PDA

View Full Version : cho em hỏi chút xíu

BOMBI
10-30-2006, 11:40 PM
để có thể áp dụng aikido vào thực tế thì mất bao lâu và thời gian tập luyện như thế nào?
[/si[size=5][b]:flirt:

Yo
10-31-2006, 07:27 PM
Bạn sẽ mất cả đời để học và áp dụng cho thực tế :bigsmile:

cucat
10-31-2006, 07:42 PM
:biggrin: :drinks: :friends:

The Last Samurai
10-31-2006, 11:59 PM
Hi BOMBI!
Bạn có thể nói rõ hơn bạn sẽ áp dụng Aikido vào thực tế để làm gì? Phòng vệ? Đánh nhau? Mục đích khác?
Bạn có đang học Aikido hay đang tập một môn võ khác? Muốn đến với Aikido nhưng còn do dự nó có thực tế hay không?

BOMBI
11-02-2006, 02:06 AM
ở trường, em và bạn em hay bị tụi lớp trên ăn hiếp lắm nên tụi em muốn cho bọn nó bài học để tụi nó sợ mà o dám chơi bọn em nữa.em và mấy đứa bạn học aikido được 2 tháng rồi, thấy thích lắm but nghe nói phải khá lâu mới áp dụng vào thực tế được. nếu là vậy thì khổ cho bọn em rồi.mong các tiền bối chỉ giúp tụi em để đạt kết quả nhanh nhất. tụi em sẽ hậu tạ nếu bọn nó bị đo ván. tụi em yêu hòa bình nhưng bọn nó thích chiến tranh nên bất đắc dĩ tụi em phải tự vệ thôi.:dazzler:

cucat
11-02-2006, 04:41 AM
Nếu đựoc thì Bombi nên nói với giáo viên chủ nhiệm hoặc người nhà để có thể nói chuyện sao chứ nó ăn hiếp rồi Bombi muốn chơi lại là không có được. Chưa nói tới học sinh hiện nay cứ dao búa đầy mình.

Tốt nhất đừng gây chuyện là tốt nhất. Như zậy mới là "yêu hòa bình" Bombi ui :biggrin:

The Last Samurai
11-02-2006, 05:58 AM
Hi BOMBI!
Thực chất thì khi đến với môn võ nào cũng vậy, chẳng có môn nào là áp dụng vào thực tế được ngay đâu. Có thể đối với một số môn võ cương, như Taekwondo, Karate, ...thì bạn có thể sử dụng những đòn thế đã học sau 2 tháng, nhưng sau đó thì sau? Khi ta đã ra tay đánh nhau thì sẽ có nhiều trường hợp khác phát sinh, chứ không đơn giản chỉ là ta đấm ra một cú đấm thì họ sẽ đau, sẽ bỏ chạy và sau đó không đụng đến ta nữa.
Đối với Aikido thì khi đánh nhau lại càng nên thận trọng, vì các đòn thế trong Aikido có tính đả thương rất cao, khi tâm trạng không bình tĩnh có thể gây nguy hiểm đến cả tính mạng của đối phương. Nếu như BOMBI đến với Aikido là do sự thích thú một cái hay, một cái đẹp thì tốt, còn nếu chủ ý ban đầu đi học Aikido để đánh nhau thì nên xem lại. Tính càng nóng thì học Aikido sẽ càng khó khăn, và càng khó khăn hơn cho người tập chung với bạn (Uke), do các đòn thế bạn đánh ra quá mạnh tay, quá nôn nóng.
Có thể lời nói nhẹ nhàng đối với những người bạn lớp trên đó sẽ chẳng có tác dụng, như thế thì tốt nhất là "nước sông không phạm nước giếng", như thế sẽ có kết quả tốt hơn. Còn nếu họ càng lì lợm nếu ta đã nhượng bộ thì mình sẽ tìm cách khác.
Chúc bạn tìm được cách tốt nhất, và học được điều hay từ Aikido.

cutemoon41
11-02-2006, 07:52 AM
Đúng òi đó BomBi, nhiều khi trong môi trường mình đang học tập có những kẻ ko muốn học chỉ lo cầm băng nhóm này, lập băng nhóm kia, chuyên gây sự với người khác, mà mình cũng thuộc tên trong danh sách đen của tụi nó nên cũng thấy hơi ghê ghê! Cách giải quyết của cutemoon là............................ko quoánh bọn chúng gì cả, tự lượng sức mình, dzì mội khi tụi nó quoánh mình, ko bao giờ tụi nó đánh tay đôi cả, toàn là hội đồng thôi, mà với khả năng và sức khỏe của mình thì chống cự lại cũng vô ích, tốt nhất là hãy luôn luôn đi chung với 1 người bạn nào đó , hoặc là nói thẳng với tụi nó là đã làm gì tụi nó mà tụi nó phải quoánh mình, nếu tụi nó quá xấc xược thì đành phải gặp giám thị hoặc giáo viên chủ nhiêm nói thôi! Nếu lần sau tụi nó còn hăm he mình, nhất quyết mình ko nhựong bộ dc, nói thẳng với ba mẹ , rồi sau đó ba mẹ sẽ giải quyết cho bằng dc! Bọn đầu gấu, tay chân anh em trong giới xã hội đen gì đó thì cutemoon tin rằng, bọn chúng ko thể tồn tại trong môi trường học tập của BomBi dc!Good luck hen!

BOMBI
11-04-2006, 02:20 AM
cám ơn mọi người rất nhiều, bây giờ thì bombi hiểu rồi. bombi sẽ o giải quyết vấn đề theo hướng tiêu cực nữa mà sẽ chuyển sang đàm phán với tụi nó. nếu việc bất thành thì bombi sẽ nhờ tới LLGGHBCLHL giải quyết mọi xung đột. bombi và tụi bạn sẽ học aikido thật tốt o phải để đánh nhau mà là để biết cách cư xử với tụi nó cho có tình người. nói nhỏ cho các anh[chị] biết điều này: em sợ ăn đòn lắm.nếu có đánh nhau thật [ví dụ thôi] thì em là người chạy đầu tiên đó.hehe. vì thế các anh chị đừng lo là em sẽ làm ai bị thương mà hãy lo người ta làm em bị thương đó. tạm biệt các anh chị. có gì thắc mắc em sẽ diện kiến tiếp.:friends:

cucat
11-04-2006, 07:01 AM
Uh, zay cucat chúc BomBi giải quyết mọi chuyện thật êm xuôi nghen. Good luck to you ! :laugh: