PDA

View Full Version : Khi ta 27 và khi ta 72 !

tyi
09-17-2006, 09:43 AM
Hầu hết những bạn tham gia diễn đàn này đều đã qua cái tuổi 27, nên mỗi người đều có những cảm nhận riêng về những gì mình đã trải nghiệm qua trong cuộc đời.

Nhưng cái mốc 72 thì chưa, đơn giản là vì chúng ta còn lâu lắm mới đến lúc đó!

Nhưng điều này hôm nay, chính xác là nhiều ngày qua, kể từ thứ 5 tuần rồi, trong tôi luôn tự hỏi: 72 tuồi mình như thế nào nhỉ? 72 tuổi mình còn gắn bó với Aikido như lúc này không? và 72 tuổi chắc mình không còn còn sức để thực hiện một đòn thế cho ra hồn? hay là chân tay không còn sức, xuôi xị, sức tàn lực kiệt !

Chắc chắn là không ! tôi tin và tôi nghĩ các bro ở đây cũng tin như vậy khi nhìn thấy Thầy Đặng Thông Phong thể hiện các đòn thế trên sân Bình Thạnh, Quận 1, Jinshin và cả các quận theo cơ số + 5 ỏ dang, Hanoi nữa trong thời gian sắp tới.

Chúng tôi, những thế hệ U 40, U30 ra làm uke cho thầy và tập luyện cứ mà thở dốc, nhưng nhìn thầy vẫn bình thường, có chăng là những giọt mồ hôi do cái nóng bức của sân tập, thế là tôi và các bro khác lại cắn răng ra tập và tập !
Tập vì hổ thẹn vì kỹ thuật còn khiêm tốn của mình !

Tập vì sự khoan dung và cái cười độ lượng của ông khi nhìn thấy những kỹ thuật chưa hòan hảo hay đúng của chúng tôi, và nhẹ nhàng chỉ bảo.

Tập vì sự nhiệt tình khi nhìn vào mắt của người thầy-của-nhiều-vị-thầy khi ông hướng dẫn đòn cho chúng tôi, và tập cũng là hòan thiện, cố gắng nhập tâm để không phụ tấm lòng của người thầy đã không màng tuồi cao, đường xa mệt mỏi, đến để chỉ điểm cho chúng tôi những kỹ thuật nhìn rất đơn giản, nhưng chỉ những nguời tập rất lâu rồi mới thấy nó quí giá và hiệu quả đến chừng nào.

Sự khai sáng có lẽ là ở đây, những cái đơn giản, nhưng thuần khiết, trái ngược hẳn với sự sơ sài và qua loa !

Nói đến đây tôi lại ước: ước gì chỉ được 1/10 công lực của một người 72 tuổi nhỉ ! Phải luyện tập thôi, để tới khi ta 72... !
:drinks:

Guest
09-17-2006, 08:13 PM
Anh/Chị TYI viết hay quá, rất hay !

Có nhiều người như cá nhân tui, thấy mình ở cái tuổi 79 của yếu đuối, sức tàn cạn lực luôn chứ đừng nói đến cái tuổi 72. thấy mình cằn cỏi, gia nua từ tâm hồn đến thể xác và trái tim thua xa vời với cái tuổi của vị Sensei DTP... Tất cả chỉ ở cái ý nghĩ của mình phải không bạn?

Cám ơn bạn TYI cho tui một nổi niềm để suy nghĩ về chính mình.

Thân mến:friends: :friends:

psi_ops2001
09-18-2006, 12:29 AM
chà ! tyi đã được luyện tập với thầy Phong àh !! thật vinh hạnh !! bài viết hay lắm:drinks: :bigsmile:

aiki
09-18-2006, 01:39 PM
Tui mong rằng tới tuổi đó tui vẫn còn bước lên sàn tập được! Tui cũng đã nghĩ như Tyi khi đi seminar với mấy thầy sấp xỉ 70! Họ không mệt vì họ đã thấu hiểu HKD và không dùng sức như mấy người trẻ!

NgDaLat
09-18-2006, 05:49 PM
Chúng tôi, những thế hệ U 40, U30 ra làm uke cho thầy và tập luyện cứ mà thở dốc, nhưng nhìn thầy vẫn bình thường, có chăng là những giọt mồ hôi do cái nóng bức của sân tập, thế là tôi và các bro khác lại cắn răng ra tập và tập !

Tui mong rằng tới tuổi đó tui vẫn còn bước lên sàn tập được! Tui cũng đã nghĩ như Tyi khi đi seminar với mấy thầy sấp xỉ 70! Họ không mệt vì họ đã thấu hiểu HKD và không dùng sức như mấy người trẻ!

Không mệt cũng một phần vì biết dùng sức nhưng một phần nhờ thấy làm Nage. Thấy mà làm Uke thì chỉ nửa tiếng cũng lè lưỡi

minhmeo
09-19-2006, 07:15 AM

Không mệt cũng một phần vì biết dùng sức nhưng một phần nhờ thấy làm Nage. Thấy mà làm Uke thì chỉ nửa tiếng cũng lè lưỡi

Mình không hoàn toàn toàn đồng ý với NgDaLat. Theo những hiểu biết hạn hẹp của mình về aikido thì đó là môn võ của nghệ thuật thả lỏng. Vì vậy cho dù các thầy làm Uke, hoà nhập làm 1 với Nage, thả lòng toàn thân, ko có sức kháng cự thì sẽ ít mệt hơn. Không dám nói là sẽ không mệt, nhưng chắc chắn không như mình làm nửa tiếng là thở hồng hộc như trâu đâu :D:D

NgDaLat
09-19-2006, 08:45 AM
Thử Ukemi liên tục nữa tiếng là biết chớ gì. Hòa hợp với ... không khí thôi. Đứng lên rồi ngối xuống ukemi thôi. Chả dùng sức gì hết. Xem có lè lưỡi không

cucat
09-19-2006, 06:01 PM
He, sáng hôm qua em cũng có cơ hội được tập có thầy Phong đứng lớp, thầy chỉ những đòn căn bản thôi, ko nhiều vì thời gian có hạn nhưng tụi em cũng có cơ hội biết thêm vài điều. Công nhận là thầy tuy đã lớn tuổi nhưng vẫn còn mạnh mẽ lắm. He, nhưng em thấy chú NgDaLat nói đúng lắm, thầy chỉ làm Nage thôi, chứ ko có làm Uke nên không mệt là zi, chứ nếu có thêm Uke nữa chắc thầy cũng sẽ mệt đó, nhưng mà ở tuổi thầy, thầy có được sức khỏe như vậy là quá "siêu" rồi. Khi về già, chỉ mong được như thầy mà thôi,..hehe...! :funny:

master
09-19-2006, 06:57 PM
Xin mạn phép hỏi anh NgDaLat: Ukemi là gì? Mong anh chỉ bảo:drinks:

aiki
09-19-2006, 08:36 PM
Bạn Master hỏi thật hay là chơi vậy??? Ukemi là kỹ thuật té đó! :huh: :huh:

psi_ops2001
09-20-2006, 01:23 AM
chắc master nói đùa đó hoặc là master quên đây chứ ai học aikido mà lại ko biết Ukemi nhỉ ! hì :drinks:

Guest
09-20-2006, 01:47 AM
Các bạn không đọc câu chuyện gì đó nói về "nghệ thuật bắn cung" của Nhật Bản à ? Một cao thủ bắn cung siêu đẳng không còn nhận ra cung tên của mình sau 40 tập luyện trên núi cao thâm thẩm vì đơn giản.. Nghệ thuật bắn cung khi đặt đến mức cao độ nào đó không cần thiết phải dùng cung tên nữa, không còn biết cung hay tiển là gì vì khi anh ấy cần giơ tay... là mọi vật anh ấy muốn bắn nó tư rớt như bị dính tên. Khả năng bắn cung của anh ăn đứt Hậu nghệ (Vô địch và cao thủ bắn cung của Trung Hoa)

Nói đùa đừng cho là DCH chọc nhe Anh Master, H nghĩ là tại vì ở Việt Nam không dùng chữ Nhật - Ukemi như các nước khác đúng không anh?.

Thân mến.:friends: :friends: