PDA

View Full Version : Xin hỏi về kinh nghiệm đòn AiHanmi Kote Gaeshi

lionmonkey
01-18-2007, 12:31 AM
Chào các anh chị em :biggrin:
Em mới học Aikido được khoảng 1 tháng à. Muốn nhờ mọi người hướng dẫn kinh nghiệm trong lúc tập và ứng dụng của đòn Ai Hanmi Kote Gaeshi (cả Omote và Ura). Em gặp 2 vấn đề khó giải quyết trong lúc tập:
1/ Trường hợp Omote: Ko cách nào làm bung tay Uke được. Mấy anh đai nâu trờ lên có dặn là khi đó mình ko cần rút tay bị nắm, mà chỉ dùng Kote Gaeshi 1 tay thui :smile: . Em thì đang muốn tập cho nhuyễn cơ bản trước nên chưa thử.
Ở trường hợp này, khi ta vung tay A(đang bị nắm) ra, cần chú ý điều gì? Em có dùng lực hông mà vẫn ko thoát được mấy Uke nắm chặt :nea: . Hay là do tấn, chân trước, lực hông em dùng sai?

2/ Trường hợp Ura: cái này em làm sai nhìu lém :sad: . Mấy anh có thể cho em hình hoặc clip hoặc hướng dẫn em. Chứ em lúc bước chân sau xéo lên rùi xoay Tenkan khoảng 45 độ (hình như vậy), đối phương mất thăng bằng rất ít. Em nghĩ mình dùng lực hông kết hợp tay và chuyển tấn trong lúc đó sai. Chỗ em tập, 1 anh thì bảo xoay Tenkan sai, lực chân và hông lúc quét chân sau chưa đúng :unsure: . 1 anh đai đen (rất giỏi và kinh nghiệm) thì lúc tập cho em, ko chú trọng xoay Tenkan, ảnh chỉ dùng lực lông+chuyển tấn qua chân sau+lực tay B(ko bị nắm) mà thôi, rất nhẹ nhàng và hiệu nghiệm. Ảnh nói: "Chân sau bước lên chỉ bước phụ, chân sau mới quan trọng". Em bít mình sai, nhưng chưa hiểu quét chân sau thế nào là đúng? Quét Tenkan hay chuyển tấn (trọng tấn hay trung bình tấn?) hay là kết hợp cả 2?

Trong lúc học, em rất thích học những cách ứng chiến hoặc ứng dụng thực tế của đòn (rất hứng thú, vì đòn thế quá hay, tập sơ sài ko cảm được, thấy chán lém :focus: ). Nên mỗi đòn em đều muốn hiểu rõ kĩ thuật, để sau đó mới thấu được những cái hay.
Áp dụng nguyên tắc Chiếm đan điền và Làm mất thăng bằng của đối thủ ( của các anh trên diễn đàn) vào đòn em đang tập vẫn chưa hiệu quả. Buồn ghê :sad: . Làm nage, đang xoay xoay bẻ bẻ, uke đai trắng (tập trước em) phản đòn 1 cái (chỉ đẩy lưng), té nằm thẳng cẳng, hic :suicide:
Merci các anh nhìu

Ăn mày
01-18-2007, 03:01 AM
Chào các anh chị em :biggrin:
Em mới học Aikido được khoảng 1 tháng à. Muốn nhờ mọi người hướng dẫn kinh nghiệm trong lúc tập và ứng dụng của đòn Ai Hanmi Kote Gaeshi (cả Omote và Ura). Em gặp 2 vấn đề khó giải quyết trong lúc tập:
1/ Trường hợp Omote: Ko cách nào làm bung tay Uke được. Mấy anh đai nâu trờ lên có dặn là khi đó mình ko cần rút tay bị nắm, mà chỉ dùng Kote Gaeshi 1 tay thui :smile: . Em thì đang muốn tập cho nhuyễn cơ bản trước nên chưa thử.
Ở trường hợp này, khi ta vung tay A(đang bị nắm) ra, cần chú ý điều gì? Em có dùng lực hông mà vẫn ko thoát được mấy Uke nắm chặt :nea: . Hay là do tấn, chân trước, lực hông em dùng sai?

2/ Trường hợp Ura: cái này em làm sai nhìu lém :sad: . Mấy anh có thể cho em hình hoặc clip hoặc hướng dẫn em. Chứ em lúc bước chân sau xéo lên rùi xoay Tenkan khoảng 45 độ (hình như vậy), đối phương mất thăng bằng rất ít. Em nghĩ mình dùng lực hông kết hợp tay và chuyển tấn trong lúc đó sai. Chỗ em tập, 1 anh thì bảo xoay Tenkan sai, lực chân và hông lúc quét chân sau chưa đúng :unsure: . 1 anh đai đen (rất giỏi và kinh nghiệm) thì lúc tập cho em, ko chú trọng xoay Tenkan, ảnh chỉ dùng lực lông+chuyển tấn qua chân sau+lực tay B(ko bị nắm) mà thôi, rất nhẹ nhàng và hiệu nghiệm. Ảnh nói: "Chân sau bước lên chỉ bước phụ, chân sau mới quan trọng". Em bít mình sai, nhưng chưa hiểu quét chân sau thế nào là đúng? Quét Tenkan hay chuyển tấn (trọng tấn hay trung bình tấn?) hay là kết hợp cả 2?

Trong lúc học, em rất thích học những cách ứng chiến hoặc ứng dụng thực tế của đòn (rất hứng thú, vì đòn thế quá hay, tập sơ sài ko cảm được, thấy chán lém :focus: ). Nên mỗi đòn em đều muốn hiểu rõ kĩ thuật, để sau đó mới thấu được những cái hay.
Áp dụng nguyên tắc Chiếm đan điền và Làm mất thăng bằng của đối thủ ( của các anh trên diễn đàn) vào đòn em đang tập vẫn chưa hiệu quả. Buồn ghê :sad: . Làm nage, đang xoay xoay bẻ bẻ, uke đai trắng (tập trước em) phản đòn 1 cái (chỉ đẩy lưng), té nằm thẳng cẳng, hic :suicide:
Merci các anh nhìu

Chà... câu hỏi này khá hay! Không tranh thủ giả nhời thì... phí!

Nếu là Omote: Em càng tìm cách "gỡ" tay ra thì Uke càng tìm cách "giữ chặt" hơn. Giải pháp an toàn là không cố tìm cách làm "bung" tay Uke mà chỉ cần xoay cổ tay bị nắm thật nhẹ nhàng nhưng rất lẹ (yếu tố bất ngờ đấy nhá!)cộng với bước di chuyển Tasaibaki linh hoạt nhằm mục đích thoát khỏi "trục" tấn công của Uke thì Em đã giải quyết được một nửa vấn đề rồi. Kế tiếp thì dùng cả hai tay mà "vặn" lại... Uke té "cái rầm"... vậy là hết đòn:flirt:

Nếu là Ura: Thay vì bước chân A (chân cùng hướng với tay bị nắm) thì Em chỉ cần bước xéo chân B (nói cách khác là... chưn sau) về phía ngoài thân Uke. Cái này giống như mình làm Tainohenko ấy. Rồi cái tay B (tay "ở không") vuốt xuống cùng chiều tay Uke đang nắm tay A nhưng đặt tay mình lên trên tay Uke. Rồi đột ngột xoay Tenkan (90 hay 180 gì gì đó) và "vặn" một phát... trình tự lại như của Omote. Uke "té cái rầm"... hết đòn!:laugh:

Hy vọng viết thế này Em hiểu được! Còn Clip thì Em có thể tìm trong HKD.com vì có chú thích phụ đề đàng hoàng. Muốn xem thêm các kĩ thuật nc ngoài, Em vào http://www.youtube.com

Chúc Em tiến bộ!

AM

aiki
01-18-2007, 10:11 AM
LionMonkey đọc bài này chưa?

http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=212

Đọc đi rồi áp dụng thử! Có rất nhiều cách đánh đòn này! Việc làm mất thăng bằng hay chiếm trọng tâm, có người học cà năm còn làm chưa xong huống chi LM? ráng đi!:smile: :smile:

Nếu có gì thắc mắc thì hỏi thêm!:friends: :friends:

lionmonkey
01-18-2007, 10:32 AM
em click vào link thì báo access deni anh ơi :biggrin:

aikidude
01-18-2007, 10:38 AM
lionmonkey phải đăng kí để trở thanh` thanh` viên thi` mới có thể vao` xem (access) mục Kỹ Thuật được. Nhớ check email để confirm, thi` nick mới hoạt động.
Thân.

namder
10-13-2007, 01:22 AM
Tập đòn Ure Uce Ura con 1 bí quyết để đi Ura đó là nắm được tay đối phương rồi đánh mạnh khủya tay của đối phương vào mặt.Làm vậy đối phương sẽ dễ mất thăng bằng hơn,sau đó kéo tay đối phương lại và tiếp tục bước đi theo bộ Ura!!...

namder
10-13-2007, 01:24 AM
sorri các bạn,mình lâu quá kô có ở VN ,vô diễn đàn đọc chả hiểu cái chi mô hết!Có bạn nào có dư thời gian với lại rảnh rổi,giúp mình hòa nhập với nhé!!Thanx các bạn!

aiki
10-13-2007, 01:07 PM
Chào Namde mới vô diễn đàn! nếu namde ở Đức thì xin vô box 'Quảng cáo CLB' ghi tên và địa chỉ võ đường nhe! Nếu có ai qua Đức chơi mà muốn tập thì còn biết chỗ !:laugh: :friends: :friends:

namder
10-14-2007, 12:05 PM
ok,mình đồng ý !!