PDA

View Full Version : kĩ thuật lộn

uchi
11-14-2006, 03:19 AM
em mới học ạkido khoảng hơn nửa tháng .em cũng lộn được rồi.nhưng khi thầy lộn qua người khác thì em không thể lộn được. em bảo mấy anh chỉ cho em nhưng mấy anh ý nói là phải tập trung và ko được sợ .nhưng em cố mãi vẫn ko được. :sad: .anh chị có thể chỉ êm rõ hơn cách lộn qua người khác được không?em cám ơn .:flirt:

The Last Samurai
11-14-2006, 11:33 AM
Hi Uchi!
Thông thường thì các aikidoka mới thường có ý thích (và ham muốn) là làm giống những gì người khác làm trên dojo, và có một số aikidoka lâu năm, và cả huấn luyện viên ủng hộ cách làm đó. Đối với bạn, bạn vừa tập được nửa tháng, nếu té lộn tròn được thì là điều tốt, vì có nhiều người phải mất 3-4 tháng mới làm được điều đó (mình chưa nói tới việc thực hiện được tốt hay chỉ là tạm được). Và với trình độ nửa tháng đó thì mình khuyên bạn không nên tập nhảy lộn tròn qua chướng ngại vật, vì mức độ nguy hiểm rất cao. Khi mới vào tập ta rất hăm hở, nhưng đừng để xảy ra chuyện đáng tiếc cho cái cần cổ, hoặc xương đòn của ta nhé bạn, chúng chắc chắn nhưng cũng rất mong manh khi tập không đúng kỹ thuật đấy. Khi vượt chướng ngại vật, đối với những ngừoi kỹ thuật yếu và tinh thần không vững vàng thì phần cơ thể chạm sàn đầu tiên thường là đỉnh đầu, vai, cùi chỏ, hoặc thậm chí là cái mặt của họ. Nếu bạn thích tập cái đó thì tốt nhất là một thời gian sau, khi bạn đã thuần thục té nổ, lúc đó dù gì cũng sẽ tốt hơn.
Thân

aiki
11-14-2006, 11:54 AM
Bạn LS nói đúng lắm! trong box 'kỹ thuật' có bài 'ukemi'. Uchi vô đó đọc cho biết, còn muốn tập làm sao thì nên hỏi HLV thì chắc nhất!

uchi
11-18-2006, 02:28 AM
cảm ơn anh ls và anh aiki .sau hôm đó em đã thử lộn (em phải huy động hết dũng khí đó )và lộn qua được rồi:biggrin: .nhưng lại bị gẫy tay(cái này khi tập lộn ko chướng ngại vật ,em làm rất tốt) và công nhận là em đã chạm vai xuống trước .tuy hơi đau nhưng em mừng lắm .có lẽ em sẽ xửa dần dần .
em vừa mới học aikido nên kiến thức ko nhiều. hơn nữa ở chỗ em không có nhiều điều kiện để tìm hiểu sâu về aikido(em chỉ tham khảo trên HKD.Com thui.)Em thấy mấy anh có kiến thức rất sâu rộng ,có phải do các anh "thấm" được qua quá trình luyện tập không?.em đọc thấy nội dung rất hay nhưng để thấu hiểu nó thì phải có thời gian đúng không ạ? Em rất thích học aikido và cứ muốn học mãi,nhưng mà con gái có ai học aikido đến già đâu.sau này lỡ có chồng con làm sao có thể tham gia học aikido được ? mà nếu như vậy thì chán lắm. cho nên em muốn học thật nhanh ,nhưng học nhanh thì không tốt? vậy em phải làm thế nào?mong các anh chị chỉ giáo .

cucat
11-18-2006, 03:59 AM
Câu trả lời cũng là : tập chậm mà chắc bạn ưi, có chồng có con thì cũng đi tập được mà,...chồng bạn sau này mà lỡ cấm bạn đi tập thì lúc đó chắc cũng "ê ẩm" với bạn luôn,...võ nghệ đầy mình mà,...! Hehe

uchi
11-19-2006, 05:30 AM
cảm ơn anh cucat nhiều nha.nhưng em nghĩ aikido là môn võ tình thương,chỉ sợ lúc đó em "thấm "võ đầy mình lại không nỡ làm chồng ê ẩm.hơn nữa em cũng chưa thấy chị nào có chồng mà đi học võ bao giờ cả .êm thấy kì kì làm sao ấy.vậy tối thiểu mất bao lâu thì em có thể tự "tu luyện " được .dể lên đến huyền đai thì em phải mất bao lâu(tối thiểu)(mấy anh ở chỗ em bảo phải mất từ 5-6 năm:eek: -quá lâu).vậy có trường hợp ngoại lệ ko ạ?:pimp: :rolleyes: :rolleyes:

psi_ops2001
11-19-2006, 06:39 PM
hì , psi nghĩ nếu tập đúng theo bài bản thì mình mất khoảng 3 năm hoặc thêm mấy tháng nữa . Nếu chị muốn lên đai đen mà đánh đòn chắc và thật hiệu quả thì mất khoảng 4 hay 5 năm gì đó để luyện tập từ cấp dưới cho chắc rồi mới lên đen ! Mà khi lên đen thì theo aikido , đó mới thực sự bước vào tập luyện , người ta gọi cấp đó là sơ đẳng đó chị ^^ ! còn từ trắng lên xanh 1 , 2.....nâu 1, 2 ... chỉ là bước làm quen thôi chị ^^ !! chúc chị thành công :drinks:

thevagrant
11-20-2006, 06:40 AM
Ú chì cứ kiếm chồng học Aikido là thế giới hòa bình cuộc đời tươi đẹp thôi !!!:biggrin:

cutemoon41
11-20-2006, 08:40 AM
Ha ha, như cutemoon nà, trời ơi, tập 3 tháng liền luôn, mừh té ukemi có dc gì đâu, té 1 mình còn ko dc nữa mừh, uchi làm dc như dzị là siêu lắm òi! Ke ke, cố lên!^^
To bác thevagrant : chữ " chồng" của bác mang hàm ý gì đây??:disappoin

uchi
11-21-2006, 12:19 AM
cảm ơn mọi người đã góp ý.:drinks: .qua những buổi tập tại võ đường (mặc dù mình cố gắng nhiều lắm)nhưng mấy anh cũng chỉ bảo "tạm".nên mình quyết phải thuần thục mới thôi .và mình cũng nhận ra là mình vẫn chưa thuần thục lắm trong ra đòn (mình đánh rất nhanh và ko chú ý gì đến nhịp thở cả ) nên mình cũng đi đến kết luận như anh cucat đã nói là học phải chắc (nhưng mình không muốn chậm).tốt nhất là cố gắng hết sức cho hiện tại .con tương lai thì 10 năm nữa em mới lấy chồng .lo làm gì các bác nhỉ.chân hành cảm ơn các bác đã quan tâm chỉ giáo:friends: :bigsmile: :flirt:

aiki
11-21-2006, 12:31 PM
Uchi nên tập căn bản kỹ vô! đừng ham đánh nhanh khi căn bản chưa vững! đánh nhanh hay sai lắm và khi wen thì sửa khg được nữa đâu!
Cũng như cái nhà đó! móng tốt thì nhà khg xập, móng khg vững thì chả làm được gì hết!!!:funny: