PDA

View Full Version : Ui da...koshi nage, chưa học chưa biết nó "đau"...!

jackchan1987
04-02-2007, 12:40 PM
Hồi trước chưa được học đòn Koshi thì thấy rất muốn học, thấy nó hay hay, lạ lạ, nhưng học rồi thì...hỡi ôi...đau...đau...đau.
Không biết có ai mới tập đòn này có cảm giác giống mình không ha. Lúc đầu thì cái cảm giác sờ sợ khi bị đưa lên lưng, ui da, lúc đó tui chỉ biết gồng cứng người do sợ "độ cao" , sợ lúc té xuống không biết té là...đi cái đầu..., nhưng mà cuối cùng thì tui cũng đã khắc phục được tình trạng sợ "độ cao" của tui (cũng gọi là tàm tạm đi) khi được làm Uke mấy lần. Có bạn nào có kinh nghiệm gì về đòn này không? xin chỉ giáo!!!
Tui được biết kinh nghiệm đầu tiên là: không nên sợ, cứ liều mạng rồi sẽ không sợ...!

cucat
04-02-2007, 06:49 PM
Hehe, kiếm anh/chị đai đen nào đánh đòn tốt cho họ quăng mình mấy chục lần là hết sợ àh! :laugh:

aikikai
04-02-2007, 08:33 PM
làm uke koshi phải thả lỏng người, mình càng gồng cứng thì càng đau đó. người mới bắt đầu tập thường có cảm giác đau ở vùng dưới bụng, do cơ thể chưa quen. bạn mới tập té koshi nên nhờ các đai cao hơn để tập, sẽ an toàn và ít đau hơn.
thân,

thevagrant
04-02-2007, 11:13 PM
Mình thỉnh thoảng cũng làm Uke cho mấy đai cao đánh đòn này. Nếu bạn té nổ tốt thì cứ "vô tư", thả lỏng cơ thể và .....tận hưởng cảm giác thoải mái!!! Nói thật làm uke cho đòn này còn đã hơn đi mát- xa .

hagakure
04-03-2007, 11:26 AM
Lần đầu Hagakure tập đòn Koshi Nage cũng đã khá lâu rồi , cảm giác tuyệt lắm . Bản thân cũng vượt qua được cả cảm giác sợ hãi sau khi ngã xong . Mà đòn này có 1 kiểu đánh giống đòn Goshi Barai bên Judo ( cách kiểm soát tay Uke khác chút xíu )

bangsonmynhan
04-11-2007, 02:21 AM
Chắc hôm nay lên sân phải thử qua koshi cho bik quá. (vì tò mò thôi, chứ thật ra mình té nổ chưa được tốt lắm, tại hay bị đau chân nên tránh té nổ nhìu sợ bị ảnh hưởng)

aiki
04-20-2007, 10:47 AM
Bangsonmynhan cho biết cảm tưởng té Koshinage đi! thấy sao?

Steven
05-20-2007, 10:09 AM
hiện giờ bên đây có 2 cách té , 1 là té 2 chân không chạm vào nhau !, 2 là chân này bắt chéo qua chân kia !? vậy khi koshi mình sẽ ứng dụng cái nào hả các anh ?!

lanhtu
06-13-2007, 04:07 AM
em cũng vừa được làm uke cho cái đòn koshi này mà sao lúc ngã xong em ko cảm thấy đau gì cả hay nage ném chậm ko biết (em nằm trên lưng 1 lúc sau khi chỉ cách ngã thầy em mới ném xuống-lần đầu tiên mà:laugh: )
theo em ngã 2 chân không chạm nhau phù hợp hơn, nhất là lúc bị ném nhanh vắt chân qua không khéo lại đập cả vào nhau rồi đập xuống sàn ấy chứ :suicide: :focus: :wacko:

aiki
06-13-2007, 02:25 PM
hiện giờ bên đây có 2 cách té , 1 là té 2 chân không chạm vào nhau !, 2 là chân này bắt chéo qua chân kia !?

Steven hay Lanhtu có thể minh họa 2 kiểu té này được khg?

yeu_aikido
06-20-2007, 03:30 AM
cho em hỏi khi Nage vào đòn Koshi thì tấn của Nage có cần đứng rộng hơn Uké?

rồi khi mình nhún người xuống có cần thấp đến đầu gối Uké?em nghe 1 chị bảo khi vào đòn thì phải thấp hơn đối phương,thường là hông Nage xuống thấp đến gối Uké,ko biết có đúng hay ko,mong đc chỉ bảo:laugh:

cloud
06-26-2007, 06:47 AM
to yeu_aikido: theo mình nghĩ thui nha, nếu mình tấn cao hơn uke sẽ dễ bị phản đòn, ko bít đúng hok nữa.

NgDaLat
06-26-2007, 07:30 AM
hiện giờ bên đây có 2 cách té , 1 là té 2 chân không chạm vào nhau !, 2 là chân này bắt chéo qua chân kia !?

Steven hay Lanhtu có thể minh họa 2 kiểu té này được khg?

Ở chỗ tui cũng có 2 kiểu xếp chân khi té.

Hai chân không chạm vào nhau đai khái giống như hình này chỉ có cái khác là chân co hơi duỗi ra. Góc giũa cẳng dưới và cẳng trên khoảng 135 độ thay vì 90 dô như trên. Góc 90 sẽ rất dể bị trât khớp gối nếu rớt mạnh. Chân đang thẳng đó cũng co lai chut xíu (>135 đô) và nằm phẳng trên mặt đất. đồng thời góc độ giữa hai chân sẽ rộng hơn để tránh hai chân đập vào nhau.

Hai chân chéo là cái chân đang duỗi thẳng ở dưới đất đó sẽ gần như gập hẳn lại nằm phẳng trên mặt đất. Chân đang co đó sẽ duổi ra nhiều hơn (135 đô) và gần như nằm phía trên chân gập phía dưới.

Có phải vậy không Steven, Lanhtu?

Steven
06-26-2007, 10:02 AM
Ừ đúng rồi , ste vừa tìm hiểu và biết được cách té thứ 1 ( hai chân không chéo nhau ) có thể ứng dụng tốt trong thế té koshi ( omote-tạm gọi vậy ) , nhưng ờ 1 số đòn ( waza và kokyu ) hoặc koshi ở dạng ura ứng dụng cách té 2 ( chéo chân sẽ tốt hơn ) .

aiki
06-26-2007, 10:40 AM
yeu_aikido va cloud đọc bài này đi thì sẽ hiểu tại sao phải xuống thấp.

http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=229

Về vụ ukemi, hồi xưa tui đã bị chấn thương với đòn Koshi. Vì Nage đánh quá nhanh và mạnh, và cũng vì người chưa đủ nóng nên tui đã bị 'rách háng', 4 tháng nằm dưỡng thương ...:wacko: :wacko:

Tui khg để ý nhưng ít thấy ai té mà chân chéo lắm. Để hôm nào để ý xem tui té kiểu nào !

NgDaLat
06-26-2007, 09:55 PM
Tui khg để ý nhưng ít thấy ai té mà chân chéo lắm. Để hôm nào để ý xem tui té kiểu nào !

Thật ra té chéo chân là giống như Ukeme tới trước có đập tay. Té xong là đứng dậy liền. Nghe nói Pat sensei té xong là bả đứng dậy quăng mình liền. Chắc bả té kiểu này.

NgDaLat
06-30-2007, 10:35 PM
Clip này té đa số chéo chân. Cám ơn Bushido
http://www.youtube.com/watch?v=NGOA4MYDuVo

aiki
07-04-2007, 10:42 AM
Cám ơn NgDalat! bây giờ hiểu té chéo chân là sao rùi! bên tui nói khg nên té chéo chân (khg nhớ rõ lý do nữa). Mà hình như té chéo như vậy vì người Uke quay khg đủ hay khg thả lỏng đủ thì phải!

gianghohiemac
07-04-2007, 08:02 PM
Tôi thấy té Koshi đau hay không đau thì còn tùy vào Nage nữa. Nếu Nage đánh tốt thì Uke ngã sẽ không đau.
Giờ có mấy sân trong SG có phương pháp tập mới, học được khoảng 4, 5 buổi đầu là cho ngã Koshi ngay rồi:biggrin:. Tôi thấy cái đấy khá hay đấy.

NgDaLat
07-05-2007, 07:34 AM
Ở Clip trên
http://www.youtube.com/watch?v=NGOA4MYDuVo
Cú té cuối cùng chéo chân rõ ràng nhất

Các bạn thử so sánh với kiểu té "amanda style" xem sao
http://www.youtube.com/watch?v=U8RD6kB2xxg

mimo
08-04-2007, 05:53 AM
hí hí, cái vụ koshi này. thú thực là em chưa làm uke lần nào hít á. toàn nage thoai :biggrin: kiểu này phải thử 1 lần cho biết mới đc :blink: mong là té nổ của mình ko tồi tệ đến mức rớt 1 lần nằm luôn :suicide: :biggrin:

pnhoangnam
02-17-2008, 08:06 AM
Hic, cái này thì mình mới được thực tập hôm qua cả nage và uke...
Đúng là ê lưng thật nhưng không mất kiểm soát bằng mấy đòn quét chân...
Té nổ tốt thì đỡ đau thật, nhưng không đau tay mới là chuện lạ !
Nói chung, chả thích làm uke tý nào, nhưng sợ mai mốt bị đứa nào quật nên phải chịu thôi :biggrin:

aiki
02-18-2008, 11:55 AM
Hic, cái này thì mình mới được thực tập hôm qua cả nage và uke...
Đúng là ê lưng thật nhưng không mất kiểm soát bằng mấy đòn quét chân...

Mất kiểm soát là sao hả pnhoangnam?

aikikai
02-18-2008, 09:01 PM
Nói chung, chả thích làm uke tý nào, nhưng sợ mai mốt bị đứa nào quật nên phải chịu thôi

Nếu chịu khó làm uke nhiều thì bạn sẽ cảm nhận đòn tốt hơn đó. Muốn làm 1 Nage giỏi thì trước hết bạn nên làm 1 uke giỏi đã.
Vài lời chân thành...:friends:

Mi'conuong
02-25-2008, 12:21 PM
Chào mọi người!
Mình tập Judo được hơn 7 năm, nhưng vì vốn chuyên ngành là... Judo lý thuyết (hehe, giống Vương Ngữ Yên trong Thiên Long Bát Bộ á, nói chung nếu được hỏi tập Judo bao nhiêu năm, nếu có ai hỏi thì mình thường trả lời Tokui Waza của Mi' là... Ukemi Waza tại vì ngoài cái khoản tương đối "cứng" lý thuyết thì Mi' suốt ngày toàn làm Uke cho các sư phụ, với lại thỉnh thoảng có các bạn đai trắng lính mới tò te vào tập thì Mi' cũng "được" sư phụ đặc phái ra làm Uke cho mấy bạn ấy đánh để sư phụ dạy cho... lẹ >.<). Chính vì thích lý thuyết nên thỉnh thoảng vẫn lang thang vào các trang web của các môn phái khác, đặc biệt là các môn phái có "bà con họ hàng" theo trường phái Cầm Nã giống Judo... Biết đến trang hiepkhidao này cũng lâu nhưng giờ mới vào đọc kỹ, chốn này cao thủ nhiều quá xá!
Vừa vào thì thấy ngay cái topic... trúng tủ này ^^ . Mi' từng tìm tòi xem qua một số băng dia kỹ thuật của Aikido nên cũng biết là các đòn Koshi Nage trong Aikido khá giống 1 số đòn của Judo, vả lại thấy các bạn cũng bàn đến chuyện... té, âu cũng là sở đắc của Mi' nên góp vài lời cho vui. Nhấn mạnh là Mi' nhìn hoàn toàn theo góc độ của Judo, chứ Aikido thì Mi' chỉ có thâm niên... 2 tuần theo nhỏ bạn đi tập thử hè vừa rồi, nên hoàn toàn không dám múa rìu qua mắt các cao thủ ở đây.

Trước tiên, cho Mi' hỏi về đòn Koshi Nage của Aikido: theo một số đường link mà các bạn đưa ra, có vẻ Koshi Nage trong Aikido là tập hợp của tất cả các đòn ném quật? Và trong đó không chỉ có các đòn ném qua hông (Koshi) mà thôi? Vì Mi' thấy có 1 số hình minh họa nhìn giống O Goshi, 1 đòn hông trong Judo (là đòn mà bạn hagakure pót lên), nhưng lại có 1 số hình nhìn giống Ippon Seoi Nage, đòn đánh qua vai chứ không phải qua hông nữa, rồi lại có kiểu đánh giống Sode Tsuri Komi Goshi (đòn hông)... Các bạn có thể xác định lại dùm Mi' không? (hic, tiếc quá, trên trang www.nhudao.com, Mi' up lên đầy đủ các đòn của Judo, lẽ ra có thể đưa link để minh họa, nhưng nhudao.com đang bị... ngủm, Mi' đang kêu réo lão admin phục hồi lại nhanh nhanh, khi nào ổn định lại, Mi' sẽ pót lên để các bạn xem).

Tiếp đó, để trả lời bạn nào đó hỏi về tư thế của Tori (hình như trong Aikido gọi là Nage) khi đánh té. Tất cả các đòn quật trong Judo, với nguyên tắc đòn bẩy của vật lý thì để đánh Uke té 1 cách dễ dàng, thường trọng tâm của Tori phải thấp hơn trọng tâm của Uke, 2 chân phải song song, không quá rộng cũng không quá hẹp (thường nằm giữa hai chân Uke, với điều kiện Uke biết phục vụ, đứng rộng chân ra 1 chút), nghĩa là bằng chiều rộng của hông.

Sau cùng, nói về chuyện té, trong Judo, té đúng là 2 chân hơi duỗi ra, song song với nhau, còn té mà chập 2 chân lại là sai kỹ thuật. Đơn giản là vì không như những đòn té "chủ động" như té không chống tay (té "nổ"), té lăn tròn khi bạn bị khóa tay, té do bị quật như trong Judo là té "bị động", với tầm cao lực mạnh và tốc độ nhanh nếu bạn rơi xuống với 2 chân chập vào nhau sẽ rất dễ dẫn đến chấn thương (trật khớp đầu, rạn xương... tùy trường hợp).

Hìhì, vài dòng góp vui, mong sẽ được học hỏi nhiều tại hiepkhidao.com ... ^^

fourever
02-25-2008, 03:57 PM
Chào mọi người!
Mình tập Judo được hơn 7 năm, nhưng vì vốn chuyên ngành là... Judo lý thuyết ...Aikido thì Mi' chỉ có thâm niên... 2 tuần
Míconuong có đúng tiêu chuẩn để vào hiepkhidao.com
Đây là sân đánh võ ... Mồm. Nhiều lý thuyết là căn bản của mọi người tại đây :biggrin:
Koshi Nage nói chung các đòn hông và vai, Aikido khác là hai chân của tori không rời mặt đất. Khá nhiều người tập Aikido đã là cao thủ Judo, nên họ dùng lẩn lộn. Các đòn sau được gọi chung là Koshi Nage trong Aikido:
Ippon seoi Nage
Morote Seoi Nage
Kata Guruma
Koshi Guruma
O Goshi
Sode Tsurikomi Goshi

Các đòn sau ít khi dùng vì người tập Aikido khá "ốm yếu" nên không dám đưa một chân lên,
Harai Goshi
Hane Goshi

hay nâng nguyên sức nặng của Uke lên lưng của mình:
Tsurikomi Goshi

Về Ukemi thì Judo tập té nổ, nhất là với các trường hợp đòn vai hay hông. Trong Aikido, khi bị đánh Koshi Nage, thì cũng phải té như Judo mà thôi.
Tôi có học Judo một thời gian nên còn nhớ đôi chút, nếu Mi'conuong đang biết nhiều "lý thuyết", xin bạn góp các bài giới thiệu về chiêu thức Judo để các anh chị em đang học Aikido mở mang thêm kiến thức võ mồm.
Thân

aiki
02-25-2008, 07:53 PM
Ở đây có anh 4ever đã học judo! xin mời míconương chia sẻ thêm 1 ít lý thuyết về judo! 4rum này võ mồm nhiều lắm :laugh: :laugh:

aikikai
02-25-2008, 08:08 PM
mình cũng muốn được Mí chia sẻ vài kinh nghiệm đánh koshi lắm. Kỹ thuật koshi mình đánh không tốt lắm. Còn làm uke thì cũng khá ổn, mình té như Mí đã trình bày..
Bổ sung thêm 1 tí: làm uke thì nên thả lỏng, nhất là uke cho các bạn mới tập. nếu gồng người thì làm vừa gây khó khăn cho tori, vừa gây khó khăn cho mình,người cứng thì té cũng đau hơn..

Mi'conuong
02-26-2008, 06:49 AM
Hì, Mi' đưa lên trước hình ảnh 1 số đòn Koshi Nage kiểu Judo để các bạn tham khảo, tí nữa có giờ sẽ nói cụ thể hơn và viết 1 topic giới thiệu vài nét tổng quát về Judo như anh Aiki yêu cầu :cool: .

Đòn Uki Goshi (đòn hông) do chính tổ sư Jigoro Kano thực hiện.

http://i54.photobucket.com/albums/g93/miconuong/Nage%20Waza/UkiGoshi_JigoroKano.gif

Đòn Ippon Seoi Nage (đòn vai), do các judoka của đại học Tokai, 1 "lò" hàng đầu của Judo Nhật Bản "oánh"

http://i54.photobucket.com/albums/g93/miconuong/Nage%20Waza/tokai_ipponseoinage.gif

Đòn Morote Seoi Nage, minh họa trong thi đấu (Olympic Sydney 2000)

http://i54.photobucket.com/albums/g93/miconuong/Nage%20Waza/sydney2000_003.gif

Đòn Sode Tsuri Komi Goshi

http://i54.photobucket.com/albums/g93/miconuong/Nage%20Waza/osawa_sodetsurikomigoshi03.gif

http://i54.photobucket.com/albums/g93/miconuong/Nage%20Waza/osawa_sodetsurikomigoshi02.gif

http://i54.photobucket.com/albums/g93/miconuong/Nage%20Waza/osawa_sodetsurikomigoshi.gif

Koshi Guruma

http://i54.photobucket.com/albums/g93/miconuong/Nage%20Waza/K06_KoshiGuruma.gif

Do Mifune sensei đánh:
http://i54.photobucket.com/albums/g93/miconuong/Nage%20Waza/koshiguruma_Mifune.gif

O Goshi

Tori: Mifune sensei

http://i54.photobucket.com/albums/g93/miconuong/Nage%20Waza/ogoshi_Mifune.gif

Trong thi đấu

http://i54.photobucket.com/albums/g93/miconuong/Nage%20Waza/ogoshi02-1.gif

http://i54.photobucket.com/albums/g93/miconuong/Nage%20Waza/ogoshi01-1.gif

aiki
02-26-2008, 11:26 AM
Khg khác gì aikido mấy! chỉ có cách vô đòn khác thôi! bên aikido có luôn bộ Otoshi, Micônung vô coi thử đi! trong box kỹ thuật đó!

Cách đánh thì tùy thầy! ai mà có học judo rồi thì có giống giống judo chút xíu!

Summerday_1402
05-26-2008, 11:34 PM
Thật ra thì ở trình độ của em ( mới học) chưa cần thiết phải làm uke ch Koshi nhưng mà hôm bữa tự nhiên lớp thiếu người , mấy sư huynh đi học trên hội hết trơn thành ra cô mượn em ra uke . Nói thật chứ lúc mới bị đưa trên lưng Nage thì thấy cảm giác nó sợ sợ sao áh . Em mới quay qua hỏi Nage ( bạn này nâu 3 gạch sắp lên đen lun rồi ) té làm sao thì bạn ấy bảo cứ té đại đi:blink: . Vậy nên mấy cái đầu em toàn nhảy đại xuống đất chứ kông cảm thấy mất thăng bằng gì cả:laugh: . Đến cái thứ 3 thì cô nhận ra em té sai và kêu em không được nhảy giùm như vậy nữa , rồi đích thân đánh lại mấy cái Koshi đó mà em làm Uke để cảm nhận rõ hơn . Mới đầu lúc bị đưa lên lưng thì cô bảo em nắm cái đai hay cái cổ tay áo , tay còn lại thì dùng để đập khi xuống đất. rồi cô bắt đầu vô đòn . Khi đánh , cô có nhấn mạnh 1 điều là Nage phải hạ thấp xuống hơn dưới gối Uke và dùng mông để bẩy Uke lên sao cho 2 chân Uke nâng lên khỏi mặt đất ( lúc này em co cảm giác bắt đầu " chới với" mất thăng bằng rồi:biggrin:). Cô còn bảo đánh kiểu này thì chỉ cần Nage xuống tấn cộng thêm tay kéo 1 chút nữa thôi thì Uke sẽ lật xuống rất nhanh mà không cần phải hao sức nhiều của Nage mà đối với những Uke mới trong Kóhi sẽ bớt thấy sợ hơn . Cô còn nói nếu Nage đánh đúng , đủ lực thì Uke sẽ té thẳng từ trên lưng Nage ra trước mặt một góc 90 độ . Thế là cô đánh 1 cách rất nhẹ nhàng từ tốn mà em vẫn té nổ qua được và có cảm giác mất thăng bằng rõ rết chứ không như lúc đánh với ban đai nâu kia ( bạn ấy tuy cố dùng sức nhiều để em té nhưng hàn toàn không có cảm giác mất thăng bằng ) . Sau lần đó em mới nhận ra rằng Uke trong Koshi Nage điều cần thiết đầu tiên là Nage phải đánh đúng , đánh chuẩn thì Uke mới té đúng và dễ dàng được.
Thân

aiki
05-27-2008, 10:25 AM
Cô của Summerday chỉ đúng rồi đó! Trong HKD, đánh đúng kỹ thuật là té ngon lành, khg sợ đau gì hết!

caimatkhongchoiduoc
05-28-2008, 10:21 PM
Khi đánh , cô có nhấn mạnh 1 điều là Nage phải hạ thấp xuống hơn dưới gối Uke và dùng mông để bẩy Uke lên sao cho 2 chân Uke nâng lên khỏi mặt đất ( lúc này em co cảm giác bắt đầu " chới với" mất thăng bằng rồi:biggrin:). Cô còn bảo đánh kiểu này thì chỉ cần Nage xuống tấn cộng thêm tay kéo 1 chút nữa thôi thì Uke sẽ lật xuống rất nhanh mà không cần phải hao sức nhiều của Nage mà đối với những Uke mới trong Kóhi sẽ bớt thấy sợ hơn . Cô còn nói nếu Nage đánh đúng , đủ lực thì Uke sẽ té thẳng từ trên lưng Nage ra trước mặt một góc 90 độ .

Hai điểm kỹ thuật này tui đồng ý 1 điểm, đó là việc nage rùn người thấp hơn uke và dùng mông "lấn" chân uke.

Còn ý kiến cho rằng "nếu đánh đúng thì Uke té ra trước mặt nage góc 90 độ" thì qua kinh nghiệm thực tế của tui, tui thấy đó chưa chắc đã phải là cách đánh tối ưu, và lại càng không phải cách đánh đúng duy nhất.

Chắc các bạn đều đã tập kiểu koshi này. Nếu uke đứng yên, thả lòng thì đánh dễ. Uke mà gượng lại một chút là khó rồi, chứ chưa nói đến việc uke cố tình cưỡng lại. Có lẽ các bạn cũng để ý thấy khi vô đòn kiểu này, thân người nage nghiêng để chìa cái hông ra. Trong khi đó thân người uke đứng thẳng, và nếu nage có kinh nghiệm thì kéo người uke hơi chúi về phía trước mặt uke. Tui thấy đây là thế đứng rất bất lợi cho nage vì thân hình của nage vặn vẹo rất thiếu độ vững chãi. Nếu không kéo uke chúi về phía trước mặt thì uke hoàn toàn không mất thăng bằng, còn nếu kéo thì uke lại có xu hướng bước lên, chân uke thúc vào chân nage. Mà trong tư thế không vững của nage thì nage rất dễ bị ngã luôn một khi bị chân uke thúc vào.

Bạn gì học judo cho ý kiến xem lúc đánh đòn judo có bị kiểu này không. Cảm ơn bạn.