PDA

View Full Version : Chia sẻ kinh nghiệm cứu thương khi tập võ

aikihoasen
07-18-2006, 07:17 PM
Em thấy có rất nhiều bài về kỹ thuật rất hay, nhưng em chưa thấy bài nào nói về những vấn đề chấn thương trong luyện tập, nên em xin mở topic về các vấn đề chấn thưong và cách giải quyết chấn thưong trong khi luyện tập. Mong rằng các anh chị có kinh nghiệm trong việc xử lý các chấn thương thì post lên đây cho AE được học hỏi.
Nếu em post nhầm nơi thì nhờ các MOD xóa dùm em.
Em xin mở đầu bằng cách trị chảy máu mũi:
khi bạn tập bị chảy máu mũi thì hãy cho bạn tập ngồi xuống và duỗi thẳng chân, đầu hơi ngửa lên trên, rồi ta dùng 1 tay bịt lỗ mũi bị chảy máu, còn tay kia ta dùng ngón cái và ngón trỏ day vào 2 huyệt phía sau gáy của bạn tập ( huyệt này tên là gì em cũng chịu :bigsmile: ) chỉ cần day vài cái rồi ta dùng cạnh bàn tay chém nhẹ vào gáy của bạn tập vài cái, vậy là xong, bảo đảm khỏi:happytear (Cách này ở CLB của em dùng nhiều lần rồi).

Yo
07-18-2006, 07:53 PM
đầu hơi ngửa lên trên
Theo tôi biết và thấy thì khi chảy máu mũi thì tuyệt đối cấm ngửa đầu lên không cho máu chảy ngược vô lại , cách này thì các bạn ở nước ngoài áp dụng rất hay chỉ có người Việt Nam mình chắc do thân hình ốm yếu sợ chảy hết máu nên không dám để cho chảy ra ngoài

aikihoasen
07-18-2006, 09:16 PM
Theo tôi biết và thấy thì khi chảy máu mũi thì tuyệt đối cấm ngửa đầu lên không cho máu chảy ngược vô lại , cách này thì các bạn ở nước ngoài áp dụng rất hay chỉ có người Việt Nam mình chắc do thân hình ốm yếu sợ chảy hết máu nên không dám để cho chảy ra ngoài
Máu chỉ chảy vào trong khi ngửa hẳn đầu lên thôi anh ạ, còn ở đây chỉ hơi ngửa đầu lên thôi mà anh.
Còn cái này là do em được học của Thầy Ngô Văn Ân ( 1 shihan trong làng Judo việt nam), vả lại cái này đã thực hành nhiều rồi , em thấy rất hiệu quả nên mới post lên đây thôi. Vì trong chuơng trình học y khoa nhu đạo mà em được học có nhiều cái rất thú vị, ví dụ như phương pháp xử lý khi sai khớp chân , tay,.. hay như bị chết sùi bọt mép ( do thực hiện đòn kubishime gây ra), nhưng CLB của em mới dùng được có phương pháp chảy máu mũi, và 1 lần giải quyết trường hợp bị sái khớp cổ chân, còn những cái kia chưa có dịp thử nghiệm :bigsmile:
Chào thân ái!

levan
07-19-2006, 12:31 AM
Tên của mục này đã được Zen và Levan đồng ý đổi từ "Y khoa Nhu đạo" thành "Chia xẻ kinh nghiệm cứu thương khi tập võ" để phản ánh đúng nội dung hơn. (19/7/06, 1:30pm)

kuku
07-20-2006, 09:36 PM
Tôi thấy đây là 1 chủ đề rất hay ! tại sao lại có ít bài ở mục này vậy? Mong mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm thêm cho chuyên mục thêm sinh động!:no1:

Guest
07-20-2006, 09:44 PM
Tôi thấy đây là 1 chủ đề rất hay ! tại sao lại có ít bài ở mục này vậy? Mong mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm thêm cho chuyên mục thêm sinh động!:no1:

Vì sao Topic nầy không sôi động, vì vấn đề y tế... Thật khó mà viết 1 bài mà cá nhân người viết hay người đọc có thể tin tưởng 100% đề áp dụng, ngoại trừ kinh nghiệm cá nhân.

Nếu nó hay? tại sao Cucu khong chia sẻ ít bài cho anh em học hỏi cho nó thêm sôi động.

Mọi người, mọi thế giới ! đang chở đợi nơi Cucu đó.

Thân chào.

aiki
07-21-2006, 08:56 AM
Hi mọi người!

Tui thì không biết gì nhiều về chuyện này nhưng lại là người được 'cứu' nhiều nhất!

Vốn là tui có 1 sư tỷ chuyên môn về Shiatsu. Mỗi lần có ai bị thương là cô ấy giúp. Cá nhân tôi bị thương khá nhiều và lần nào cô ấy cũng 'nắn xương' hay bắp thịt cho nó vô khớp lại. Ngay khi bị đau đầu gối hay nghẹt thở khi bị cảm, cô ấy cũng xoa nắn 1 số huyệt để cho khí lưu thông. Chỉ khi nào bị bong gân thì cô ấy chịu, không làm gì được sau khi coi xem có gì 'nặng' hay nguy hiểm không thôi.

Theo sư tỷ thì phần đông khi huyệt đạo bế tắc, mình hay bị đau 1 cách 'lẳng nhẳng'.

Vì không biết rõ nên tui khg dám nói bậy, nhưng thấy rất hữu ích khi có 1 vài người biết rõ huyệt đạo như sư tỷ đó.

Thân

nguyen thi phuong lan
10-14-2006, 04:03 AM
:biggrin:chào các bạn! theo tui biết thì 2 huyệt phía sau gáy là Phong Trì đấy (nếu không nhầm). Tui có may mắn được sinh ra trong một gia đình gia truyền về Đông Y. Nhưng vì hiện tại tui đang bận túi bụi nên không thể giúp các bạn ngay được. Trước mắt khi bị chấn thương, điển hình thường trong khi tập là bong gân : các bạn nhanh chóng chườm nước đá. Sau đó dùng lá Tướng Quân (có nơi gọi là lá Láng) hơ bếp than cho nóng-dập,mọng nước, rồi xoa bóp, đắp-rịt lên vết thương,rất hiệu nghiệm. Bảo đảm 3 ngày vết sưng-bong do chấn thương sẽ xẹp và không còn đau nhức. Tuy nhiên, khi xảy ra sự cố nên chở bệnh nhân đi chụp X-Quang xem có bị gãy xương hay những đa chấn thương khác nguy hiểm hơn không. Còn khi ở sân, chỉ nên dùng cách sơ cấp cứu thôi, không nên đụng đến chuyên môn của các Bác sĩ, vì nếu như thế sẽ rất tội nghiệp cho bọn họ khi không có việc làm. Các bạn không muốn họ thất nghiệp chứ !
Mến !
:flirt:

aiki
10-14-2006, 03:23 PM
... hơ bếp than cho nóng-dập,mọng nước...

Cái này có nghĩa là sao??? Muội Lan chỉ dùm ... Nóng dập là sao? mọng nước là gì???

Muội có hình lá Tướng Quân (có nơi gọi là lá Láng) không? nếu có thì pót lên dùm nhe! cám ơn muội trước!:friends: :friends:

Gia_Khue
10-16-2006, 12:45 AM
May wá, có nơi để hỏi han rồi.
Chẳng là mí hum trước GK tập với 1 em thế nào mà sau hôm đó đến giờ (chắc cũng nửa tháng rồi) cái vai Gk cứ đau âm ỉ. Bình thường thì vẫn hoạt động ko thấy đau, nhưng thỉnh thoảng tay giơ lên ở 1 tư thế nào đó thì nó nhói lên rất đau. Còn buổi tối, lỡ mà Gk nằm nghiêng vai bên đó thì sáng ra là từ bả vai cho đến ngón tay nhức không chịu nổi. Hồi trước nằm nghiêng hoài ko thấy bị sao cả.
Mọi người có ai từng bị như Gk ko? Hum đó GK tập đòn xăng ki ô với em ý.

aiki
10-16-2006, 10:42 AM
Tui nghĩ chị GK bị sái gân hay bắp thịt đó. Nhiều khi chỉ cần có ai biết xoa bóp hay nắn lại chút xíu cho vô khớp lại là hết ngay. Chỗ tui hình như cũng có người bị như vậy rùi, nhưng khg nhớ rõ là ai để mà hỏi!

naruto
10-16-2006, 09:38 PM
Lá Láng có hình dáng gần giống lá cây Thiết Mộc Lan đó anh aiki (hè hè, ko bít anh aiki có biết cây Thiết mộc lan ko, tả vậy thà ko tả còn hơn nhể). Lá láng thông thường dài khoảng 40-60cm, lá màu xanh, ở giữa lá có sọc vàng nhạt (có thể có thêm màu trắng) chạy dọc, lá hơi giống lưỡi mác (em ko có hình nên tả đại khái vậy, để khi nào kiếm đc hình sẽ post lên sau).
Muốn dùng lá láng để chữa bong gân trước hết phải nướng lá đến khi bề mặt lá hơi vàng và có mùi thơm, sau đó bẻ gập từng đoạn lá để tiết ra nhựa rồi đắp vào chỗ bong gân và thâm tím. Nhưng lúc mới nướng xong, lá láng nóng lắm, đắp vào có khi bỏng da í, nhg mọi người bảo fải nóng mới trị đc nhanh. Hồi bé em có dùng lá láng trị bong gân vài lần (do nghịch wa' :funny: ), nhg lá láng mới nướng đắp vô nóng muốn phỏng chân nên toàn để cho nó nguội chút chút mới đắp. Nhưng cách này để trị bong gân nhẹ thui, thông thường đắp 2-3 ngày mới đỡ.

naruto
10-16-2006, 09:43 PM
Sau đây là một số bài thuốc chữa bong gân, sai khớp trong dân gian. Cái này em lấy nguồn từ Bộ Y Tế nên mọi người khỏi lo nhá :danger:

Bài 1: Chữa bị đòn máu ứ trong nguy cấp: lá phèn đen giã nhỏ, chế rượu vào vắt lấy nước uống. Hoặc dùng 40g sắc rồi chế thêm vào một chén rượu uống.

Bài 2: Chữa bị thương và sưng tấy: lá mua tươi một nắm giã nhỏ, chế thêm ít giấm, chưng nóng đắp.

Bài 3: Chữa bị thương, bong gân, sai khớp: lá sung, lá bàng, lá mua, lá cỏ xước, lá cứt lợn (bông ổi) giã nhỏ, chế rượu vào rịt chỗ đau, và dùng nhựa sung hoà với rượu uống.

Bài 4: Chữa bị thương đứt chém chảy máu: cỏ răng cưa với vôi giã nhỏ đắp vào vết thương.

Bài 5: Chữa bị thương ứ máu: lá cành cỏ răng cưa và mần tưới, mỗi thứ một nắm giã nhỏ, chế đồng tiện ( nước tiểu trẻ em) vào, vắt lấy nước uống, bã thì đắp. Hoặc hoà thêm bột ma hoàng 8-12g càng tốt.

Bài 6: Chữa bị thương sưng đau: rễ bưởi bung 30g sắc uống, lá bưởi bung giã nát đắp vào chỗ đau. Bài thuốc này còn có tác dụng chữa phong thấp.

Bài 7: Chữa bị ngã ứ máu: giã lá hay quả vú bò chưng với rượu đắp.

Bài 8: Chữa chấn thương: lá hoa tươi cây cứt lợn 30-50g, giã nhỏ, chế thêm nước, vắt lấy nước cốt uống.

Bài 9: Chữa bị thương đau nhức: lá cà độc dược giã nát chưng với rượu đắp.

Bài 10: Chữa chấn thương đau nhức: lá cây đau xương giã nát, chế rượu, vắt lấy nước cốt để uống, bã đắp vào chỗ đau. Nếu không có rượu có thể thay bằng giấm hoặc nước tiểu trẻ em.

naruto
10-16-2006, 10:14 PM
Đối với anh chị ở nước ngoài sẽ khó kiếm đc những cây thuốc Nam như vậy, em xin chia sẻ bài thuốc đơn giản và dễ kiếm hơn.

+ Thuốc rượu - rượu để chiết suất thuốc dùng ngoài, không uống, có nhiều nơi gọi là "Cồn xoa bóp". Thuốc rượu thường dùng loại rượu có độ cồn mạnh hơn 60-700, hông cần độ rượu tinh khiết (Có 2 loại cồn là cồn công nghiệp và cồn dùng để xoa bóp, có thể sử dụng cả hai).
=> Rược gừng: Gừng thái lát ngâm với rượu. Để có công dụng thì cần phải ngâm trong khoảng 2 tuần - 1 tháng trở lên, ngâm càng lâu càng tốt. Rượu gừng dùng để trị cảm lạnh (xoa vào thái dương, lưng, lòng bàn tay và bàn chân), bôi các chấn thương sưng đau.
=> Rượu gấc: Hạt gấc xay nhỏ ngâm rượu. Ngâm giống rượu gừng. Rượu gấc dùng để xoa bóp khi bị đau khớp xương (người già cũng có thể dùng nếu bị đau khớp xương do tuổi già), vết bầm tím.
Có thể mỗi nơi sẽ thêm những vị và liều lượng khác nhau để tăng công dụng của thuốc.
Trên đây là bài thuốc dân gian trị chấn thương ko nặng lắm, chứ nếu bị nặng thì mời bà con đi khám bác sĩ, chuẩn và trị bệnh cho chính xác, chứ bôi hoài mấy bài này ko khỏi lại rủa naruto thì tổn thọ lắm :cool: . Mấy bài trên là bên nhà em hay dùng, em ko chuyên về y dược nên k dám lạm bàn nhìu.
Chúc mọi người sức khỏe

souxauxi
10-17-2006, 03:59 AM
Tui nghĩ chị GK bị sái gân hay bắp thịt đó. Nhiều khi chỉ cần có ai biết xoa bóp hay nắn lại chút xíu cho vô khớp lại là hết ngay. Chỗ tui hình như cũng có người bị như vậy rùi, nhưng khg nhớ rõ là ai để mà hỏi!

Vừa rồi Sou có nói với GK như chú Aiki nói vậy, và Sou có chỉ GK chỗ để sửa rồi, nhưng không biết GK hôm nay thế nào rồi.

GK ui đỡ chưa vậy ?:bigsmile:

Ăn mày
10-17-2006, 04:58 AM
May wá, có nơi để hỏi han rồi.
Chẳng là mí hum trước GK tập với 1 em thế nào mà sau hôm đó đến giờ (chắc cũng nửa tháng rồi) cái vai Gk cứ đau âm ỉ. Bình thường thì vẫn hoạt động ko thấy đau, nhưng thỉnh thoảng tay giơ lên ở 1 tư thế nào đó thì nó nhói lên rất đau. Còn buổi tối, lỡ mà Gk nằm nghiêng vai bên đó thì sáng ra là từ bả vai cho đến ngón tay nhức không chịu nổi. Hồi trước nằm nghiêng hoài ko thấy bị sao cả.
Mọi người có ai từng bị như Gk ko? Hum đó GK tập đòn xăng ki ô với em ý.

Theo như "mô tả" của Mod Gia Khuê thì Khất tôi cin "đoán bừa" là GK đang bị dãn "dây chằng" thể nhẹ. Cin GK thử làm như sau:

1.Hạn chế cử động vị trí thấy đau nhức
2.Tập luyện nhẹ nhàng, tránh cử động nhiều bên đau
3.Khi...tắm (cin lỗi!) thì để nước hơi nóng già (rất nóng nhưng da dẻ có thể chịu được) rồi cho vòi sen xả nước vô vị trí bị đau hay tê cũng vậy!
4.Rang (chiên) muối hạt sạch cho muối đó "nở hoa" rồi kiếm một cái khăn bông sạch túm lại để chườm chỗ đau.
5.Nên làm 2 lần trong ngày. Sáng trước khi đi làm, chiều sau khi ăn tối.

Chúc GK thành công!

AM

aiki
10-18-2006, 08:31 AM
Hay lắm naruto! Khổ nỗi là đối với tui thì mấy cái lá đó tui chẳng biết là lá gì hết! Đi lâu quá rùi, bây giờ chả nhớ lá nào là lá nào hết!

Có hình thì post lên nhe! Lá phèn đen, lá mua tươi, lá sung, lá bàng .... mù tịt ...:oops: :ihmm:

Gia_Khue
10-18-2006, 08:00 PM
Hum wa, GK mới đi sửa cái vai rồi.
Hị hị, lần đầu tiên đi sửa mũi, í lộn, sửa vai, Gk cứ thắc mắc không biết thầy sửa kiểu gì.
Trời ạ, cái tay của GK mà ông thầy cứ làm như là cái cần của cối xay tiêu. Hết gập tay vào rồi thẳng tay ra, rồi cầm tay GK ngoáy như mấy bà già ngoáy trầu.
Sau khi sửa xong, thầy mới cho GK biết là GK bị sụp cơ bên sườn :blink: (nghe không hiểu gì ráo trọi luôn). Vì cơ đó bị sụp nên nó kéo cái vai xuống, rồi từ từ sẽ kép các cơ khác như cơ lưng.
Sao mà thầy nói đúng thế, từ đầu tuần trước đến giờ, GK bắt đầu đau cơ ngang lưng mà không hiểu tại sao. Gk thắc mắc chẳng lẽ mình già thật hay sao mà tự dưng đau tùm lum thế này, sau đó thì lại đổ tại cái giường nằm đau lưng.
Sau khi thầy sửa xong thì không còn cảm thấy đau lưng nữa, nhưng mà cái vai vẫn còn rêm rêm. Thầy kiu bóp rượu của thầy cho 1 thời gian, rồi ngủ ko được nằm nghiêng bên đau nữa.
Về nhà, mẹ GK hỏi, sửa vai xong rồi, mai mốt có đi tập nữa không. GK nói là có, thế là bị bố mẹ làm cho 1 bài luôn. Hị hị, chắc là không được tập nữa wá.
GK cám ơn bạn Sou đã chỉ chỗ cho GK, nhưng mừ GK không tìm ra chỗ, nên GK đi chỗ ông thầy bên quận 8.
GK cũng cám ơn anh Khất đã chỉ bài ướp muối, í lộn, chườm muối. Nhờ ướp muối mà trong mí ngày đau, GK có thể ngủ được.

cucat
10-18-2006, 09:45 PM
Hic hic, chị GK ơi, cố gắng đi tập lại i. Để còn "xôm tụ" offline nữa chứ ! Hehehe