa kịp nhìn thì tay phải đã cảm thấy có 1 cái cẳng (lúc đó chưa biết là cẳng chân hay cẳng tay) trượt qua. Thế là chụp luôn. Cảm giác y như chụp cổ tay uke vậy đó, đã lắm! Nhìn lại hóa ra cu cậu chống tay xuống nhưng hụt, chống vào khoảng không, cái mặt nhào xuống đất, chân chổng lên trời. Một tay giữ hông, một tay nắm cẳng kéo một vòng tròn cho cu cậu ngồi lại, hehe. Chỉ diễn ra trong chưa tới 1 giây, rất phê!

Coi như đây là "công" của Aikido vậy! Đừng có chửi tui khoe khoang ngen!

aiki
03-04-2008, 08:28 AM
Bây giờ đâu có đánh đấm nhau gì nữa đâu! học võ may ra giúp trong mấy trường hợp anh CMKCD nói thôi!:biggrin: :biggrin: HKD trong đời sống hàng ngày mà!!!:laugh: :laugh:

lanhtu
03-05-2008, 04:20 AM
HKD trong đời sống hàng ngày mà!!!
em thấy chưa cần phải học lên đến nhất đẳng, chỉ cần tập luện thường xuyên trong 1 thời gian nhất định thì người tập aikido cũng đã tự có 1 số phản ứng tích cực rồi kiểu như phản ứng nhanh lẹ hơn trong 1 tình huống bất ngờ ( như anh CMKCD) hay có thể giữ thắng bằng tốt hơn ở nơi có tiết diện nhỏ, hay như trong cách di chuyển hình như cũng nhẹ nhàng hơn vậy :laugh: , chỉ có điều sức bền, sức chịu đựng trong thời gian dài ko tiến bộ nhìu, em ko bít đây có phải là 1 yếu khuyết của aikido ko hay do khi tập em chưa tập tốt và đúng những bài tập phát triển sức bền :nea:

aiki
03-05-2008, 07:46 AM
Nhận xét đúng đấy LT!

chỉ có điều sức bền, sức chịu đựng trong thời gian dài ko tiến bộ nhìu, em ko bít đây có phải là 1 yếu khuyết của aikido ko hay do khi tập em chưa tập tốt và đúng những bài tập phát triển sức bềno tim

Sức bền, sức chịu đựng là tuy cách và cường độ tập. Tập chậm thì ít khi có sức bền, tập kiểu "dynamic" và với 2 uke thì sẽ tốt cho tim (cardio vacular). Sức chịu đựng đau thì cũng có thể khi nage ra đòn, khi bị quăng thứ thiệt.

Khuyết điểm của aikido là khg có quen "chịu đòn" kiểu như bị đấm hay bị đá vì khg có đối kháng, nên lỡ có dính 1 cái thì chắc tiêu. Nếu uke tấn công thật sự thì có thể giúp ích chút xíu.

lanhtu
03-05-2008, 11:27 PM
chịu đựng đau thì em thường tập ngã nổ nhưng nếu ngừng tập 1 thời gian thì sau khi tập lại em cảm thấy rất đau (hơn cả hổi bắt đầu tập) và ngã cũng ko chuẩn xác (ko bít có phải vì thế nên đau hơn ko).
còn tập sức bền thì em ko bít tập trong giờ kiểu gì (em tập đòn đến khi mệt thì thôi) nên định tập riêng ở nhà, nhưng em nghĩ 1 phần trong số môn sinh chọn aikido vì đó là môn võ ít dùng sức => người tập có vấn đề về thể lực ( như em rất kém chạy bền :suicide: ) nếu ko thể tìm cách tăng thể lực lên được thì cũng khó nghĩ tới việc dùng được aikido để tự vệ ( ko có sức mà chạy thì sao thoát )
à nhưng đấy là nói về đôi chân, còn tay thì cảm giác mạnh, chắc và nhanh thì có thể thấy rõ ràng sự tiến bộ nhất là nếu thử tập kiếm (đứng chém shomen thôi ạ) :biggrin: :cool:

NgocLinhTu
06-18-2008, 12:08 PM
Chào anh aiki,

Em không nghĩ như vậy . Kỹ thuật aikido quan trọng là giữ được trọng tâm, và trong vấn đề ứng xử quan trọng là cách tiếp đòn để làm sao đưa vào thế nắm bắt của mình . Nếu không nắm rõ nguyên tắc va chạm thì 10 lần nhiều khi nắm bắt một cú đấm sắc xuất chỉ cao lắm là vài lần mà thôi, khi nắm rõ thì 10 lần đều y như một . Trong 7 thế nắm bắt căn bản của aikido, nếu không nắm rõ nguyên tắc làm sao va chạm để đưa vào thế nắm tay thì chỉ là uổng công mà thôi . Tất cả sự va chạm đều bắt đầu từ cánh tay rồi sau đó mới vuốt thành thế nắm bắt, còn không thì mình cứ canh mà chộp thì chỉ là hên xui mà thôi .

Vài hàng lạm bàn nông cạn, nếu có gì sai sót xin anh bỏ qua cho

Ngọc Linh Tử

Nhận xét đúng đấy LT!

chỉ có điều sức bền, sức chịu đựng trong thời gian dài ko tiến bộ nhìu, em ko bít đây có phải là 1 yếu khuyết của aikido ko hay do khi tập em chưa tập tốt và đúng những bài tập phát triển sức bềno tim

Sức bền, sức chịu đựng là tuy cách và cường độ tập. Tập chậm thì ít khi có sức bền, tập kiểu "dynamic" và với 2 uke thì sẽ tốt cho tim (cardio vacular). Sức chịu đựng đau thì cũng có thể khi nage ra đòn, khi bị quăng thứ thiệt.

Khuyết điểm của aikido là khg có quen "chịu đòn" kiểu như bị đấm hay bị đá vì khg có đối kháng, nên lỡ có dính 1 cái thì chắc tiêu. Nếu uke tấn công thật sự thì có thể giúp ích chút xíu.

SPB-SUTEMi
06-18-2008, 01:13 PM
Chào các bạn tại hiepkhidao!

Hôm nay tôi mới vào diễn đàn thôi, đọc qua các topic, thấy topic này lí thú quá, muốn chia sẻ các bạn vài suy nghĩ của tôi!

Tôi thấy các bạn nói về Aikido thực chiến, hic, tôi thì thấy nó là điều không tưởng.Tôi đã tập 4 năm theo hệ AIKIKAI miệt mài, phải nói là khổ sở, vì thầy tôi ổng rất nghiêm khắc ( ổng là học trò của Thầy Saito 9 đẳng - Thầy đã mất).Trong lớp tôi có anh rất giỏi, đã học 11 năm rồi, vậy mà cũng chỉ kiu 1, chưa được đai đen gì hết á...Mà nói thật ra thì lúc tôi học tôi cũng tự tin lắm,gì chứ tự vệ là tôi ngon rồi....vậy mà chỉ 1 chuyện khiến tôi thay đổi hết suy nghĩ...Tôi có anh bạn học karatedo 1 năm thôi, tôi thấy thằng này đấm đá tay chân lằng ngoằng, chẳng ra làm sao, tôi mới bảo đấm thử tui 1 cú, tôi sẽ cho ngã ngay...Tôi phải nói rõ đòn thế xki này tôi rất giỏi, thầy còn khen...Nhưng khi anh bạn tôi đấm, tôi không làm sao dừng được tay hắn chứ đừng nói là nắm, bắt...mà dùng thân pháp tránh thì chân hắn tới, hắn đá càng thấp, tôi càng chết...Tôi thực sự lúc ấy rất thất vọng, vậy 4 năm kia tôi đã học được cái gì? Cái gì là thực chiến trong AIKIDO? hay tất cả chỉ là cái bánh vẽ?

May mắn tôi có quen mấy anh trong ĐÔNG PHƯ NG HỘI - VỊNH XUÂN QUYỀN, các anh đã nói với tôi thế này: Mấy người học AIKIDO cứ mơ tưởng aikido cho cao siêu,chứ đã bao giờ dùng được chưa? đã bao giờ đụng chuyện trong thực tế mà dùng aikido chưa?Những người học aikido toàn hoang tưởng để thỏa mãn cái tâm lý mong cầu cao siêu mà thôi.Thực tế toàn vật nhau trong võ đường.Mà có va chạm, khi không dùng được aikido lại tự huyễn mình, tự an ủi mình là mình tập chưa tới...có khi phải lên 2 ,3 đẳng...

Thời gian thì mất quá nhiều, cái đạt được lại chẳng bao nhiêu,cái giá phải trả là quá đắt!

Ngẫm lại mình tôi thấy sao mà đúng quá, tôi đã tự huyễn mình với cái tư tưởng HÒA HỢP và TÌNH THƯ NG, là tự mình gạt mình mà thôi!

Các bạn thân mến, tôi không nói AIKIDO là dở, nhưng trên khía cạnh võ thuật , thật tệ lắm các bạn ạ!Nếu suy nghĩ thực tế 1 chút, các bạn sẽ thấy vấn đề ngay!Aikido hiện giờ cũng giống như 1 môn YOGA mà thôi!

Đây là những suy nghĩ của tôi, mong được chia sẻ với các bạn!Nếu các bạn coi AIKIDO là một môn võ thực sự, tôi nghĩ các bạn càn phải suy nghĩ lại!

Chúc các ban vui khỏe!

SPB-SUTEMI

fourever
06-18-2008, 03:32 PM
CKỹ thuật aikido quan trọng là giữ được trọng tâm, và trong vấn đề ứng xử quan trọng là cách tiếp đòn để làm sao đưa vào thế nắm bắt của mình . Nếu không nắm rõ nguyên tắc va chạm thì 10 lần nhiều khi nắm bắt một cú đấm sắc xuất chỉ cao lắm là vài lần mà thôi, khi nắm rõ thì 10 lần đều y như một . Trong 7 thế nắm bắt căn bản của aikido, nếu không nắm rõ nguyên tắc làm sao va chạm để đưa vào thế nắm tay thì chỉ là uổng công mà thôi . Tất cả sự va chạm đều bắt đầu từ cánh tay rồi sau đó mới vuốt thành thế nắm bắt, còn không thì mình cứ canh mà chộp thì chỉ là hên xui mà thôi .

Ngọc Linh Tử

Anh NLT nói chính xác về vấn đề trên. Hầu hết những người tập Aikido và không có căn bản từ các môn võ khác, họ thường yếu kém trong khả năng tiếp nhận đòn (unrealistic blending). Chu kỳ nầy tiếp tục khi các người trên khi họ trở thành HLV, lúc đó Aikido trở thành một môn vũ chứ không phải là võ. Trong khi Aikido (hay chính xác là Aiki-Jujutsu) là một môn võ rất hửu hiệu, nếu được tập luyện đúng đắn. Với lối tập từ nhiều võ đường hiện nay, Aikido chỉ nguy hiểm khi nào họ bất ngờ nắm được cánh tay của mình :focus:
Võ sinh muốn khá hơn, cần phải tự tập riêng. Thí dụ, lúc xưa, Đạo chủ Aikikai đời thứ 2 đã gởi Moriteru Ueshiba sensei (đạo chủ Aikikai hiện nay) qua võ đường Karate để học từ 1979 cho đến khoảng 1989.

aiki
06-18-2008, 08:37 PM
Anh NLT nói đúng lắm! Xin anh đừng xưng là em vì tui nghĩ anh và tui cỡ tuổi nhau thôi. Cách anh nói hồi xưa tui học Yoseikan toàn làm vậy nhưng khi qua HKD thì bị bà HLV la hoài nên phải bỏ cách đó :nea: :nea: :nea:

Anh 4ever nói đúng phóc luôn. Người nào đã học võ khác thì khi tập HKD sẽ ra đòn khác những người chưa từng tập bao giờ!

aiki
06-18-2008, 09:14 PM
Chào anh APB-Sutemi mới vô diễn đàn.

Cám ơn anh đã post cảm nghĩ của anh. Đây đúng là 1 bài học cho tất cả những thanh thiếu niên mới tập võ (khg phải riêng HKD).

Đa số thầy khi dạy võ cũng như khi đi học văn, họ chỉ dạy căn bản chứ ít khi họ chỉ để thực chiến. Khg phải tập võ trong khuôn khổ 1 võ đường là mình trở thành " bất bại " đâu. Mỗi võ đường, mỗi môn võ tập 1 cách khác nhau. Ngược lại cùng 1 võ đường, họ tập cùng 1 kiểu. Khi gặp 1 đối thủ tấn công cách khác, võ sinh thiếu kinh nghiệm sẽ hoảng vì khg quen cách công đó.

Những người biết áp dụng HKD 1 cách hữu hiệu hầu như họ đều đã tập ít nhất 1 môn võ khác. Vì HKD khg có đấu kháng nên kinh nghiệm " đấu " của đa số võ sinh rất kém.

4 năm HKD cũng chả là gì cả anh ơi. Theo sự hiểu biết nông cạn của tui thì khg có môn võ nào hay hay dỏm hết mà chỉ có võ sinh gioỉ hay khg thôi.

Khi tập với các sư huynh, sư đệ, vì họ là đồng môn nên cách đánh của họ giống nhau. Muốn biết khả năng thật sự của mình thì cần giao lưu với bạn học môn phái khác để học hỏi sơ hở của mình.

Thầy Tissier cũng đã ghi tên học kick boxing, đương kim ĐC cũng đã học karate, thầy Nishio cũng đã học shotokan ... chính vì vậy họ mới biết sơ hở của mình hay võ mình và làm cách nào để tránh nó!

Lúc trẻ tui cũng đã giao lưu với 1 số bạn đã học mấy môn võ khác, tui cũng đã qua con đường " bi đát " như anh kể, nhưng tui khác anh là thay vì nghĩ mình mất thời gian và HKD khg hay, tui suy nghĩ và tìm hiểu tại sao tui thất bại và từ từ chỉnh sửa cách vô đòn của tui. Cái đó tui gọi là kinh nghiệm "thực tế".

Cái điều nguy hiểm nhất của con nhà võ là cái tánh quá tự tin, cứ tưởng mình giỏi. Mỗi môn võ đều có cái sơ hở và khi biết ng kia học võ gì thì mình có thể đổi cách đánh để kềm chế.

Tôi khác anh và bảo đảm kỹ thuật HKD rất hiệu quả, tất cả là tùy cách dạy và kinh nghiệm cá nhân thôi. (tôi đã giao lưu với 1 vài người bạn mà đai đẳng cũng khg thấp mấy trong karate và TKD).

Tui công nhận là nếu muốn áp dụng đòn y hệt khi mình tập thì khá khó, nhưng nếu biết uyển chuyển, nhập nội và tiếp đón đòn công như anh NLT trong DPHVX đã nói thì đã thành công 50% rồi đó.

1 lần nữa cám ơn anh đã post bài trên để mở mắt cho những người quen coi xi nê và tưởng biết chút xíu võ là vô địch!

Ovaltin
06-18-2008, 09:43 PM
Vậy nhân tiện cháu xin hỏi mọi người luôn:khi bắt đầu đi tập võ,chỉ có thời gian đi tập 1 môn thì nên tập aikido trước hay TKD/karate? Cách nào hay hơn: 1.tập aikido 1 thời gian rồi kết hợp tập thêm TKD/karate 2.tập TKD/karate rồi chuyển qua aikido. Nghe có vẻ aikido cần sự trải nghiệm,trước khi tập aikido thì cần nắm bắt nguyên lí và ý nghĩa aikido. Cháu amateur 100% nên nhận xét hơi lung tung rồi :biggrin:

aikideshi
06-18-2008, 10:10 PM
Mình có điều này nói ra mấy anh đừng nói mình tào lao nha: Nếu võ sinh chịu khó, siêng năng thì chỉ cần họ tập các thế khởi động căn bản Aiki Taiso thôi cũng đủ đem ra đường xài rồi. Tuy không đánh được người ta nhưng người ta muốn đánh được mình cũng không phải dễ đâu. Không tin thì mỗi ngày các bạn cứ tập :

Sayu undo : 200 lần
Funekogi undo : 200 lần
Mennuchi ikky undo :200 lần
Tainohenko : 200 lần
Tenkan 180 : 200 lần

Tập cái này chỉ mất chưa đến 30 phút nhưng sau 3 - 6 tháng các bạn thử nhìn lại cách đi đòn của mình xem có gì khác không. Nhó là làm phải đúng kỹ thuật , kỹ thuật sai thì coi như công cốc.

Còn như bạn SPB - SUTEMI nói Aikido không xài được ngoài đường, bạn đánh với dân karate không có hiệu quả. Điều này thì bạn phải coi lại quá trình luyện tập của mình, luyện võ không phải cứ nhiều năm là giỏi đâu bạn à. Quan trọng là phải có khổ luyện. ( bài tập tui nêu trên là 1 ví dụ)

Bản thân Aikido không dở, dở là người sử dụng nó dở mà thôi.

David
06-18-2008, 11:12 PM
Hên xui thôi. CHịu khó tập nhiều (15 năm trở lên) , tập đúng cách thì hên nhiều hơn xui. Hì hì.

gianghohiemac
06-19-2008, 01:14 AM
May mắn tôi có quen mấy anh trong ĐÔNG PHƯ NG HỘI - VỊNH XUÂN QUYỀN, các anh đã nói với tôi thế này: Mấy người học AIKIDO cứ mơ tưởng aikido cho cao siêu,chứ đã bao giờ dùng được chưa? đã bao giờ đụng chuyện trong thực tế mà dùng aikido chưa?Những người học aikido toàn hoang tưởng để thỏa mãn cái tâm lý mong cầu cao siêu mà thôi.Thực tế toàn vật nhau trong võ đường.Mà có va chạm, khi không dùng được aikido lại tự huyễn mình, tự an ủi mình là mình tập chưa tới...có khi phải lên 2 ,3 đẳng...

Thoai bác Su ah bác đừng châm bị thóc chọc bị gạo làm giề :blink: . Bác có ân oán gì với các bác DPH hay tại bác tập trạm trang sai nên bị to bụng lòi...,hay bác chưa LLRRMM được:flirt: , nên bác akay thì mời bác pm riêng nhé :biggrin:.

phamtatdac86
06-19-2008, 02:52 AM
mình nghe được một câu "học võ để không đánh nhau" , xem phim không nhớ tựa...Miyagi...

không có võ dở chỉ có người dở mà thui...các anh học các môn võ khác cũng nói vậy...

SPB-SUTEMi
06-20-2008, 02:06 PM
Chào anh AIKI:

Cám ơn anh đã chia sẻ chút kinh nghiệm! Nhưng không lẽ muốn giỏi AIKIDO phải đi học thêm 1 môn khác 5, 10 năm nữa hay sao? Ngay chỉ điều này thôi, trên phương diện võ thuật ,AIKIDO có thực sự mạnh như người ta vẫn khoác cho nó cái áo mầu mè hay không? AIKIDO có sánh được với các môn võ khác nếu bỏ cái gọi là tình thương và hòa hợp ,(trở về 1 môn võ thuần túy), để rồi thẳng thắn đối diện với nhau hay không thưa anh? Anh đảm bảo kĩ thuật AIKIDO rất hiệu quả,điều này anh đã trải qua thực tế, xin anh thứ lỗi, kinh nghiệm này anh có được khi anh tập luyện trên sàn với mấy người bạn thân quen hay là va chạm thực sự ngoài xã hội? bởi vì tôi thực sự nghi ngờ khả năng của AIKIDO trong thực tế!
Theo cá nhân tôi suy nghĩ, bản chất của võ thuật tất nhiên là phải có va chạm.Ngay cả AIKIDO khi tập cùng UKE cũng rất rõ ràng điều này.AIKIDO luôn đề cao khả năng tự vệ,không tấn công địch thủ,cũng là nói đến trường hợp va chạm đánh nhau thực tế, nhưng người ta đánh mình mà mình ko biết đỡ thì làm sao mà tự vệ? học 4 năm - thực sự là chăm chỉ - như tôi mà vẫn ko đủ chút khả năng tự bảo vệ nào sao? Hay là Aikido chỉ giành cho những người tài năng? người thường thường như tôi sẽ không "hiểu" và "sử dụng" được? Hay Aikido cũng chỉ giành cho những học viên đã từng, đang và sẽ tập luyện 1 môn võ khác trong thời gian tương đương?
Thưa anh AIKI, Aikido có phải là 1 môn võ hoàn chỉnh hay không? Hay Aikido cần phải dùng kĩ thuật của các môn khác để bổ xung thiếu sót mới mong tồn tại?
Đôi dòng tâm sự cùng anh, nếu có chỗ thiếu sót, mong anh bỏ qua!Chúc anh cuối tuần vui vẻ!
SPB-SUTEMI

SPB-SUTEMi
06-20-2008, 02:09 PM
Còn như bạn SPB - SUTEMI nói Aikido không xài được ngoài đường, bạn đánh với dân karate không có hiệu quả. Điều này thì bạn phải coi lại quá trình luyện tập của mình, luyện võ không phải cứ nhiều năm là giỏi đâu bạn à. Quan trọng là phải có khổ luyện. ( bài tập tui nêu trên là 1 ví dụ)

Chào anh Aikideshi!

Nếu 1 môn võ mình phải KHỔ LUYỆN, để chỉ bằng 1 môn võ khác tập nhàng nhàng,thì điều này có đáng hay không?

suriken
06-20-2008, 04:28 PM
Lần đầu tiên ghe' ngang đây, thâ'y các bạn ôm mọng về Aikido nhiều qua' . Đối vo'i mình Aikido , không có nghỉa là mềm dẻo, tự vệ, tình thương gì cả, mà no' chỉ là một dụng cụ tương tự như ca'i kềm, ca'i con vít. Tùy trường hợp mà mình vặn bên phải, vặn bên trái, lúc đâm, lúc gỏ, lúc nạy. Một khi các bạn quan trọng hóa các kỷ thuật 1, 2, 3 theo sách vở, thì nên ở trong võ đường mà đấu, bởi gì nó sẻ mang lại chuyện an toàn cho các bạn. Chuyện ngoài đời đa dạng, không phải lúc nào người ta cũng đưa tay thẳng tới để cho các bạn nắm , bắt, rồi cho người ta đo va'n. Khổ luyện kỷ thuật như anh AikiDeshi đề nghị là chuyện nên làm, nhưng y' thức được môi trường chiê'n đâ'u, nhũng vũ khi' tự chê' lu'c nhâ't thời, khả năng của đô'i thũ, thì mới có cơ hội ngang ngửa . Gặp đô'i thủ Muay Thai, nó đâu co' nhào vô ôm tay, níu áo, mà là gô'i bay cho? bay. Đem triê't ly' tình thương kèm với kỷ thuật 1, 2 , 3 ra thì chắc chắn ca'c bạn se? nhận được tình thương râ't nhiều qua những giòng lệ, vòng hoa, những lời cầu nguyện hay kinh tụng lâm râm bên ngôi mộ vừa mo'i đấp.

aikideshi
06-20-2008, 10:03 PM
Nếu 1 môn võ mình phải KHỔ LUYỆN, để chỉ bằng 1 môn võ khác tập nhàng nhàng,thì điều này có đáng hay không?

Bạn SPB-SUTEMI thân mến!

Khổ luyện để hơn chứ sao lại bằng được. Bạn Sutemi học 4 năm thì có lẽ cũng đã đai đen rồi nhỉ ? Vậy xin hỏi bạn từ đai trắng đến đai đen Aikido có bao nhiêu đòn thế ? Bạn nghĩ mỗi đòn thế như vậy bạn tập được bao nhiêu lần ?

Người ta học karate bạn biết đến đai đen thì trung bình 1 người thực hiện động tác đấm như bạn nói bao nhiêu lần không? không dưới 10 vạn lần đâu bạn à. Bạn thử nghĩ lại bản thân mình xem đã thực hiện những động tác cơ bản như tui đã nêu (Sayu undo,Funekogi undo,Mennuchi ikky undo,Tainohenko, Tenkan 180 ) được bao nhiêu lần nào? Mỗi tuần học có 3 buổi mỗi buổi làm 16 cái lúc khởi động thì trong 4 năm bạn thực hiện được chưa tới 1 vạn lần , chưa bằng 1/10 người ta mà đòi hơn người ta à ? Đúng là viễn vông (Chưa kể mấy buổi trốn khởi động đấy, mấy người cấp cao thường làm biếng khởi động lắm). Tui thấy hiện nay người học Aikido chả ai quan tâm đến mấy cái cơ bản này cả, họ chỉ toàn khoái học đòn, nhiều người shodan rồi mà làm cũng vẫn còn sai nữa. May cho tui là thầy tui là người chú trọng các kỹ thuật cơ bản nên tui cũng chưa đến nỗi bị mất căn bản mẫu giáo mấy cái này.

Bạn nói người bạn kia đấm bạn, bạn ứng dụng aikido nhưng vô hiệu ? Ở đây đáng lẽ bạn phải xem lại mình thì bạn lại đỗ lỗi cho Aikido. Bạn nghĩ bạn là Sư Tổ tái sinh hay sao mà người ta mới vừa ra 1 đòn đầu bạn đã đòi nhào vô nắm, bắt, vật, ném người ta. Muốn đưa người ta vào tròng phải chờ đợi thời cơ người ta sơ hở mà vào chứ. Với lại Người ta đấm tới ai cần dừng cú đấm làm gì, cứ vậy mà dẫn đi luôn chứ. Muốn so sánh 2 môn võ mà chỉ chạm nhau có 1 chiêu đã vội kết luận thì tiêu rồi.

Qua cách mô tả của bạn tui nghĩ trong 4 năm qua bạn chỉ học được hình thức của Aikido chứ chưa học được bản chất của Aikido. Nếu cứ học theo kiểu đó thì đến già trình độ của bạn cũng vậy thôi. Tập kiểu bạn chỉ là tập theo phong trào thôi chứ tập võ mà tập tuẫn có 3 buổi, 1 buổi có 1,5 - 2 tiếng thì tập làm gì?

Nếu các bạn nghĩ ra ngoài thực tế mà ứng dụng đòn Aikido y hệt 100% thỉ đúng là các bạn quá ngây thơ. Tui cũng phù mỏ mấy lần mới rút được kinh nghiệm. Tốc độ ở ngoài phải nói là cực kỳ nhanh, do đó điều cần thiết là phải sử dụng những đòn nhanh, kết thúc gọn và mục tiêu duy nhất là làm đối phương lăn ra đất chứ không phải là đánh đúng thế như khi tập. Nói chung các bạn muốn tập thực chiến thì cứ rủ các bạn học mà tập rồi từ từ rút kinh nghiệm. Thực tế muôn hình vạn trạng nói sao cho hết được.

aikideshi
06-20-2008, 10:13 PM
Chào anh Suriken!

Nghe anh Suriken nói thì tui biết anh học Aikido bị "Gãy gánh giữa đàng" rồi.:friends: :friends:

Tui đánh nhau chỉ sợ nhất là đòn đạp vì nó khó khống chế chứ nếu gặp đối phương đá, lên gối càng nhiều tui càng khoái. Đá cho lắm vào rồi tiếp đất = mông lúc nào không hay luôn.

Còn về cùi chỏ thì chưa tập bao giờ để chiều lên hỏi thầy hêhê... :laugh: :laugh:

fourever
06-20-2008, 10:24 PM
...không lẽ muốn giỏi AIKIDO phải đi học thêm 1 môn khác 5, 10 năm nữa hay sao? Ngay chỉ điều này thôi, trên phương diện võ thuật ,AIKIDO có thực sự mạnh như người ta vẫn khoác cho nó cái áo mầu mè hay không? ... Aikido có phải là 1 môn võ hoàn chỉnh hay không? Hay Aikido cần phải dùng kĩ thuật của các môn khác để bổ xung thiếu sót mới mong tồn tại?

Hiệp Khí là môn võ tay không (empty hand art) của Samurai phát triển cả ngàn năm nay. Mục đích của nó là dùng để khống chế, và bắt sống đối thủ trong chiến trận. Võ sinh tập luyện khả năng tay không để chống lại gươm dao, côn, quyền, cước ... Muốn dùng kỹ thuật khống chế của môn võ nầy, võ sinh cần biết rõ kỹ thuật tấn công. Đối với các Samurai thời xưa, tấn công là chuyện nhỏ. Nhưng với truyền thống của Aikikai là đưa môn Hiệp khí vào với xã hội văn minh hiện nay. Chương trình huấn luyện cắt giảm nhiều về kỹ thuật sữ dụng vũ khí ... Do đó võ sinh cần phải nghiên cứu thêm về kỹ thuật tấn công chứ không phải dùng kỹ thuật tấn công để bổ sung sự "thiếu sót" như anh SPB-SUTEMi suy nghỉ.
Tương tự như thợ mở ổ khóa, họ cần phải nghiên cứu tất cả các kỹ thuật làm ổ khóa hiện nay để đảm bảo khả năng mở được tất cả các ổ khóa.
Anh Aiki hay tôi góp ý là võ sinh nên nghiên cứu cách tấn công để có thể chống đở hửu hiệu hơn. Đây không có nghĩa Aikido cần phải bổ sung từ các môn võ khác.
Ngoài ra, có nhiều người hiểu lầm, aikido là môn võ cần đối thủ nắm lấy tay của mình, vì họ thấy võ sinh tập như vậy. Trong thực tế, võ sinh nắm tay nhau để họ dể thực hiện sự dẩn lực, và rèn luyện thân thể cùng bộ pháp. Khi khả năng nâng cao, lúc đó không thành vấn đề đối thủ có cần nắm tay mình như lúc tập ban đầu và võ sinh vẩn có thể kết hợp chiêu thế đúng đắn.

Đây là 4rum chung, nên chỉ có thể góp ý với các bạn đang tập Aikido, là mình cần phải chú ý các cách tấn công để có thể dùng chiêu thức Aikido hửu hiệu. Nếu không, mình không áp dụng được gì rồi than phiền là Aikido không dùng được. :suicide:

suriken
06-20-2008, 11:37 PM
[quote=SPB-SUTEMi]
Bạn nói người bạn kia đấm bạn, bạn ứng dụng aikido nhưng vô hiệu ? Ở đây đáng lẽ bạn phải xem lại mình thì bạn lại đỗ lỗi cho Aikido. Bạn nghĩ bạn là Sư Tổ tái sinh hay sao mà người ta mới vừa ra 1 đòn đầu bạn đã đòi nhào vô nắm, bắt, vật, ném người ta. Muốn đưa người ta vào tròng phải chờ đợi thời cơ người ta sơ hở mà vào chứ.

Không lẻ cái lý thuyết ở trên chỉ có một mình dân Aikido mới nghì được thôi sao ? Còn các người khác chỉ biết nhắm mắt mà lao vào vậy đo' . Phải chi sẳn dịp nầy, nhân ngày lể đại hội o? Cali, mình làm một cái tournament nho nhỏ offsite, chạm tay, chạm gối, chạm chỏ vo'i nhau giao hửu. Bạn nào le'p vê' thì bao người kia một con lobster 6 lbs o? Tân Cãng (Newport Seafoods) hay 16 lbs Kobe Steak cho vui . Co' bạn nào hưởng ứng không ?

khunglongcon
06-21-2008, 12:20 AM

Chào anh Aikideshi!

như thế nào là KHỔ LUYỆN? có phải lên sân tập hùng hục như trâu là khổ luyện? :nea:
thấy anh nói như vậy, thì KL cũng khuyên anh không nên tập aikido nữa. kiếm môn nào đó nhẹ nhàng tập cho nó sướng cái thân.
/ps: pó tay cái ông này. so sánh hay thiệt..:suicide:

Amateur_aikidoka
06-21-2008, 12:56 AM
Không lẻ cái lý thuyết ở trên chỉ có một mình dân Aikido mới nghì được thôi sao ? Còn các người khác chỉ biết nhắm mắt mà lao vào vậy đo' . Phải chi sẳn dịp nầy, nhân ngày lể đại hội o? Cali, mình làm một cái tournament nho nhỏ offsite, chạm tay, chạm gối, chạm chỏ vo'i nhau giao hửu. Bạn nào le'p vê' thì bao người kia một con lobster 6 lbs o? Tân Cãng (Newport Seafoods) hay 16 lbs Kobe Steak cho vui . Co' bạn nào hưởng ứng không ?

Xin phép cho em có ý kiến:
Theo em thì cái gì cũng có lý do của nó. Các bác ở đây có nhiều bác cao tuổi, cả tuổi đời và tuổi võ, các bác am hiểu ko chỉ môn võ của mình mà còn vài môn phái khác, các bác đều biết được điểm yếu của môn phái của mình nhưng vẫn theo đuổi chắc chắn là có lý do. Em ko dám nói đâu xa, Thầy Phong, một cây đại thụ của võ thuật VN, ai cũng biết trước khi thầy đến với Aikido thầy cũng là võ sư có đẳng cấp của một vài môn phái: Taekwondo, Judo, Thiếu lâm nhưng cho đến giờ môn phái mà thầy gắn bó là aikido.

Cá nhân em với những kinh nghiệm hạn chế của mình cũng thấy những điều bác 4ever nêu trong bài ikkyuo về bad habit rất đúng. Khi trước em có tập Tae và cũng hăng máu muốn thử nọ kia nên mới bảo thằng bạn tập Ka ra đấu thử, kết quả là bị nó túm chân quật xuống đất. Sau đấy em đổi cách vào đòn nhập nội theo kiểu VX thì cậu bạn em lại đâm ra lúng túng ko phản đòn được mặc dù em mới tập VX có vài tháng còn cậu kia tập Ka hơn 5 năm. Những điều ấy ko nói lên rằng môn phái này hay hơn môn phái kia mà điều em nhận thấy, khi tập luyện bao giờ cũng có những quy ước để tạo cho người tập thành thói quen, phải có quá trình tập thì thói quen đó mới thành phản xạ có điều kiện, tuy nhiên như thế vẫn chưa đủ mà cần có thời gian tập luyện lâu dài mới biến những phản xạ có điều kiện đấy thành những thứ khả dĩ sử dũng được.
Nhớ lại khi em mới tập Tae được 3 tháng có gây chuyện cãi nhau với thằng ku cùng xóm, nó chửi mình còn mình thì đuổi nó về tận nhà ko ngờ bị nó vớ khúc gỗ phang cho 1 phát vào đầu, lúc ấy chỉ co biết là mình phản xạ giơ tay đỡ thượng đẳng. May mắn là thanh gỗ bị mục nên tay cũng chỉ bị bầm mất 1 tuần. Chuyện thứ 2 là mới cách đây hơn tháng, mặc dù thời gian tập aikido lâu hơn con số 3 tháng khá nhiều thế mà trên thảm tập vẫn đập lưng xuống đất, tức thở mất mấy phút. Một chuyện kiểu ngoài đường còn 1 chuyện trên thảm tập, nếu khách quan mà nói thì có lẽ aikido vô tích sự thật. Em vốn là thằng hiếu thắng và tư tưởng cá nhân cao, từ ngày tập aikido cảm thấy mình có thể dễ dàng hơn khi tránh những tranh luận ko đáng có, điều mà ngày trước hay gặp phải. Cái này cũng dồng nghĩa với tránh được khá nhiều rắc rối. Liệu có thể coi đây là lợi ích của aikido ko các bác? Em thiết nghĩ, võ thuật nó cũng như âm nhạc, em thích nghe rock, bác thích nghe cổ điển, bác kia lại thích Rap hay hiphop, nếu chúng ta cãi nhau cái của mình hay hơn thì có lẽ chẳng có kết thúc. Mỗi cá nhân có mục đích nghe nhạc khác nhau và cũng phù hợp với những thể loại khác nhau. Võ thuật có lẽ cũng như vậy.

Thôi chết, em lại lộng ngôn rồi, các bác bỏ quá cho em nhá...:friends: :friends:

gianghohiemac
06-21-2008, 03:48 AM
Chào anh AIKI:

.............
Aikido có phải là 1 môn võ hoàn chỉnh hay không? Hay Aikido cần phải dùng kĩ thuật của các môn khác để bổ xung thiếu sót mới mong tồn tại?
Đôi dòng tâm sự cùng anh, nếu có chỗ thiếu sót, mong anh bỏ qua!Chúc anh cuối tuần vui vẻ!
SPB-SUTEMI
Thứ nhất Aikido hay bất kì môn nào cũng không cần phải bổ sung thiếu sót gì cả, chỉ có người tập là cần thôi:friends: .
Thứ hai xin hỏi bác Su: bác đã bao giờ chiến thật ngoài đời chưa? hay chỉ là chiến với các bạn mình ở môn khác?
Nói về chiến thì giữa luyện tập và thực tế nó khác nhau nhiều lắm bác ah:laugh:

kachiusa185
06-21-2008, 07:07 AM
Hôm trước trên ga Sài Gòn vì mải kiếm người nên vấp phải bậc tam cấp, mặt đập thẳng theo hướng xuống nền bê tông. Nhưng nhờ tập được vài tháng Aikido tay chân cũng khỏe, cái động tác gì khi khởi động mình ngã thẳng về phía trước hai tay chống không để mặt chạm đất ấy (em quên mất tên rồi), nhờ tập cái đấy mà hàng tiền đạo của em còn nguyên. Với những người ít khi gây gổ như em, chỉ cần "tự vệ" bấy nhiêu là tốt lắm rồi. Thầy em 5 đẳng Aikido do Nhật cấp, khi huấn luyện cho các bạn chuẩn bị lên đen, thường hay tâm sự, tất cả các môn công phu đều có chung một mục đích. Thầy giảng thêm và thực hiên một số đòn khi đánh thực chiến, ở những người mới tập đòn thế có vẻ rườm rà nhưng qua thời gian, người học sẽ tự gọt giũa, tinh luyện đòn thế của mình, lúc này đòn đánh rất gọn và hiệu quả. Em còn non nghề nên không dám bàn nhiều với các bác. Vốn võ thuật em chỉ có 2 năm Karate ( tập lâu ---> giờ quên sạch :laugh: ) + 5 tháng Aikido, nhờ tập trước Karate nên khi vào học cách thủ giống con nhà võ hơn so với bạn khác :flirt: . Kiến thức về Atemi cũng hữu ích lắm. Nói tóm lại là tùy mục đích tập luyện, ai thích thỉnh thoảng so găng chơi thì nên tiếp thu những cái hay của các môn võ ngoài Aikido, còn không chỉ tập Aikido để rèn sức khỏe và"tự vệ" trong những tính huống bất cẩn đời thường như em là hữu ích lắm rồi. Đừng phê phán! :cool: :friends:

Ăn mày
06-21-2008, 10:21 AM
:biggrin: Hì mấy hôm nay mải lo sửa bài nên quên mất cái Topic này...
Chả dám nói "cao siêu" gì, bản thân Tôi (hic... hôm nay không xưng Khất nữa, xưng Tôi cho nó... đứng đắn:laugh: ) từ ngày tập Akido thấy nó hay hay là! Ví dụ:

1. Hôm đó (27.7.2007) đi lợp mái tôn cho khách, đúng lúc dỡ hàng từ trên xe tải xuống, Tôi bị thằng lái xe nó thả cả cái đầu bó tôn xuống trong khi tay Tôi chưa kịp bám vào... kết quả là tấm tôn trên cùng theo đà nghiêng lao thẳng vào cổ tay Tôi (gớm "người Trần mắt thịt" thì đứt gân là cái chắc) làm cái cổ tay bị cắt một nhát rất ngọt, cả cái vòng cơ cổ tay "há miệng" dài 7cm trắng nõn nhìn thấy mấy sợi gân màu vàng nhạt và một cái mạch máu màu đỏ sẫm đang "đập đập". May sao! Mình phản xạ rất chi là vô thức thôi, cứ thế nương theo lực rơi của tôn mà đưa tay phải ra phía sau mình rồi tiếp đến dùng tay trái (có găng) tóm chặt cái đầu tôn không cho nó "lao" tiếp... hú hồn hú vía về ăn cơm ăn cá... cái tay Tôi sau khi được cấp kíu bằng sáu mũi khâu thì vưỡn cóa thể cử động bình thường. Tôi biết là Tôi may mắn và cũng là nhờ quá trình tập luyện đã giúp Tôi thoát hiểm trong "xíu xiu" ấy. Đến Bác sỹ còn kinh ngạc khi thấy Tôi an toàn vì ông ấy nói "mọi người mà như ông là 'toi' cái bàn tay rồi!" (bình thường mà cứ "gồng" lên thì cóa đến tám sợi gân cũng đứt vài sợi chứ chả chơi)

2. Hôm ấy (khoảng giữa tháng 4.2007) cóa cái hẹn với bạn đi ăn trưa vì Cô ấy sắp bay sang Nhật nên mời. Tôi cũng thấy muộn vì đã giữa trưa nhưng nghĩ đến 3 năm nữa anh em mới gặp nhau thành ra đành "dắm mắt" xách xe ra đường giữa giời nắng... Đến đầu đường cách nhà khoảng 200m cóa ngay "hai ông mãnh" đi xe ngược chiều, chả biết chúng nó vội cái gì mà vượt cái xe tải đi bên cùng chiều chúng nó rồi lần cả sang bên đường Tôi đang đi làm hai chiếc xe máy xuýt "đấu đầu"... Tôi cũng tránh né thoát được nhưng lại bị thằng ngồi sau chửi một câu... Tôi dừng xe (chắc lúc ấy giời nóng nên mình cũng "bốc hoả":flirt:) và hất hàm "mày chửt ai thế thằng ranh?"... Chẳng nói chẳng rằng, hai thằng quay xe lại ngay. Tôi cũng không vừa, dựng xe và đứng... "chờ đòn"... Kết quả ra sao ACE biết không?.. Một thằng lao vào như chớp tung một đấm vào giữa mặt Tôi... Xoạt... kịch...ặc... Tôi di chuyển Sankaku tránh cú đấm trực diện đồng thời tay phải đẩy vuốt từ trên ngực qua cổ rồi lên đến cằm thằng mát dạy khiến nó ngã ngửa... Thằng thứ hai chạy vòng ra phía sau Tôi định oánh trộm, Tôi chờ khoảng 1s thấy nó lao đến liền làm bộ ngồi thụp nhưng chỉ là hơi khuỳnh chân rồi dùng lưng+hông tì vào đùi nó đoạn dùng hai tay túm hai chân nó "bốc" thẳng lên giời... nghe đánh "bịch", thằng thứ hai cũng "hạ cánh" bằng... đầu. Thằng thứ nhất lồm cồm bò dậy bị Tôi đá cho một cái đúng màng tang buộc phải "nằm lại"... Tôi thấy hai thằng vưỡn còn chửi được nhưng không dậy nổi bèn lên xe đi đến chỗ hẹn cùng "nàng"... Trưa đó ở cái quán bún chả phố Ngọc Khánh cóa một "thư sinh" hiền lành đang ăn trưa với một người đẹp. Chuyện thật một trăm phần trăm, ai không tin cứ đến cái quán đối diện cổng sau của khu Triễn lãm Giảng Võ hỏi chủ quán...

Qua đó gút lại vướn đề là AIKIDO CÓ THỂ ÁP DỤNG TRÊN THỰC TẾ CHỨ NÓ KHÔNG Đ N THUẦN LÀ MỘT MÔN VÕ-TÌNH-THƯ NG-ÂM-DƯ NG-PHỐI-HỢP. Hì... cái Bác nào khoái tôm hùm giống Tôi thế cơ chứ!!! Tiếc cái là Tôi tập nhố nhăng ấy mà, thực tế là chỉ cóa thể tính bằng khoảng 100 giờ lên lớp thôi. Bạn bè bảo Tôi "chính ra là khi ra đường mà oánh nhầm mấy ông mới tập còn gay hơn những người tập lâu..." chả hiểu họ đang khen hay đang "mắng" mình nữa nhưng hễ mà an toàn cho bản thân đã quý lắm rồi! Cóa phỏng ACE?!:friends:

Nice the Weekend All!

AM

suriken
06-21-2008, 10:35 AM
Chào anh Suriken!

Nghe anh Suriken nói thì tui biết anh học Aikido bị "Gãy gánh giữa đàng" rồi.:friends: :friends:

Tui đánh nhau chỉ sợ nhất là đòn đạp vì nó khó khống chế chứ nếu gặp đối phương đá, lên gối càng nhiều tui càng khoái. Đá cho lắm vào rồi tiếp đất = mông lúc nào không hay luôn.

Còn về cùi chỏ thì chưa tập bao giờ để chiều lên hỏi thầy hêhê... :laugh: :laugh:

:laugh: :laugh: Anh Aiki có lẻ hiểu lầm ý của tui, tui không có ý chê kỷ thuật của aikido là dõm, tui chỉ nói là phải biê't sử dụng đú'ng lúc, đúng thời điểm thôi . Chuyện đụng chạm ngoài đời, không nên bó buộc vào kỷ thuật của Aikido,và chỉ có kỷ thuật của aikido, trong khi còn ca'c kỷ thuật khác có thể giải quyết sự việc, dứt khoa'c hơn, lẹ làng hơn . Cho Sủiken hỏi thăm anh AkiDeshi đang tập luyện ở đâu vậy .

aikideshi
06-21-2008, 09:29 PM
Chào anh Suriken!

Mình cũng nghĩ giống bạn nếu ra thực tế mà áp dụng kỹ thuật Aikido như những gì mình học thì rất khó thành công. Chúng ta nên đơn giản hoá đòn thế, chú ý tập kỹ cách lách khỏi trục tấn công của UKe, và tập kỹ các bài tập cơ bản lúc mới vào đai trắng.

Mình đang tập tại TTHĐTTN Quận Bình Thạnh. Tiếc là ở xa Cali quá nên không cùng bạn tham gia đại hội được.

:friends: :friends: :friends:

aikideshi
06-21-2008, 09:48 PM
: Thằng thứ hai chạy vòng ra phía sau Tôi định oánh trộm, Tôi chờ khoảng 1s thấy nó lao đến liền làm bộ ngồi thụp nhưng chỉ là hơi khuỳnh chân rồi dùng lưng+hông tì vào đùi nó đoạn dùng hai tay túm hai chân nó "bốc" thẳng lên giời...

Nice the Weekend All!

AM

Nó đang lao đến mà bạn Khất dám tỳ lưng + hông vào đùi nó thì đúng là dũng cảm thật. Tui là tui không dám đâu. haha :laugh: :laugh: :laugh:

aikikai
06-21-2008, 10:11 PM
Chuyện anh AM kể có thể làm thành phim hành động được đó anh. hehe. rất hấp dẫn..

nói chung, mục đích tập võ của aikikai không hợp với chủ đề của topic này nên không có gì phải tranh luận chi cho mệt.
vào đây viết vài dòng cho dzui và... chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ!:laugh:

caimatkhongchoiduoc
06-22-2008, 03:55 AM
Tôi thấy các bạn nói về Aikido thực chiến, hic, tôi thì thấy nó là điều không tưởng.

...

May mắn tôi có quen mấy anh trong ĐÔNG PHƯ NG HỘI - VỊNH XUÂN QUYỀN, các anh đã nói với tôi thế này: Mấy người học AIKIDO cứ mơ tưởng aikido cho cao siêu,chứ đã bao giờ dùng được chưa? đã bao giờ đụng chuyện trong thực tế mà dùng aikido chưa?... Mà có va chạm, khi không dùng được aikido lại tự huyễn mình, tự an ủi mình là mình tập chưa tới...

Tui chia sẻ với anh Sutemi. Tui rất mê Aikido, và đồng thời cũng có rất nhiều nghi vấn về aikido thực chiến. Tui cũng mở một topic "aikido không thực chiến" ở diễn đàn này, nếu anh Sutemi quan tâm thì xem thử.

Thực ra tui thấy những câu trả lời của mọi người trên này cho anh cũng quy về một số ý, đại loại là "học thì học, áp dụng được hay không là do mình," hoặc là "tập chưa tới nơi." Mà trả lời như thế, tui chắc anh không tâm phục.

Ăn mày
06-22-2008, 07:25 AM
: Thằng thứ hai chạy vòng ra phía sau Tôi định oánh trộm, Tôi chờ khoảng 1s thấy nó lao đến liền làm bộ ngồi thụp nhưng chỉ là hơi khuỳnh chân rồi dùng lưng+hông tì vào đùi nó đoạn dùng hai tay túm hai chân nó "bốc" thẳng lên giời...

Nice the Weekend All!

AM

Nó đang lao đến mà bạn Khất dám tỳ lưng + hông vào đùi nó thì đúng là dũng cảm thật. Tui là tui không dám đâu. haha :laugh: :laugh: :laugh:

Hờ hờ... thì đã bảu là mới tập mà lị. Chả biết cóa phải hai thằng du-côn-dởm ấy nó kém hay tại mình... "liều" nữa Đại sư ạ!:biggrin: Hay tại khi trước đi làm thuê làm mướn người ta mà Khất mỗ hay cóa cái kiểu tư thế "nhổ cây" ấy lắm!:focus: Cứ theo nhời Đại sư-Hiệp khí (AikiDeshi) thì làm như vậy nguy hiểm lắm à? Vậy thì thôi lần sau Khất mỗ sẽ dzút kinh nghiệm để dùng "kiểu khác" mà ứng phó vậy! Tai hại ở chỗ là mình chả biết mức độ chấn thương khi mình gây ra cho "đối tác" thôi ACE ạ!

Chúc cả nhà vui vẻ!

AM:friends:

aikideshi
06-22-2008, 09:42 AM
"Deshi" tiếng Nhật là "Đệ tử" chứ không phải đại sư đâu bạn ơi! Tui mà xưng đại sư thi chắc tổn thọ quá.

Bạn AM vui tính thật haha:laugh: :laugh:

suriken
06-22-2008, 05:45 PM
[quote=aikideshi][quote=Ăn mày]: Thằng thứ hai chạy vòng ra phía sau Tôi định oánh trộm, Tôi chờ khoảng 1s thấy nó lao đến liền làm bộ ngồi thụp nhưng chỉ là hơi khuỳnh chân rồi dùng lưng+hông tì vào đùi nó đoạn dùng hai tay túm hai chân nó "bốc" thẳng lên giời...

Nice the Weekend All!

AM

Tui hỏi thiệt anh bạn AM không co' no'i chơi chứ . Đối thủ đang trong cái tư thế lao tới từ phía sau mà bạn luồn tay, hốt một ca'i di'nh hai chân, thì quả là chuyện lạ . Trừ khi bạn có một thân thể ẻo lả (dẻo) như của các cô, hay là bạn cùng đô'i thủ đang trong tư thê' "chim mông cọ cọ" ...( hà hà... Khất cin phép "cất" cái dòng này đi nhá! Trong này "các em các cháu" hơi nhều nên để hình ảnh anh-em-mình luôn đẹp trong mắt... trẻ-thơ) Chỉ co' tư thê' nầy thì mới hô't một ca'i được hai chân mà thôi, hoạc là đô'i thủ đang ôm eo ê'ch cua? bạn và lưng vựa vào va'ch tường . Cũng co' thể đô'i thủ đang lao tới, thấy cái phao câu của bạn khêu gợi quá, nên đứng lại ngắm nghía, và bị bạn hốt chân cho đáng cái đời gì có ý râu xanh với nình ông con chai. Phải chi lúc đo', có ai chụp hình, bây giờ kèm theo câu chuyện kể, bỏ lên đây cùng chia sẻ với các anh em thì vui biết mấy nhở .

Ăn mày
06-22-2008, 06:27 PM
...Đối thủ đang trong cái tư thế lao tới từ phía sau mà bạn luồn tay, hốt một ca'i di'nh hai chân, thì quả là chuyện lạ ...

:biggrin: Thân chào Anh/Bạn/Em Suriken!
Cóa nhẽ là Khất thiếu sót khi biên bài chưa hết ý nên khiến ACE hiểu nhầm??? Là thế này ạ:
Khi tên thứ hai thấy bạn nó bị oánh đau quá (cái đòn Tenchi-Nage làm nó bổ ngửa) thì cùng lúc nó dựng xe xong là chạy vòng ra sau lưng Khất luôn. Chỉ thoáng thấy nó có ý đồ tập kích phía sau là Khất đã di chuyển (sankaku lùi một bộ) sao cho thân mình nó với mình gần như song song (chứ không phải thằng trước thằng sau như cái sự tưởng tượng phong phú của Anh/Bạn/Em Suriken đâu). Và nếu ai là "con nhà Võ" đều hiểu một điều nếu như nó lao đến càng nhanh thì cái sự "đo đường" càng sớm khi Khất đưa nó vào tư thế như vậy.:suicide:
Hớ hớ... Khất mỗ là "tre đực" một trăm phần trăm không "mối mọt" và... "đầy đủ chức năng"... há há... Cám ơn "người anh em" đã biên một bài "kê" rất hay!

Chúc ACE một tuần mới công việc và học tập hiệu quả!

AM

suriken
06-22-2008, 07:15 PM
...Đối thủ đang trong cái tư thế lao tới từ phía sau mà bạn luồn tay, hốt một ca'i di'nh hai chân, thì quả là chuyện lạ ...

:biggrin: Thân chào Anh/Bạn/Em Suriken!
Cóa nhẽ là Khất thiếu sót khi biên bài chưa hết ý nên khiến ACE hiểu nhầm??? Là thế này ạ:
Khi tên thứ hai thấy bạn nó bị oánh đau quá (cái đòn Tenchi-Nage làm nó bổ ngửa) thì cùng lúc nó dựng xe xong là chạy vòng ra sau lưng Khất luôn. Chỉ thoáng thấy nó có ý đồ tập kích phía sau là Khất đã di chuyển (sankaku lùi một bộ) sao cho thân mình nó với mình gần như song song (chứ không phải thằng trước thằng sau như cái sự tưởng tượng phong phú của Anh/Bạn/Em Suriken đâu). Và nếu ai là "con nhà Võ" đều hiểu một điều nếu như nó lao đến càng nhanh thì cái sự "đo đường" càng sớm khi Khất đưa nó vào tư thế như vậy.:suicide:
Hớ hớ... Khất mỗ là "tre đực" một trăm phần trăm không "mối mọt" và... "đầy đủ chức năng"... há há... Cám ơn "người anh em" đã biên một bài "kê" rất hay!

Chúc ACE một tuần mới công việc và học tập hiệu quả!

AM

Ah !! thì ra là thế . Đương nhiên đứng song song với nhau là hốt dề dàng. Nhưng mà tở vẩn chưa hiểu, làm sao mờ cậu có thể " dùng lưng+hông tì vào đùi nó" rồi bốc lên giời cho được . Nhưng bây giờ tớ có cái thắc mắc khác. Nê'u địch thủ lao tới càng nhanh, sao không dùng kỷ thuật đẩy mặt nó xuống đướng luôn, mà lại ôm giò , bốc ngược lên . Kỷ thuật của lảo Khất hình như là đi ngược vói nguyên lý của aikido rồi đó.

tkdkid
06-22-2008, 08:30 PM
Kỹ thuật của sư huynh Suriken em hiểu, trong vật lý gọi là tạo một vector để cho đối phương đổi hướng sẽ đo và nếm đất. Nhưng nếu dùng đoản như anh nói thì nó đâu còn là Aikido nữa. Đẩy thì phải dùng sức mà lý thuyết của Aikido đâu có chơi đòn mang tính chất cương mảnh như vậy được ?

Vovinam cũng có 1 đòn giống như anh AM nói, hốt lên tung đối thủ ra sau lưng. Nhưng em tin là đòn đó không thực tế, cứ tưởng tưởng mình đang lao tới mà có anh nào ngang tầm, khom xuống mà mò, mà cầm cái chân mình thì cái đầu gối mình làm bằng muốt chắc ? không ngay tầm mà sút ?

Chỉ chia sẽ ý kiến không có ý bôi bác, chê nhe anh em.

Thân mến.

Ăn mày
06-22-2008, 10:06 PM
...Nhưng mà tớ vẩn chưa hiểu, làm sao mờ cậu có thể " dùng lưng+hông tì vào đùi nó" rồi bốc lên giời cho được . Nhưng bây giờ tớ có cái thắc mắc khác. Nê'u địch thủ lao tới càng nhanh, sao không dùng kỷ thuật đẩy mặt nó xuống đường luôn, mà lại ôm giò , bốc ngược lên . Kỷ thuật của lảo Khất hình như là đi ngược vói nguyên lý của aikido rồi đó.

Cin lĩnh ý "người anh em" phê bình. Hà hà... chả là hồi đó mới đi tập nên vưỡn còn cái "tật" dùng bước di chuyển của HKD nhưng khi "kết đòn" thì lại quen tay kiểu "đô vật" (chả giấu gì ACE, ông chủ cũ của Khất là một đô vật đất Hà Tây:friends: ) Nên cái chuyện đổ Tấn kiểu "quái chiêu" hẳn là vưỡn còn giữ... hị hị... "phòng khi hữu sự" ấy mà! Bởi vậy nên khi biết chuyện, Sư huynh đứng lớp đã "nhắc" khẽ : "Cậu đừng dùng mấy cái "nguy hiểm" ấy mà áp dụng thường xuyên không khéo hỏng hết cả "nghề" đới...". Hì chấp làm gì một kẻ mới "chân ướt chân ráo" bước vào "làng" HKD:laugh: ? Đơn giản là vưỡn còn biết dùng kỹ thuật Aikido để tránh né là OK rồi.

@tkdkid: Đúng như T-Kid nói, Thực tế là nó định lao vào túm tóc hay làm gì đó bằng tay nên hai cái chân nó chưa kịp "sút" gì đã bị Khất này tì (mà lại là đùi trái, hẳn là không phải bên "thuận" của nó). Tiếc là hồi đó không đi cùng ai, chứ nếu không thì cũng đã cóa Clip phục vụ ACE nhìn để ôm bụng cười:laugh: . Sau lần đó Khất mỗ bị nhều người "mắng" là... liều đới! Đây chỉ là một chút xíu "mẹo vặt" để xử dụng ngoài đường ấy mà... hà hà...

Regards!

AM

drcuvo
07-08-2008, 08:29 AM
em cũng đồng ý v6án đề atemi trong thực tế rất quan trõng, vì nó làm phân tán sự tập trung giúp mình dễ bắt nhịp hơn,. nhưng cũng phài cần thận với nó vì nếu như mình wá tập trung vào nó sẽ làm mình lố đà, tèn ten

Yanagi
07-19-2008, 11:26 AM
Hì,cái đó 1 phần do cậu chưa quen với cách ra đòn ngoài thảm(trong sân tập thì Uke có sẵn kinh nghiệm té,cậu thì biết Uke sẽ ra đòn ra sao),1 phần là do cậu lo ngại chấn thương cho mấy người bạn vì sàn tập ở đây là xi măng,nền đá nên 1 khi đã ngã thì không trật cổ tay cũng gãy xương sườn nếu gặp Uke amato như thế)cái này là trong tiềm thức nên nó sẽ tự động làm cho các giác quan của bạn như đông cứng lại,hệt như lúc phải cua gấp mà cái thắng xe đột nhiên không ăn(căng thẳng như vậy í).Để khắc phục bạn hãy LUÔN GIỮ BÌNH TĨNH,nhịp thở đều đặn và luôn tự tin vào kĩ thuật của mình.1 cách khác là hãy hãy tập trung vào 1 điểm như cổ tay của uke để làm thói quen trước khi ra đòn :nhịp 1 vươn người tới dùng kĩ thuật nắm tay uke;nhịp 2 dùng phương pháp vòng tròn trong aikido;nhịp 3 là ra đòn kết thúc.Vấn đề ở đây của bạn không phải là kĩ thuật mà là tinh thần căng thẳng khi ra đòn,hãy thả lỏng người,nương theo chiều chuyển động của uke(bạn không nhất thiết phải ra đòn ngay khi uke tấn công)vì ngoài đời thật không phải lúc nào ra đòn lập tức cũng tốt cả mà quan trọng là thời điểm ra đòn.Ví như khi uke dùng sức thật mạnh đấm tới nhưng không vươn người và tư thế vững chãi thì với sức quá yếu bạn hãy tạm né sang mặt ngoài của cánh tay ra đòn,khi uke rút tay lại thì bạn chạy lại sát và uyển chuyển đưa tay ra....
Mình mới tập vài buổi aikido thôi nhưng trước đây từng tập qua tae nên cũng có ít nhiều cảm giác ra đòn.Đó chỉ là kinh nghiệm bản thân,có gì sai sót mấy bạn góp ý dùm ^^.

aiki
12-29-2008, 12:39 PM
Clip này cho thấy rõ 1 số đòn HKD được dùng trong MMA. Thành công hay khg là trong sự bất ngờ hết.

http://www.youtube.com/watch?v=qxm09n5lIMk

caimatkhongchoiduoc
12-29-2008, 09:47 PM
Cái post của anh Aiki hay thật. Áp dụng được hay không cứ nhìn đấy mà suy. Rõ ràng là ở ngoài không thể có chuyện đòn thế y như trong dojo được, và muốn thực chiến thì ít ra cũng phải đỡ hoặc tránh được vài cú đấm đá để mà nhập nội chứ.

Có điều những lần biểu diễn và cả băng dĩa của Hombu dojo làm cho nhiều môn sinh ảo tưởng, xem xong rồi mường tượng ra rằng thực chiến cũng như thế thì quá là gây hại.

Tui cũng chia sẻ với những thắc mắc và cảm giác của anh Sutemi. Vì tui cũng nhiều lúc có cảm giác như thế. Nhưng tui nghĩ anh Sutemi đã sai lầm khi nhờ 1 người bạn Karatedo đấm thử để áp dụng ngay lúc đó theo cách mà anh vẫn dùng trong dojo. Tui nghĩ anh Sutemi nên thử cách khác, như thế này nè: ra đấu với người bạn đó đi, đừng có nói là đánh đòn gì hay thử gì hết. Trong lúc đấu, anh lừa lúc nào đó mà đánh thử vài đòn khoá khuỷu tay hay cổ tay hay ném uke xem, chắc là thế nào cũng được 1 lần.

Còn nếu trong lúc thử mà bị dính vài cú đấm hay đá thì ráng chịu vậy, biết sao giờ. Tui từng bị choáng váng quáng gà luôn trong lúc thử rồi mà. Võ cương họ có lực ghê lắm, trúng một cú có thể xiểng niểng luôn. Có thế mới biết, phải không các anh?

aiki
12-30-2008, 01:27 PM
Có điều những lần biểu diễn và cả băng dĩa của Hombu dojo làm cho nhiều môn sinh ảo tưởng, xem xong rồi mường tượng ra rằng thực chiến cũng như thế thì quá là gây hại.

Thực tế khác tập anh CMKCD ơi!

Nhưng tui nghĩ anh Sutemi đã sai lầm khi nhờ 1 người bạn Karatedo đấm thử để áp dụng ngay lúc đó theo cách mà anh vẫn dùng trong dojo. Tui nghĩ anh Sutemi nên thử cách khác, như thế này nè: ra đấu với người bạn đó đi, đừng có nói là đánh đòn gì hay thử gì hết. Trong lúc đấu, anh lừa lúc nào đó mà đánh thử vài đòn khoá khuỷu tay hay cổ tay hay ném uke xem, chắc là thế nào cũng được 1 lần.

Tập kiểu này rất dễ mất hoà khí lắm đó anh! Dân võ hầu như ai tự ái cũng cao, ít khi chiụ thua lắm. Hồi xưa tui cũng có thử kiểu này, cũng "dính" đòn mấy lần và cũng xém làm gẫy tay bạn luôn. Bây giờ tui tập "hiền" đi 1 chút. Ở chỗ tui có 1 người bạn 5 dan TKD, 3 dan Kempo và 3 Kyu aikido. Hắn cũng lớn tuổi như tui và thích tập với tui vì cách tui ra đòn thực tế. 2 đứa tui đã có giao kèo là nếu thấy hở thì cứ "tự tiện xoa bóp" mấy chỗ hở.o:) o:) Tập vậy mới vui chút xíu.:-" :-"

David
01-01-2009, 02:10 AM
Đòn thế Aikido có thể áp dụng vô thực tế. QUan trọng là người tập đó thôi. Với David , Aikido tập cho khoẻ, giảm stress, vui vẻ. Cón áp dụng ngoài thực tế thì ... hên xui thôi.

dolly
01-12-2009, 05:06 AM
hi,cả nhà
em cũng có một chút kinh nghiệm vui trong khi ứng dụng aikido vào cuộc sống
Em thì không được tập Akido nhiều (chỉ khoảng hơn 2 năm thời cấp 3) còn sau đó em tập chuyên về Taichi và thêm một số thuật cẩm nả thủ của 1 dòng phái thuộc Tây Tạng (cũng không biết tên chính xác là gì , chỉ nghe thầy nói thế)
Từ khi tập các môn nhu quyền, thì dường như trong mình hình thành những phản xạ hơi khác khác(khác với các môn võ Cương)

ví dụ:Khi thấy một đồ vật hoặc mình làm rớt một đồ vật gì đó, tay và mắt mình sẽ tự động đón trước điểm rơi một cách chính xác,(dạng như "đón" đòn trong võ thuật)

Em thì có tật vừa đi vừa nhay tung tăng nên thường hay trượt vo chuối,nhưng hầu như chưa lần nào chụp ếch ca, vì mỗi lần trượt thì trong lượng của mình tự nhiên chuyển về phía chân còn lại nên đáp rất nhẹ nhàng ,hoặc trong các trường hợp vấp phải các vật cứng thì cơ thể em tự động thả mình theo đà vấp và bước thêm các bước hoặc cùng lắm là lộn mèo ...
Còn về thực tế thì chưa được thực tế nhiều chỉ có một lần dùng đòn gì quật qua hông hạ một thằng gây sự. Chính xác nó nhào vào đánh theo lối loạn xì ngầu quyền , em cũng rối ,không biết nắm tay nắm chân như thế nào đành nhào vào ,vào một đòn vật qua eo ,rồi thấy nó rớt xuống ,

em cũng hoang quá (khi đó mới học đươc 2 năm aikido) cứ xiết xiết chéo cổ áo nó làm nó nghẹt thở (may mà mấy đứa bạn kéo ra---> từ đó mới biết không ngờ lực tay của mình cũng được được (có lẽ nhờ tập nắm bắt và một thời gian siêng năng tập akiken)

Có một lần đấu với thằng em tập taekwondo(black belt),đúng là chỉ một lần duy bắt được chân đó(cú đá tạt ngang) và xoay 1 vòng ném nó thẳng vào tường, hix nó cũng khiếp,vì lực đá càng mạnh thì lực ném càng lớn (thế là tối hôm đó mừng sướng cả người vì chống được dân taek,)Nhưng ai ngờ hôm sau tái đấu, một sự thật khá phu phàng , chứng tỏ trước đó chỉ là hên hên,...(mà người ta thường nói hay không bằng hên mà..)

Sau một thời gian , có cơ hội đi du học , tới một nơi xa lạ , len net search một loạt các club thì cuối cùng quyết định chọn thằng taekwondo (vì lâu nay em khá sợ gặp mấy đứa cao cao mà dùng taek thì bó tay không chụp được)

Vào Club thì em cũng không khai báo với instructors mình đã học võ gì vì cũng chỉ tương se chi học taekwondo về các đòn đá, nhưng ai ngờ có 1 ông instructor rành về hapiko hay vật sambo gì đó, thế là club có thêm nhiều màn đấu vật và dùng các đòn khoá,,thế là xuất hiện những điều thú vị(không ngờ quá trình tập trước đây lai hưu ích cho mình thế)

lâu rồi mới vào lại diễn đàn docj mục này thấy hay quá nên viết hơi dài dòng mong anh em thông cảm...

aiki
01-13-2009, 08:45 AM
Hay lắm Dolly

Nên tập thêm TKD đi. Học nhiều võ thì càng dễ biết sơ hở của mình thôi. Khi học nhiều môn thì sẽ biết mình thích cái gì nhất và sẽ trở lại hay tiếp tục học môn đó 1 cách dài hạn.

ambato
10-21-2009, 01:14 AM
Tôi thấy chủ đề này rất hay khi có rất nhiều bạn tham ra với nhiều ý kiến trái triều. Tôi xin phép đưa ra ý kiến của mình:

Tôi xin giới thiệu là tôi tập karate hồi cấp 2 được nửa năm, thì lên cấp 3 tôi chuyển sang TKD và luyện 3 năm liền. Sở dĩ chuyển sang TKD vì rất ngưỡng mộ các đòn đá của môn này.( Vì xem thi đấu nhiều mà.) Và kinh nghiệm thi đấu của tôi trong bộ môn nà là không ít. Có lúc thắng, lúc thua là thường. Thua là vì chiến thuật mình chưa bằng người ta hoặc mình không nhanh bằng người ta. Điều quan trọng nhất là đêm TKD ra ngoài đời thực chiến cũng cực kì khó khăn. Trong thực chiến ngoài đời, người ta càng dùng ít đòng chân càng tốt vì khi bạn đá chích là lúc bạn sơ hở và thiếu cân bằng nhất, dễ ngã nhất và ngoài đời chiến đấu mà đề đo đất coi như bạn mất hết thượng phong.

Trong thời gian tôi đi du học Ấn Độ thì cũng xảy ra nhiều những đụng độ (sinh viên mà) và cũng có lần tôi bị hạ đo ván bởi một tay boxing mới tập được nửa năm. Tôi bị đôi phương đấm một móc vào bụng, lúc đây quả là khí huyết nhộn nhạo, không tài nào thở nổi. Tôi gục xuống và mất hết sức chiến đấu. Vậy theo một số bạn TKD thua Boxing sao??? Khi một người luyện TKD đến hơn 3 năm thua một người luyện boxing mới nửa năm bằng một cú Knockout. Tôi cũng xin trả lời cái thua của tôi chính là không biết dùng võ và không biết nên dùng vào lúc nào hay nói đúng hơn là học chưa đến nơi đến chốn. Nếu trong chiến đấu xáp lá cà thì dùng chân khác gì tự xát. Đòn chân của TKD nhất là những đòn đá vòng cầu chỉ uy lực khi có một khoảng cách nhất định. Khi khoảng cách rút ngắn ta phải biết thực hiện những đòn đánh bằng tay, bằng vai, bằng đầu và bằng kinh nghiệm.

Bẳn thân mỗi môn võ đều có sở trường và sở đoản và người giỏi võ phải biết lợi dụng sở trường trong chiến đấu. Nếu như thấy đối phương vung chân từ xa đá thì đừng ngu gì lao vào bắt chân người ta. Những đòn như vậy khác gì các bác lấy cương để đỡ cương.

Đánh đấm mà không suy nghĩ, không hiểu hết cái nguyên lý võ học. Một số bác ở đây luyện Aikido lâu năm mà vẫn bị karate cho ăn đòn là vì các bác dở, các bác thiếu kinh nghiệm và các bác học kém. Tôi thấy Aikido sở trường chiến đấu cận chiến ở những khoảng cách gần. Nếu như bác nào dân Aikido mà gặp dân TKD như em thì đừng giữ khoảng cách, áp sát để đối thủ không đá được, hoạc lúc đối thủ thực hiện đòn đá cao như tolo hoặc đá xoay là lúc các bác lao vào tóm lấy người họ. Như vậy là về mặt khoảng cách các bác đã thắng khi rút ngắn cận chiến vậ thì quá lợi rồi còn gì.:D chưa kể đối thủ đá như vậy thằng bằng làm sao còn tốt nữa. :D
Tiếp. Phàm đã tập võ là phai tập luyện bài bàn kĩ càng. Biến đòn đánh thành một phần cơ thể mình. Tập luyện cần mẫn để các chiêu thức đó chỉ như là phản xạ, đến lúc có tình huống là tự bật ra thì mới là người có võ. Bởi vậy khônng có gì bù lại được cái chăm chỉ đó. Một võ sĩ Boxing chẳng hạn, tấp đấm liên tục trong vài tháng trời thì cú đấm của họ sẽ trở nên lợi hại và là vũ khí sở trường của họ. Động vào người họ là y như rằng cú đấm bật ra nhu lò xo, dính vào thì dù anh TKD đai đen, hay mấy anh Vinh Xuân cũng xịt mắu là bình thường. Đừng có nói môn nào hơn, môn nào kém.

Bản thân Lý Tiểu Long, môt môn đồ Vịnh Xuân khi sang Mỹ thì cũng từng thảm bại dưới tay các cao thủ Karate, Boxing... Không lẽ kết luận Vĩnh Xuấn kém các môn kia??? không áp dụng vào thực chiến????. Các bác đề cao TKD của em quá nhưng nói thực nếu trúng đòn của TKD thì cũng có thể knock out. Mà lỡ em đá trượt mà bị bác karate nào lao vào cho em một đấm vào cằm, vào hàm, vào bụng thì em cũng đi..... Nói tóm lại càng không thể áp dụng ngoài đời nếu như không luyện đến độ tinh thâm. :D

Quay trở lại với Aikido. Những ai đang luyện môn này thì đừng có nản. Nguyên lý chiến đấu của Aikido quả thật rất tàn khốc. Nếu như ai đã từng xem người ta luyện Aiki jutsu thì thấy, chấn thương là chuyện bình thường. Mà toàn là chấn thương khủng khiếp. CHính vì vậy vị tổ sử của môn Aikido ngày nay mới phải lược bớt những đòn tấn công nguy hiểm nhằm đưa cong người đến hướng thiện chứ không phải là trừng phạt tàn bạo. Các bác luyện Aikido nên chăm chỉ luyện đồng thời cả thể lực. Bất kì những cuộc thi đối kháng trực diện đều cần đến thể lực. Thể lực duy trì độ nhanh nhẹn, độ nhạy bén và phản xạ cũng như nhãn quan chiến thuật. Khi sảy ra xung đột ngoài đòn thế thì phải duy trì được thể lực tốt. Vì thế mới có câu" luyện võ mà không luyện công thì cũng bằng không". Tiếp đó phải biết dùng chiến thuật, chứ cứ lao như trâu húc mả vào tóm tay tóm chân người khác là coi như thua rồi. Ở đây tôi thấy bác SUtimi gì đó kếu là đấu với anh Karate mà bị oánh như thế thì kể bác đúng là người luyện võ mà không luyện công. Bác luyện như vậy kể như chỉ là luyện thể dục dụng cụ chứ không phải là luyện aikido :D. Đã vậy lại còn thách đâu khác gì bác đi ngược lại cái DO của Aikido :D. Tôi thấy qua một số bài viết thì tôi có thể nói bác không có cái "căn" của người học võ. Người học võ là phải chăm chỉ tập luyện, chịu khó nghiền ngẫm, thắng không kiêu, bại không nản, nghiền ngẫm, đào sâu. Đây vừa mới học 4 năm, chưa biết đến đâu đã quá tự tin. Đến lúc bị oánh thì lại thất bại thảm hại, suy xụp lòng tin.:D heheh. Bác không nên học võ nữa mà hãy học thiền đi.

To: Các bạn đang luyện aikido. Tôi muốn nói là mỗi môn võ là cả một công trình được đúc kết từ rất nhiều máu, mồ hôi của các vị tiền bối. Bởi vậy có thể nói đó là tinh hoa, nghệ thuật và cũng là cái đạo của nhân loại. Học khi nào nắm được cái hay, cái tinh hoa thì mới có thể áp dụng được. Đừng nghĩ mình thuộc bài là có thể chiến đấu được rồi. Thuộc bài, nghiền ngẫm, nhuần nhuyễn, biến nó thành phản xạ. Hơn nữa hãy nhân ái và đừng nghĩ đến chiến đấu nhiều quá :D. Một đòn khóa tay mà không biết điều phối lực dễ dẫn đến tàn phế một con người đó.

Chúc những ai luyện võ luôn có một tâm hồn thành thản. Hãy theo cái DO đến cùng cho đến khi bạn ngộ được.

sukochua
11-24-2009, 07:33 AM
ko biết shomeuchi và các đòn mở đầu của uke có được coi là 1 đòn tấn công áp dụng trong thực tế của aikido ko nhỉ :-k , nếu là đòn tấn công thì có lẽ người tập aikido phải tập cách tấn công cho đúng chứ ko phải phẩy ruồi để nage ra đòn rùi lại tự giác ngã để kết thúc đòn cho nhanh :-({|= !!!
em nghĩ đâu phải chỉ các đòn của nage mới là đòn của aikido, uke luyện tập, trao đổi với nage, uke có đấm thì nage cũng đấm, uke chém nage cũng chém chỉ có cái là làm trong thời điểm nào là thích hợp thôi, em xem các trận đấu giữa jujitsu, boxing, judo, hapkido, tán thủ, thì họ trước sau gì cũng có 1 vài đòn giống nhau, cũng có những cách đánh tương tự aikido, chỉ có cái họ dùng đến đấm đá nhiều hơn và chỉ sử dụng khóa-bẻ-quật trong các trường hợp áp sát quá mức mà đòn đấm đá ko còn phát huy hiệu quả ...
nghĩ đến đây em ko biết sự khác biệt giữa các môn võ trên thế nào nữa #-o hay chỉ đơn thuần là khác nhau về quan điểm "dụng võ" chứ còn cách đánh, cách tập luyện về lâu dài chắc cũng ko khác nhau lắm ko biết có đúng ko nữa :-k

aiki
11-24-2009, 08:43 AM
nghĩ đến đây em ko biết sự khác biệt giữa các môn võ trên thế nào nữa d'oh! hay chỉ đơn thuần là khác nhau về quan điểm "dụng võ" chứ còn cách đánh, cách tập luyện về lâu dài chắc cũng ko khác nhau lắm ko biết có đúng ko nữa

chào sukochua mới vô diễn đàn.

Đòn võ thì đa số giống nhau, nhưng sự khác biệt là cách tập. HKD hiện tại khg chỉ đấm đá nên aikidoka tấn công như phủi ruồi. Lúc xưa thì có dạy và các HLV muốn thấy Uke vững chắc khi tấn công, và đòn công phải thấy rõ là đòn công ...

Xin_Chỉ_Giáo
09-29-2010, 11:07 AM
Xin chào các a chị trong diễn đàn hiepkhidao.com , e đã theo dõi mục này từ đầu trang , và mới resig nick đễ trao đỗi vấn đề vs mọi người . E cũng thich aikido và có xem nhiều clip trên youtube , e thấy cách ra đòn rất nhanh và hiệu quả , vậy nếu mình biết cách áp dụng trong thực tế , thì mình có nhanh như thế không ạh . http://www.youtube.com/watch?v=h__CdPeJoXo&feature=related , clip trên đây có phải là những đòn võ của Aikido không ạh :D , e mới vào có gì đừng mắng e :(

p/s : e đang tìm chỗ học Aikido ( HCM ) , a chị nào biết chỗ học chất lượng + thời gian là 2 4 6 , giờ : 7h trở đi thì replay lại dùm e nhé . Chúc mọi người khõe
Thân !!

aiki
10-03-2010, 07:46 PM
Chào XCG mới vô diễn đàn.

Đa số đòn clip trên là đòn HKD, nhưng có thể nói đúng hơn là đòn Aikijujitsu.

Nếu tui khg lầm cái nhóm làm clip trên ở bên đông âu và bên đó giống bên VN, hay thích những gì "thực chiến". Cái này là quay phim nên mới nhuyễn vậy thôi.

e thấy cách ra đòn rất nhanh và hiệu quả , vậy nếu mình biết cách áp dụng trong thực tế , thì mình có nhanh như thế không ạh .

Trong thực tế, nhanh hay khg là tùy mình thôi. Nếu bình tĩnh thì khg nhanh, nếu hấp tấp hay nhiều đich thủ thì lẹ.

aiki
01-29-2011, 07:11 PM
Thêm 1 chuyện thật vừa xẩy ra cách đây vài tuần.

Sư huynh tui đã phải áp dụng HKD để bảo vệ con gái.

Chuyện xẩy ra và đầu tháng 9 2010. Con gái của 1 trong những HLV tui, trên đường đi học về nhà, khoảng 6:30- 7g chiều, đã bị 1 gã côn đồ tính làm bậy. Khi cô ấy về cách nhà vài căn, 1 tên du đãng đã bắt em ấy và tính làm chuyện bậy bạ.

Nhưng em ấy đã la ó và vùng vẫy thoát chạy về nhà. Hôm đó sư huynh tui đi làm về sớm, và khi thấy con gái chạy vô nhà khóc nức nở, SH hỏi chuyện gì xẩy ra. Sau khi nghe kể, SH tui hỏi tướng mạo tên côn đồ và chuyện xẩy ra ở đâu.

Thế là SH tui chạy ra kiếm “thủ phạm” và rất ngạc nhiên khi thấy hắn vẫn còn đứng ngay hiện trường. Để tránh gậy chuyện trước, SH tới nói với hắn đại khái như sau:

“con gái tui vừa bị 1 người phá tại nơi này và ông giống như người con gái tôi đã miêu tả. Xin mời ông về tới nhà tôi để con gai tôi nhận diện. Tôi xin lỗi trước nếu tôi lầm người và xin chịu mọi trách nhiệm”.

Khi vừa nói xong câu đó, tên thủ phạm liển lên thể thủ và chửi thể liền. Theo SH tui, tên này cũng là tay anh chị và chắc là dân kickboxing. Hắn đấm như dân quyền anh và cũng đá khá mạnh.

Thế là 2 bên “trao đổi quyền” và SH tui thấy rõ hắn có “kinh nghiệm đánh đường”. SH tui lãnh 1 quả đấm ngay cầm và 1 cú đá ngay đùi. Nhưng tên kia khg lỡi đụng “thừa thắng” để áp dụng “chẩu quyền” hay “kết thúc” SH tui mà hắn trần chờ như dân quyền anh trên đaì.

Khi hắn tấn công tiếp thì bị SH tui nhập nội, xiết cổ và kềm chế hắn cho tới khi cảnh sát tới.

Sauk hi bị tải về ty, cảnh sát cho hay là hắn vừa từ trong tù ra cách đó vài ngày. Và cảnh sát khg ngạc nhiên là hắn vẫn lẩn quẩn nơi hiện trường vì thường thường khi phụ nữ bị hãm hiếp, ít ai dám can thiệp hoặc trở lại kiếm hung thủ.

Sau sự việc này, SH tui rút ra kinh nghiệm sau.

1- Ngoài đường, khi đánh nhau hay bị đấm vô mặt trong khi lúc tập thì hay đám vô người
2- Đánh nhau thật thì khi đấm, đối thủ rút tay về liền (như boxing) nên rất khó chụp tay như khi tập

Từ kinh nghiệm SH tui vừ nêu, tui thấy rõ là cách tập của Aikikujitsu thực tế hơn HKD và vì HKD khg có đấu kháng nên võ sinh thiếu “kinh nghiệm chiến trường”.

Xin ACE cho ý kiến.

minhtv74
02-19-2011, 02:53 AM
Thực sự mà nói, nếu hiệu quả trong đánh lộn, từ xưa tới nay chỉ có các bộ môn liên quan đến "vật" là rất hiệu quả khi đánh đường. Nhìn qua những võ đài thực chiến đẳng cấp như UFC (Ultimate Fighting Championship), MMA (Mixed Martial Arts), ko cần biết anh là ai, tập môn gì, huân huy chương bao nhiêu , chỉ cần biết đánh lộn, xin mời lên đánh thì thấy rõ một thực tế là các nhà vô địch đều là môn sinh của các bộ môn như Jujitsu, Sambo, "..và vật Hà Tây.. :D" ... nói chung là liên quan đến vật, còn mấy bộ môn khác hầu như không có đất diễn, các kĩ thuật khóa đều thực hiện ở các cự ly siêu ngắn và hiểm. Xem người ta đánh, tui mới hiểu : "Trước thực lực tuyệt đối, mọi kĩ xảo chỉ là vô nghĩa" :D

David
02-27-2011, 04:35 PM
Em đồng ý với ý kiến của anh Aiki :" Từ kinh nghiệm SH tui vừ nêu, tui thấy rõ là cách tập của Aikikujitsu thực tế hơn HKD và vì HKD khg có đấu kháng nên võ sinh thiếu “kinh nghiệm chiến trường”. nhưng không phải Aikido không thể áp dụng . Quan trọng làm người tập luyện như thế nào thôi.

AikidoKyu7
10-17-2013, 08:43 AM
Nhận tiện có thread này về aikido trong thực tế em cũng xin chia sẻ 1 kinh nghiệm mà em vừa mới xảy ra sáng nay xong
Số là sáng sớm vừa đi học aikido zìa, đang ra khỏi lớp chạy được khoảng 20m, vừa đi vừa sướng vì mồ hôi quá trời và đang mơ mộng đâu đâu nữa. Đang chạy xe phía sau xe của 1 chị kia chở con đi học, đến ngay ngã ba thì chị đó giảm tốc độ đột ngột để suy nghĩ xem đi thẳng hay quẹo. Xe em thì vẫn đang đà tới trước (mặc dù tốc độ cũng không nhanh chắc cỡ 40km/h), và lại đang mơ màng nên không kịp phản ứng, bóp thắng mà xe vẫn cứ lao tới :rolleyes: . Thế là "oành", xe em húc thẳng vào đít xe chị kia, không biết là do bị húc xong em bị bay ra hay là em nhún chân nhảy ra khỏi xe nữa, chỉ biết lúc đó em bay ra khỏi xe mình và đưa nguyên cái mặt lao xuống dưới đất. Đúng ra thì phải đưa cánh tay xuống và lộn 1 vòng như lúc tập thì ngon ăn rồi, nhưng thực tế thì em chỉ kịp quay cái mặt qua và cái gò má bị đập xuống cái rầm :rolleyes:. em thì bay như phim còn 2 mẹ con chị kia vẫn ngồi trên xe không bị gì cả :D.

Lúc về vừa đau mà vừa bực(bực nhiều hơn là đau), tại sao lại đưa nguyên cái mặt xuống mà không biết đưa cái tay chống để ukemi, phải chi mình lúc đó chỉ cần đưa được cánh tay xuống tiếp đất xuống là được rồi vì em vẫn nhớ khoảng khắc đó vẫn đủ thời gian để quay cái mặt qua.
Qua vụ này rút ra kết luận là phản xạ và cách tập của bản thân vẫn chưa hiệu quả lắm (có sư huynh/sư tỷ nào tư vấn để lần sau có té thì phản xạ tốt hơn giúp em)

P/s: vẫn còn đi làm tốt và ấm ức vì không đặt cái tay nên lên đây chia sẻ vài dòng với mọi người :rolleyes:. Chúc mọi người ngày làm việc zui zẻ

aiki
10-18-2013, 08:57 PM
Cái chính là Aikidokyu7 kh bị sao hết.

Như vậy là ukemi AKDK7 chưa tập nhiều tới mức để thành phản xạ! Phản xạ là tự nhiên làm, còn nếu phải nghĩ tới là ... đường còn dài. Cách tập duy nhất để thành phản xạ là tập hoài, vài vạn lần may ra tới nơi đó ... Khi nào mà té khg cần nghĩ tới có phải xoay người hay phải để chân này trước chân kia nữa thì là khá tiến bộ rồi.

Surfgrass
10-23-2013, 01:44 AM
Em đồng ý với ý kiến của anh Aiki :" Từ kinh nghiệm SH tui vừ nêu, tui thấy rõ là cách tập của Aikikujitsu thực tế hơn HKD và vì HKD khg có đấu kháng nên võ sinh thiếu “kinh nghiệm chiến trường”. nhưng không phải Aikido không thể áp dụng . Quan trọng làm người tập luyện như thế nào thôi.

Post này David viết lâu rồi nhưng SG muốn chia sẻ một điều học được là không có môn nào thực tế hơn môn nào. Thực tế là như thế nào thì không ai đoán được, nhiều trường hợp có thể xẩy ra, người tấn công có vũ khí hay không? Vũ khí gì? Có mấy người, người tấn công có mai phục và tấn công bất ngờ không? Người tấn công có biết dùng vũ khí không...Mình không thể nào mà đoán đươc chuyện gì sẻ xẩy ra.

Khi thầy Takamura của Shindo Yoshin ryu còn sống, trong một seminar thầy dạy thì có một anh học karate và đấu vật thách đấu với thầy trong giờ nghỉ ăn trưa, anh này nói là kĩ thuật jujutsu của thầy sẽ không dùng được trong sàn đấu của MMA, thầy miễm cười nhận lời thách đấu và cỡi giày ra bước lên sân, anh chàng MMA nhào vào và chụp 2 chân thầy Takamura vật thầy xuống sàn, trong khi anh chàng tấn công và tìm cách làm cho thầy Takamura qui phục thì mọi người ở seminar thấy có một cọng dây nhỏ bay ra từ tay thầy Takamura và choàn vào cổ anh chàng MMA, ngay tức thì mặt anh chàng này biến sắc và trong chốc lát thì anh này nín thở. Thầy Takamura khi cởi giày ra đả dấu một sợi dây giày vào trong tay áo, thầy dùng một đòn căn bản trong những kỉ thuật dây của Shindo Yoshin ryu để xiết cổ anh MMA. Sao khi thầy làm cho anh MMA tỉnh lại thì có nói là anh này suy đoán sai lầm khi anh thách đấu, một là anh suy đoán trận đấu có luật lệ như MMA, 2 là anh suy đoán thầy không có vũ khí. Điều lạ là khi thầy lấy dây giày ra để vào tay áo trước mặt mọi người mà không ai thấy, ai cũng đoán là trận đấu không có vũ khí. Bài học là không ai đoán được chuyện gì sẽ xẩy ra trong thực tế

Về mặt kỹ thuật dùng trong thực tế thì nhiều học sinh không biết là đa số tất cả những đòn thế là "kata", kata như là một cái bình chứa đựng, trong đó chứa những nguyên tắc và khái niệm. Nhiều bình khác hình dáng nhưng tất cả đều dùng để chứa đựng. Thí dụ như có nhiều cách làm người ta mất thăng bằng, một trong những cách đó là khóa khớp để ảnh hưởng tới cột sống của uke, dựa theo đó thì tất cả các đòn ikkyo, nykyo, sankyo...đều giống nhau. Khi sử dụng trong thực tế cái dùng được không phải là đòn thế mà là nguyên tắc và khái niệm của đòn. Dựa theo nguyên tắc và khái niệm thì đòn thế có thể được sáng chế ra để ứng dụng tùy theo trường hợp.

Một cái ít người nhắc tới là phản ứng hóa học trong cơ thể con người khi bị kích thích (chemical response). Nhiều người học võ hay là vận động viên thể dục thể thao khi lâm trận thì tim đập mạnh, run rẫy hết tay chân, không phản ứng được gì hết, bao nhiêu năm trời tập khổ cực tan biến trong giây lát. Trường hơp này rất là phổ biến trong những vụ hãm hiếp, nạn nhân toàn thân run hết do adrenaline nhả ra. Muốn được bình tỉnh khi đối diện với thực tế thì phải tập cho cơ thể quen với sự tăng giãm adrenaline đột ngột gây ra do sư căng thẳng về thể chất và tâm lý. Ngoại trừ trong quân đội, ít môn võ nào tập để giải quyết vấn đề này.

Học sinh Aikido khi tập không bao giờ cảm thấy bị đe dọa khi uke tấn công làm sao Aikido có thể đem ra dùng trong thực tế đối đầu với bạo lực nếu môi trường võ đường luôn luôn là hài hòa?

aiki
10-27-2013, 01:52 AM
Cái từ "thực tế" phải định nghĩa cho rõ! SG cho 1 thí dụ điển hình đó.

Tui khg nhớ đã kể chuyện thầy Chiba chưa (post nhiều bài quá, khg nhớ nữa!). Trong 1 seminar khá lâu rồi, sau seminar đi uống bia với thầy, tui "gạ" hỏi thầy 1 số chuyện tui nghe kể về thầy mà khg biết là thật hư ra sao.

Số là vào khoảng thập niên 70, khi thầy trở về lạu Nhật sua khi từ Anh về, thầy được Hombu cho làm "phụ trách HKD quốc tế" hay gì gì như vậy (khg nhớ chức gì nữa) và cũng làm "thư ký gì đó" ở Hombu. Lúc đó, có 1 người cứ hay tới Hombu tỉ thí đấu (trước khi thầy về), đã bị "tư chối" mấy lần. Sau khi thầy đã về hắn cũng tới thách đấu nữa (kiểu chê HKD khg thực chiến) và lần này có 1 sư huynh hay sư đệ "chơi" thầy và nhờ thầy "giải quyết" dùm vấn đề này.

Thầy có hẹn tên đó ở 1 nơi, và 2 người có "đụng chạm" nhau chút xíu. Nghe kể là chỉ vài giây là xong. Tên kia bị thầy đá vô đầu gối và gục luôn, khg đứng dậy được. Hắn kêu thầy ăn gian, khg dùng "đúng đòn HKD".

Cũng 1 lần nữa trong khi đi uống bia với thầy sau 1 lần seminar khác, tui cũng hỏi thầy về cách áp dụng HKD trong thực tế. Thầy nói là nếu "mày muốn đánh ai, hãy núp trong bóng tối với cây gậy baseball, chờ địch thủ đi qua, nhầy ra phang 1 cái là xong!!! Thực tế là vậy, cần gì dùng võ?"

Tui chưng hửng, nhưng nghĩ cũng đúng.

Thầy Tamura khi còn sống cũng có nói 1 lần - "võ bậy giờ khg như xưa, hồi xưa là sống chết, bây giờ là thể thao - khg thể so sánh được!"

Andy
02-24-2018, 08:31 AM
Post này David viết lâu rồi nhưng SG muốn chia sẻ một điều học được là không có môn nào thực tế hơn môn nào. Thực tế là như thế nào thì không ai đoán được, nhiều trường hợp có thể xẩy ra, người tấn công có vũ khí hay không? Vũ khí gì? Có mấy người, người tấn công có mai phục và tấn công bất ngờ không? Người tấn công có biết dùng vũ khí không...Mình không thể nào mà đoán đươc chuyện gì sẻ xẩy ra.

Khi thầy Takamura của Shindo Yoshin ryu còn sống, trong một seminar thầy dạy thì có một anh học karate và đấu vật thách đấu với thầy trong giờ nghỉ ăn trưa, anh này nói là kĩ thuật jujutsu của thầy sẽ không dùng được trong sàn đấu của MMA, thầy miễm cười nhận lời thách đấu và cỡi giày ra bước lên sân, anh chàng MMA nhào vào và chụp 2 chân thầy Takamura vật thầy xuống sàn, trong khi anh chàng tấn công và tìm cách làm cho thầy Takamura qui phục thì mọi người ở seminar thấy có một cọng dây nhỏ bay ra từ tay thầy Takamura và choàn vào cổ anh chàng MMA, ngay tức thì mặt anh chàng này biến sắc và trong chốc lát thì anh này nín thở. Thầy Takamura khi cởi giày ra đả dấu một sợi dây giày vào trong tay áo, thầy dùng một đòn căn bản trong những kỉ thuật dây của Shindo Yoshin ryu để xiết cổ anh MMA. Sao khi thầy làm cho anh MMA tỉnh lại thì có nói là anh này suy đoán sai lầm khi anh thách đấu, một là anh suy đoán trận đấu có luật lệ như MMA, 2 là anh suy đoán thầy không có vũ khí. Điều lạ là khi thầy lấy dây giày ra để vào tay áo trước mặt mọi người mà không ai thấy, ai cũng đoán là trận đấu không có vũ khí. Bài học là không ai đoán được chuyện gì sẽ xẩy ra trong thực tế

Về mặt kỹ thuật dùng trong thực tế thì nhiều học sinh không biết là đa số tất cả những đòn thế là "kata", kata như là một cái bình chứa đựng, trong đó chứa những nguyên tắc và khái niệm. Nhiều bình khác hình dáng nhưng tất cả đều dùng để chứa đựng. Thí dụ như có nhiều cách làm người ta mất thăng bằng, một trong những cách đó là khóa khớp để ảnh hưởng tới cột sống của uke, dựa theo đó thì tất cả các đòn ikkyo, nykyo, sankyo...đều giống nhau. Khi sử dụng trong thực tế cái dùng được không phải là đòn thế mà là nguyên tắc và khái niệm của đòn. Dựa theo nguyên tắc và khái niệm thì đòn thế có thể được sáng chế ra để ứng dụng tùy theo trường hợp.

Một cái ít người nhắc tới là phản ứng hóa học trong cơ thể con người khi bị kích thích (chemical response). Nhiều người học võ hay là vận động viên thể dục thể thao khi lâm trận thì tim đập mạnh, run rẫy hết tay chân, không phản ứng được gì hết, bao nhiêu năm trời tập khổ cực tan biến trong giây lát. Trường hơp này rất là phổ biến trong những vụ hãm hiếp, nạn nhân toàn thân run hết do adrenaline nhả ra. Muốn được bình tỉnh khi đối diện với thực tế thì phải tập cho cơ thể quen với sự tăng giãm adrenaline đột ngột gây ra do sư căng thẳng về thể chất và tâm lý. Ngoại trừ trong quân đội, ít môn võ nào tập để giải quyết vấn đề này.

Học sinh Aikido khi tập không bao giờ cảm thấy bị đe dọa khi uke tấn công làm sao Aikido có thể đem ra dùng trong thực tế đối đầu với bạo lực nếu môi trường võ đường luôn luôn là hài hòa?

Đồng ý với ý kiến của SG.
VD: Khi tập trong dojo, có vũ khí là dao nhựa, mọi người đã tỏ ra lúng túng, không biết sẽ phản ứng ntn, dùng đòn gì. Nếu ở ngoài đường, đối thủ cầm dao nhọn, sắc lẹm, không cho ta thời gian chọn lựa thì liệu mình có áp dụng đòn không, hay chỉ nghĩ, làm sao thoát cho nhanh khỏi tình huống này???
Theo quan điểm cá nhận, chúng ta tập võ, là tập cho tinh thần sự bình tĩnh, kiểm soát được cảm xúc bản thân, để tìm hướng giải quyết nếu gặp vấn đề. Biện pháp cuối cùng, mới dùng đến tay chân.

maimai
11-10-2018, 08:00 PM
Lướt youtube thấy video của anh này. mọi người xem rồi cho ý kiến nhé.

Xem kênh của anh này thì thấy ảnh tập đc 14 năm, muốn tìm cách tập Aikido thực tế hơn.
Anh đó có làm nhiều video áp dụng thử aikido với dân MMA hay BJJ nhưng không hiệu quả lắm

https://www.youtube.com/watch?v=Gae5n_e4GsE

https://www.youtube.com/watch?v=g3IwxR2Ar-I

Hector
11-11-2018, 11:42 AM
Em nghĩ là cũng hay hay. Nhưng sẽ hiệu quả hơn để chơi trò MMA khi mình tập MMA luôn. Hoặc chí ít thì cũng từ bỏ suy nghĩ rằng Aikido là môn vật, siết (Grapling) và phải đợi người ta tấn công. Chơi có nhiều kiểu mà, ta có thể tiến tới đấm vờ nhanh một cú rồi lùi khỏi tầm rồi lặp lại chẳng hạn.

aiki
11-12-2018, 11:41 PM
Trong 2 cái clip mà MM post, cái đầu (Haymaker) thì thấy rõ anh chàng này khg hiểu gì về KHD hết. cách vô đòn như vậy là chết, uke khg MTB và khg biết tí gì về nguyên lý căn bản của HKD! chỉ có biết cái hình thôi.

Clip 2 thì chỉ "có chết tới bị thương thôi" ! dùng chiêu thức của đối thủ thì sao mà làm ăn gì được? ví dụ như dân đô vật, karate hay TKD, họ chuyên về 1 lối đánh. Mình khg quen những lối đó mà theo họ thì chỉ có chết!

Hãy áp dụng châm ngôn "biết mình biết địch" thì còn ít "may mắn" sống sót !

Vài hàng ba hoa chút xíu! mong ACE thông cảm!

Surfgrass
11-22-2018, 11:54 AM
Haizz...

1. Aikido dùng "Kata"
2. "Kata" là một phương pháp dạy về nguyên lý hay nguyên tắc của đòn thế, nó không cần thiết là phải thực tế hay không, đa số là không thực tế
3. Nguyên tắc đòn thế thì có thể dùng được, đòn thế thì không.
4. Môn võ nào cũng tập dựa vào một sự dự đoán
5. Không môn võ nào là thực tế hết

Có ai nghĩ mấy đòn tước kiếm và tước dao của Aikido là thực tế không??? ;)