PDA

View Full Version : PHƯ NG PHÁP AIKIDO Đ N GIẢN

mindbao
07-15-2006, 07:51 AM
Tôi sau nhiều năm học Aikido(7 năm) Tôi ra rút 1 kinh nghiệm trong việc học Aikodo:
1. Các bạn phải luôn mềm dẻo, chớ bao giờ gòng cứng để chống lại địch thủ.
2. Các bạn dù lớn hay nhỏ con hơn so với địch thủ, các bạn hãy luôn nhớ trong đầu rằng họ luôn có điểm íu dù là bất cứ ai.
3. Khi ra đón, các bạn phải hít thật sau khi vào đòn và thở ra thật mạnh cùng phát lực ra khi dứt đòn
4. Và trong lúc ra đòn, các bạn phải tập trung, tạo cơ thể trở thành 1 khối thống nhất.
5. Trước khi đánh 1 đòn nào, các bạn muốn đánh được đối phương các bạn phải làm cho đối phương mất thằng bằng, rồi chiếm lấy trọng tâm của họ.
THE END
Bạn nào cần hỏi gì thì cứ hỏi. hẹn các bạn ở bài sau

Guest
07-15-2006, 09:04 AM
Tôi sau nhiều năm học Aikido(7 năm) Tôi ra rút 1 kinh nghiệm trong việc học Aikodo:
2. Các bạn dù lớn hay nhỏ con hơn so với địch thủ, các bạn hãy luôn nhớ trong đầu rằng họ luôn có điểm íu dù là bất cứ ai.
3. Khi ra đón, các bạn phải hít thật sau khi vào đòn và thở ra thật mạnh cùng phát lực ra khi dứt đòn
4. Và trong lúc ra đòn, các bạn phải tập trung, tạo cơ thể trở thành 1 khối thống nhất.
5. Trước khi đánh 1 đòn nào, các bạn muốn đánh được đối phương các bạn phải làm cho đối phương mất thằng bằng, rồi chiếm lấy trọng tâm của họ.
THE END

7 năm luyện võ không phài là chuyện đùa, 7 năm bao nhiêu mồ hôi, bao nhiêu cái quần đã rách vì tập luyện, chào mừng bạn MINDBAO đến với HKD.COM nhé.

Có tui ! Bạn MINDBAO hỏi có cần gì thì tui có nhiều thứ cần hỏi, không biết kiến thức rộng như bạn có trả lời giúp dùm không, nói trước nhe tui đai trắng hỏi có nghe ngu ngu thì nhờ bạn sửa dùm:

1. Phải mềm dẽo, nhưng làm cách nào để miềm dẽo, vì nó cứng quá làm sao mà miểm dẻo được... Đâu phải lúc nào muốn cứng là cứng, muốn cứng mà nó cứ miềm cách nào làm cho nó cứng?..

2. Dù lớn hay nhỏ con hơn so với địch thủ, các bạn hãy luôn nhớ trong đầu rằng họ luôn có điểm yếu dù là bất cứ ai. Lúc đấu rung quá làm sao trong đầu có thể nhớ được là ai cũng có điểm yếu và điểm yếu với yếu điểm của đối phương có khác nhau hay giống nhau không?

3. Khi ra đòn, phải hít thật sau khi vào đòn và thở ra thật mạnh cùng phát lực ra khi dứt đòn, làm sao biết được lúc nào nên dứt, lúc nào nên thở, chỉ lo nín và thở thì làm sao có thì giờ lo chuyện chiến đấu, đối phương chơi vài đòn hiểm bỏ mạng nơi sa trường thì sao?

4. Trong lúc ra đòn, phài tập trung để trở thành 1 khối thống nhất, vậy làm sao để trở thành 1 khối thống nhất?, lở tập trung nhiều mà nó không thống nhất thì có uổng sự tập trung lắm không?

5. Làm cho đối phương mất thằng bằng, làm sao cho anh ta mất thăng bằng? cách nào, kỹ thuật gì? lở nó không mất thăng bằng mà mình mất thì chết người không?...

Ở đây có anh Aiki, Fourever, anh NgDalat, anh Levan...Nhỏ tuổi hơn 1 tí thì có anh Akikai, Hungkid3, Zen v.v... Viết hoài về mấy đề tài nầy không biết là đã tốn bao nhiêu giấy mực của nhà nước rồi mà vẫn chưa tìm ra được bí kiếp 1 cách trọn vẹn. Nếu có thể anh vui lòng viết vài bài phân tích sâu xa cho anh em biết người trên kẻ dưới xem nhe.

Công nhận nếu AIKIDO đơn giản như vậy tui ở nhà đi chơi Bida, chè chén rồi nghi nhớ mấy cái PHƯ NG PHÁP Đ N GIẢN của Aikido này mà luyện thì thiên hạ vô địch rồi..EUREKA.. EUREKA...

THE BEGINING.

À quên nửa ! Anh MINDBAO nhớ trả lời REPLY email để trờ thành Thành Viên chính thức nhé.

Thân mến.:friends: :friends: :friends:

mindbao
07-15-2006, 09:37 AM
Toi xin tra loi cac ban nhu sau:
Những điều tôi nói với bạn ko phải chỉ 1 sớm 1 chiều là làm đươc ngay. Bất cứ môn nào, hay bất cứ làm 1 điều gì, bạn cũng phải có 1 thời gian nhất định để luyện tập. Nhung điều tôi nói với bạn chỉ là những kinh nghiệm của tôi, tôi cũng phải có 1 khoảng time mới có thể rút ra như vâỵ. Tôi hy vọng sau 1 thời gian luyện tập, bạn cũng sẽ rút ra duoc nhung kinh nghiệm như tôi, có thể là hay hơn tôi nưã.

hungkid3
07-15-2006, 12:25 PM
Những điều bạn mindbao nói rất chí lý, thể hiện được triết lý của Aikido. Nhưng mà lý thuyết và thực tế là 2 chuyện khác xa nhau. Bạn biết con đường bạn phải đi, nhưng bạn đã đi con đường đó như thế nào, và kết quả thực tế bạn đã đi được đến đâu trên con đường đó lại là 1 vấn đề khác. (Dĩ nhiên là dù sao bạn cũng đã xác định được đúng con đường phải đi, còn hơn là xác định sai con đường).

Ngay từ khi các đai trắng bứoc chân vào Dojo đều được các bậc sư phụ, các anh đai cao nhắc nhở các vấn đề trên. Tuy nhiên, khi nào họ mới thực sự có thể nghiệm ra và thực hiện được nó lại là 1 vấn đề khác.

Nếu bạn mindbao có được những kinh nghiệm, phưong pháp gì giúp ACE có thể mau chóng đi đến đích trên con đường của mình thì cứ mạnh dạn lên tiếng chia sẽ cùng mọi người. Mọi người xin được hoan nghênh bạn.

Chỉ 1 chú ý nho nhỏ: bạn có chắc là sẽ giải đáp được hết tất cả các thắc mắc của anh chị em trên diễn đàn này không mà đã tuyên bố hùng hồn thế?? :icool: :icool:

myukyu
07-15-2006, 04:03 PM
Chào mấy anh chị, em mới vô diễn đàn.

1. Các bạn phải luôn mềm dẻo, ...

Anh Mindbao học aikido chắc là cao thủ, em có 2 thắc mắc, xin anh chỉ dùm.

1)- Anh làm sao thành mềm dẻo vậy anh? khi tập và bị bạn nắm tay thật chặt, thì em chả làm gì được cả, chỉ đứng cười ruồi thôi ....ieek ieek ieek

2)- Cái đòn mà nắm vai í, kata gì đó, muốn đánh ikkyo sao em làm thấy khó khăn wá! Em là gì, bạn em cũng vẫn nắm và không bị mất thăng bằng gì hết! ieek ieek ieek

Mong anh chỉ rõ ràng dùm nhe! :friends: :friends: :friends:

Guest
07-15-2006, 06:52 PM
Đã Xóa - vì vi phạm nội quy của diễn đàn !

Cucat - 3:30 PM 16/07/06

mindbao
07-15-2006, 07:12 PM
Các bạn thân mến, như tôi đã nói với các bạn, những điều tôi nói chỉ là kinh nghiệm của bản thân tôi. Những điều của tôi chỉ mong giúp các bạn 1 phần nào trong tậ luyện chứ không dám làm "sensai" của các bạn.
Học Aikido, không phải ai cũng giống ai, còn tùy thuộc vào thể trạng của mỗi người của bạn nưã. Bạn to con thì có thể đánh khác các bạn nhỏ con. Mình có 1 câu rất thích trong võ thuật mà bây giờ mình vẫn chưa hiểu rõ nữa đó là:
" VÔ CHIÊU THẮNG HỮU CHIÊU "

NgDaLat
07-15-2006, 07:21 PM
Bạn Mindbao hoc AIKIDO 7 năm, nhưng rút kinh nghiệm trong việc học AIKODO, 2 môn võ khác nhau nên viết hỏa tầu nhập ma, viết bậy bạ, khoe khoan, phác lát là đúng rùi. Chứ knowledge về Aikido thì bạn Mindbao đâu biết bao nhiêu đâu, không đủ một lá mít.

ráng đọc mấy bài viết của các thầy ở đây để biết cách sống lể độ.

Bạn Sony_aikido vi pham nội quy rồi đấy.

http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=2

Mọi thành viên nói chuyện hòa nhã với nhau, không đả kích nhau bằng những lời lẽ không hay . Diễn đàn được dựng nên với mong muốn xây dựng nơi trao đổi và học hỏi về môn võ Aikido, thành ra những vấn đề không liên quan có thể sẽ được xóa đi mà không báo trước đến thành viên.

Guest
07-15-2006, 07:24 PM
Các bạn thân mến, như tôi đã nói với các bạn, những điều tôi nói chỉ là kinh nghiệm của bản thân tôi. Những điều của tôi chỉ mong giúp các bạn 1 phần nào trong tậ luyện chứ không dám làm "sensai" của các bạn.
Học Aikido, không phải ai cũng giống ai, còn tùy thuộc vào thể trạng của mỗi người của bạn nưã. Bạn to con thì có thể đánh khác các bạn nhỏ con. Mình có 1 câu rất thích trong võ thuật mà bây giờ mình vẫn chưa hiểu rõ nữa đó là:
" VÔ CHIÊU THẮNG HỮU CHIÊU "

Sao anh mindbao có "thần khẩu" và "khẩu khí", giống môt anh mà mình đã từng nói chuyện qua quá vậy... Nghe quen quen... , tại vì DCH thấy 2 người quá hay, giỏi võ, kiến thức quá cao... DCH mừng như gặp lại một "cố nhân" !

Mời anh đọc bài của anh này coi anh có quen không:

"Có lẽ các bạn đã không hiểu những gì tôi nói ra . Ở đây tôi nói rõ là tôi đang theo tập Aikido . chứ không phải nghe ngóng , hay chỉ biết để chơi . Lẽ dĩ nhiên cái mục đích cuối cùng ở đây không phải là tranh luận một cách gay gắt để xem đúng hay sai , hay ai giỏi hơn . Điều này ở đây tôi không quan tâm đến . Vấn đề là ở chỗ nào ? Trong hình ảnh các bạn gửi lên : Đây là một đòn đá vòng cầu mang tính biểu diễn , mục đích cuối cùng trong đòn đá này nhằm minh họa . Nó có thực tế trong một cuộc tự vệ ngoài đường phố hay không ? Có . Tùy vào người sử dụng Tại sao tôi nói vậy . Bởi vì khoảng cách giữa hai bạn đó gần như không đổi. Trong thực tế thì khoảng cách luôn luôn biến đổi, và các đòn đá cũng vậy . Trong Aikido với các đòn tay như tôi đã nói ở bài trên thì khoảng cách sẽ rất ngắn , mấy bạn có đủ chình độ hiểu không? đương nhiên sẽ không thể thực hiện được một đòn đá ở hình trên. Vậy thì sẽ di chuyển. Lùi ra xa, hay tiến lại gần , hay chỉ dùng một đòn tay đơn giản để thoát khỏi các đòn khóa của Uke, hay chỉ cần thả lỏng người nương theo thế quật để thoát ra ...........Chúng ta thừa biết rằng với bước di chuyển Tenkan, Sư Tổ Ueshiba Morihei có thể hóa giải rất nhiều cuộc tấn công . Hẹn găp lại các bạn !"

Còn cái câu mà bạn MINDBAO chưa hiểu: "VÔ CHIÊU THẮNG HỮU CHIÊU", theo thiển ý của DCH câu đó giống như câu "Nhất đẳng huyền đai không bẳng dao phai chém lén".... Những câu châm ngôn, ngôn từ của nhiều người khi vẫn bàn đến chuyện võ và chuyện đấm đá trong chốn giang hồ, thằng học võ có trường lớp có đòn có thế chưa chắc đánh thắng được cái thằng ngoài đường làm nghề chuyên viên đánh lộn, nhào vô là dùng bao nhiêu thế võ giang hồ còn thằng biết võ không biết đường nào mà đở vì những gì nó học ở lớp không có dạy đánh lộn với thằng điên nó ra làm sao... Ngoài ra DCH đoán thì cái câu nầy chắc có vào khoảng đầu thập niên 70, khi chuyện Chưởng của KIM DUNG được đưa vào Việt Nam, có đoạn nói đến các chiêu "Độc cô kiếm pháp" vô chiêu nhưng thắng hữu chiêu, đến chuyện Lệnh Hồ Xung luyện kiếm của sư tổ phái Hoa sơn v.v... Chứ trên đời nầy sự thật cái lý từ ngàn xưa chính luôn thắng tà, hắc bạch phân minh chứ làm sao có chuyện quái gở như vậy được.

Bàn về "Vô chiêu thắng hữu chiêu" nầy thì chắc ở đây có nhiều đại sư huynh của tui có thể bàn tới sáng về truyết lý thâm sâu này. Bạn vào đây sẽ học được những điều bạn không ngờ đến được, cái quan trọng là bạn có dẹp cái "tôi" của mình để hòa mình cùng cái thế giới của chung để trở thành bạn hửu, anh em hay không?

7 năm luyện Aikido chắc cũng có những thành tựu và kiến thức, mời anh MINDBAO viết bài để chia sẽ với anh em.

Vui vẻ.:icool: :icool:

aiki
07-16-2006, 10:52 AM

Chào anh Mindbao mới vô diễn đàn.

Mong anh tham dự diễn đàn bằng cách viết nhiều bài để chia xẻ kinh nghiệm aikido của anh với mọi TV khác. Trong 5 điều anh đã nêu, có khá nhiều chủ đề mong anh cát nghĩa dùm.

Mong anh sẽ đóng góp kinh nghiệm cá nhân cho diễn đàn thêm phong phú vì kinh nghiệm tui chưa được là bao và rất mong học hỏi được thêm về môn võ này.

Thân

mindbao
07-16-2006, 05:19 PM
Các bạn thân mến,
Hôm nay tôi xin được chia se voi các bạn 1 trong 5 kinh nghiem của tôi. Đó là về việc làm đối phuơng bị mất thăng bằng. Co lẽ nhiều môn sinh khi vừa bước vào môn phái AIKIDO, khi nhìn thấy các thâỳ,, các tiền bối đi trước biểu diễn sẽ nói là học đánh xạo ( Thật ra lúc đầu tôi cũng vâỵ) nhưng họ quên rằng AIKIDO là 1 môn võ tình thuong, không dùng lực quá nhiều mà chỉ sử dụng lực của đối phương,vậy ta chỉ có thể đánh khi đối phương nhào tới thật nhanh để tấn công ta thôi sao ??? XIn thưa đúng là như vậy các bạn ạ ! nhưng khi các bạn tập, các bạn se thấy, các bạn đang đứng và bạn tập của các bạn nắm chặt tay các bạn, đố ai mà nhúc nhích được. Vì thế, để đánh đươc họ, các bạn phải làm họ mất thăng bằng.
Toàn cơ thể đối phương đang gòng cứng để chống lại chúng ta, ta không thể nhúc nhíc được, vậy phải làm sao ? Các bạn khi tập có để ý chính đối phương của chúng ta đang đứng trên 1 sợi dây không vậy ?? vậy chắc tôi nói đến đây thì các bạn cũng đã hiểu rồi đúng không, thật đơn giản để làm 1 người đang đứng trên sợi dây mất thăng bằng đúng không.
Đây là kinh nghiệm đầu tiên trong 5 kinh nghiệm tôi muốn chia se voi cac bạn.

Zen
07-16-2006, 05:56 PM
Các bạn thân mến,
Hôm nay tôi xin được chia se voi các bạn 1 trong 5 kinh nghiem của tôi. Đó là về việc làm đối phuơng bị mất thăng bằng. Co lẽ nhiều môn sinh khi vừa bước vào môn phái AIKIDO, khi nhìn thấy các thâỳ,, các tiền bối đi trước biểu diễn sẽ nói là học đánh xạo ( Thật ra lúc đầu tôi cũng vâỵ) nhưng họ quên rằng AIKIDO là 1 môn võ tình thuong, không dùng lực quá nhiều mà chỉ sử dụng lực của đối phương,vậy ta chỉ có thể đánh khi đối phương nhào tới thật nhanh để tấn công ta thôi sao ??? XIn thưa đúng là như vậy các bạn ạ ! nhưng khi các bạn tập, các bạn se thấy, các bạn đang đứng và bạn tập của các bạn nắm chặt tay các bạn, đố ai mà nhúc nhích được. Vì thế, để đánh đươc họ, các bạn phải làm họ mất thăng bằng.
Toàn cơ thể đối phương đang gòng cứng để chống lại chúng ta, ta không thể nhúc nhíc được, vậy phải làm sao ? Các bạn khi tập có để ý chính đối phương của chúng ta đang đứng trên 1 sợi dây không vậy ?? vậy chắc tôi nói đến đây thì các bạn cũng đã hiểu rồi đúng không, thật đơn giản để làm 1 người đang đứng trên sợi dây mất thăng bằng đúng không.

dây nào vậy anh mindbao. Khi tui tập tui thấy cả tui và đối phương cũng đều đứng trên cái tatami, vững vàng lắm mà, có dây nhợ gì đâu. Vậy làm sao để làm đối phương mất thăng bằng được? Mong anh giải thích rõ hơn, kiến thức tui còn hạn hẹp lắm, anh nói vậy tui ko hiểu được

Thân

Guest
07-16-2006, 07:10 PM
Các bạn thân mến,

Uke (Bạn tập) nắm tay bạn chặt...đố ai nhúc nhích được.. Có chắc hông đây hoàng huynh !!!! UKE người máy sao vậy?.... Trong thực tế đâu có ai năm tay người khác mà gồng hết sức như vậy, nắm mạnh thì có lý hơn đó huynh.

Làm sao và cách nào cho họ mất thăng bằng su huynh vui lòng điểm nhản cho em tí ! Sợi dây nào vậy huynh? sợi dâu lưng quần hay dây đai?... Cái nầy hỏi serious, mấy MOD đừng la em nhé.

Ngoài ra mấy triết lý Aikido anh nói rất là chí lý.

Thân mến :friends: :friends:

aikihoasen
07-16-2006, 08:21 PM
Các bạn thân mến,

Trời ơi, huynh ơi cho đệ hỏi sợi dây nào vậy:blink: , huynh đã chỉ dẫn thì hướng dẫn cho đầy đủ đi huynh

beginer
07-16-2006, 09:09 PM
Chào bạn mindbao!
Chào các anh!
Các anh "quay" bạn mindbao dữ quá:ismile: !
Mindbao à! các anh chủ chốt ở forum này đều có thâm niên aikido rất lâu, có thành viên như anh aiki chắc trên 20 năm. Bài viết của bạn không có gì sai, viết rất là hay chứng tỏ kiến thức anh rất giỏi, chỉ lưu ý một chút về cách hành văn thôi, xin góp ý thêm một chút với bạn là cố gắng đọc những nội dung đã có trên forum chẳng hạn như topic mất thăng bằng của anh Aiki sau đó viết tiếp những nội dung mà bạn thấy cần chia sẻ.
To anh DCH: chắc là mindbao không phải Minhtuan đâu anh! tôi biết minhtuan, minhtuan tập aikido cũng mới thôi nhưng có thâm niên taekundo một chút.
Mỗi người có cách hành văn riêng và cũng ko phải ai cũng giỏi văn (tôi dốt văn lắm) nên nếu bỏ qua được thì bỏ qua nếu không thì góp ý thẳng thắn, những thành viên muốn xây dựng forum sẽ ko phật ý về điều này.Tôi chắc vậy.
Cảm ơn các anh! (bạn mindbao tiếp tục pót bài đóng góp cho forum nhé!)
Thân!

cucat
07-16-2006, 11:09 PM
Anh Mindbao viết rõ rõ hơn chút nữa nghen! Em cũng chưa rõ lắm, he tại mới tập muh...! :laugh:

myukyu
07-17-2006, 07:32 AM
Anh Mindbao viết gì không hiểu gì hết!

cái này chả đơn giản gì hết .... Đối phương đứng trên sợi giây gì vậy????:ieek: :ieek: :ieek: :ihmm: :ihmm: :ihmm:

hungkid3
07-17-2006, 07:43 AM
Theo thiển ý của tui là bạn mindbao muốn nói là: cứ tưởng tượng đối phương đứng trên 1 sợi dây, chỉ cần kéo bất cứ bộ phận nào của đối phương lệch ra khỏi sợi dây đó (chiếu xuống đất mà lệch khỏi sợi dây) thì đối phương sẽ mất thăng bằng ngay.

Hic hic, chẳng biết có hiểu đúng ý không nữa?? Không thì chắc bị oánh bỏ xừ. hehehe.

mindbao
07-19-2006, 09:06 AM
Các bạn thông cảm vì mấy ngày qua đang đi vacation ở Đà Lạt nên ko thể post bài duoc, vì vậy các bạn đợi tôi come back home ? Xin các huynh các đệ thông cảm

cucat
07-19-2006, 06:38 PM
He, tất nhiên òi. Chúc anh mindbao đi thượng lộ bình an, về nhà post bài tiếp chia sẻ với mọi người! :funny: :laugh:

master
07-19-2006, 09:50 PM
THE END
Nói đúng quá:lol:

caimatkhongchoiduoc
08-09-2006, 11:14 PM
Hôm nay vào đây thấy các trao đổi trong thread này. Xin có vài nhận xét thực thà như sau:

Anh Mindbao có một cách hành văn thể hiện một số "cá tính". Cá nhân tui cũng có suy nghĩ về cách hành văn này. Tui thấy có vẻ các anh DCH, Aiki, Zen, HungKid v.v. hình như hơi thấy nực cười với cách hành văn của anh Mindbao nên trả lời có vẻ "nói kháy". Nếu các anh quay lại bắt bẻ tui "nói kháy chỗ nào đâu?", tui sẽ không trả lời các anh được, vì các post của mấy anh kín kẽ lắm. Tui nói ở đây là nói cái cảm nhận của tui. Nếu đúng, các anh cũng nhìn nhận giùm và cũng không cần trả lời. Nếu sai, mong các anh bỏ qua, coi như "lỗi nhận định" của tui.

Tui nghĩ, cái gì hay thực sự, tự nó sẽ có sức cuốn hút. Cái gì không hay, cho dù có tô vẽ thế nào rồi cuối cùng cũng sẽ lòi ra như cây kim trong bọc, và mọi người sẽ xa lánh. Tui tin rằng các anh tập võ lâu năm (vài chục năm) thừa hiểu những gì các anh chứng kiến đối với tính cách của võ sinh. Đôi khi không cần phải nói ra.

Mong tất cả các anh, kể cả anh Mindbao, hãy bình thản hơn. Chúng ta vào đây để chan hoà. Và ở đây ai cũng là đai trắng cả. Tui mong nhìn thấy tất cả các aikidoka "sống" cái đạo của aikido cả ở ngoài sân tập, và trong đó có cả trên diễn đàn này.

Guest
08-09-2006, 11:29 PM
Hôm nay vào đây thấy các trao đổi trong thread này. Xin có vài nhận xét thực thà như sau:

Anh Mindbao có một cách hành văn thể hiện một số "cá tính". Cá nhân tui cũng có suy nghĩ về cách hành văn này. Tui thấy có vẻ các anh DCH, Aiki, Zen, HungKid v.v. hình như hơi thấy nực cười với cách hành văn của anh Mindbao nên trả lời có vẻ "nói kháy". Nếu các anh quay lại bắt bẻ tui "nói kháy chỗ nào đâu?", tui sẽ không trả lời các anh được, vì các post của mấy anh kín kẽ lắm. Tui nói ở đây là nói cái cảm nhận của tui. Nếu đúng, các anh cũng nhìn nhận giùm và cũng không cần trả lời. Nếu sai, mong các anh bỏ qua, coi như "lỗi nhận định" của tui.

Tui nghĩ, cái gì hay thực sự, tự nó sẽ có sức cuốn hút. Cái gì không hay, cho dù có tô vẽ thế nào rồi cuối cùng cũng sẽ lòi ra như cây kim trong bọc, và mọi người sẽ xa lánh. Tui tin rằng các anh tập võ lâu năm (vài chục năm) thừa hiểu những gì các anh chứng kiến đối với tính cách của võ sinh. Đôi khi không cần phải nói ra.

Mong tất cả các anh, kể cả anh Mindbao, hãy bình thản hơn. Chúng ta vào đây để chan hoà. Và ở đây ai cũng là đai trắng cả. Tui mong nhìn thấy tất cả các aikidoka "sống" cái đạo của aikido cả ở ngoài sân tập, và trong đó có cả trên diễn đàn này.

Xin các MOD thông cảm cái nầy không phải gây hấn, phê bình, chanh chua điêu ngoa hay gì hết chỉ là một tâm sự giửa anh em chúng mình, để mọi người tốt hơn nhe !

Khà khà khà !!! Cái nầy cười vui vẻ chứ không có cười gượng gạo hay là cười míu đâu nhe anh CMKCD ! Thật ra tui nghĩ các anh em khác không có ý nói hay thành kiến gì với anh Mindbao đâu, vì theo nhận định của tôi về các anh Hungkid3, Zen, và Aiki nếu có gì không thích thì mấy anh ấy rất thẳng thắn phê bình ngay chứ sợ gì mà các anh em ấy không nói, tui đã từng bị các anh em phê bình không nương tay vì tôi từng sai trái, nhưng nhờ cá phê bình thẳng trực tín đó tui nói thật là mình hiểu nhau, làm việc tốt hơn, thoải mái hơn khi liên hệ qua lại hay chơi với các người bạn như thế... Thật ra, nếu có nói "kháy", nói móc nếu có thì chắc là chỉ có mình tui thôi, tui thành thật nhận lổi với bạn Mindbao và những anh em nào không hài lòng về cá tính của tui nhé, thật tình tui lúc nào cũng mong anh em vui vẻ gần xa ngày càng thân tình nhau hơn, trong một forum thì cái chuyện nói qua nói lại phải có, người ghét người thương không thể nào tránh khỏi như 1 định luật chung trong một cuộc chơi mà đã chơi thì phải ráng chịu âm thầm chấp nhận, đó chính là một bài học về dân chủ vì chính trong gia đình riêng ta cùng chung 1 mẹ còn có vài ông anh mình thích và bà chị nọ mình không ưa phải không các bạn?, còn như nếu không muốn như vậy thì người trong cuộc chơi cũng phải xem lại mình 1 tí.

Chỉ mong anh Mindbao nói cái gì hảy cởi mở hơn, đừng có nữa kín, nửa mở làm cho anh em, và tui thật khó chịu, nếu cái gi mình biết thì nói thẳng lên để anh em học hỏi, nói nửa chừng... Cúp điện làm khó chịu 1 tí. Và lại lại cố gắng xem xét chung quanh mình có bao nhiêu người lớn nhỏ, để dùng từ sao cho cái ông già 65 tuổi, thằng em mới 11 tuổi vui vẽ cả làng ở HKD.COM, không phải chỉ cần nó "đó là cá tính" rồi mình làm anh em khác mất vui, anh Aiki, Akikai, Zen, Hungkid3.v.v.. Chẳng hạn mấy anh ấy dạy tui bao nhiêu điều nhưng tui và nhiều anh em khác lại khoái học, khoái nghe vì sao? Vì các anh ấy có cái cá tính làm mình thấy "Cái ông nầy chơi được...Ái dà..". Thí dụ: Như nếu tui có cái tính xấu là chưởi thề liên miên (cái nầy hỏi bác Levan rồi biết chỉ thí dụ thôi !) nhưng chưởi thề ở đây là bị mấy Ông Mod dùng Katana chém chết liền nên đâu dám, sợ mấy em nhỏ bắt chước, mấy chị la làng nên im re đâu dám chưởi bậy 1 tiếng nào đâu.

Tui rất quý cái tính cách phê bình của anh CMKCD, có một người trong quá khứ đã phê bình như anh ở đây, nhưng phong cách khác chứ không có được chân tình anh CMKCD.

Mong tất cả anh em chúng ta cùng vui vẽ.

Thân mến.:friends: :friends:

caimatkhongchoiduoc
08-10-2006, 01:16 AM
Xin phép nói nốt để phúc đáp anh DCH (dù cái này không liên quan đến kỹ thuật trong Góc kỹ thuật này). Cám ơn thịnh tình của anh DCH. Quả thật tui thấy sao nói vậy, và rất mừng khi đọc post trả lời của anh. Tui tin rằng với khí độ và tinh thần như thế này, HKD.com sẽ còn tiến rất xa và trở thành một forum Aikido hùng mạnh.

chuotkhongrang
08-10-2006, 01:46 AM
Các có hay đọc truyện tranh võ thuật nhất là truyện Hoàng Phi Hồng, khi một người thầy(ở đây tôi không dám bảo Mindbao là thầy) chỉ cho đệ tử mình những kinh nghiệm thì họ không bao giờ bày từ a-z mà chỉ nói 1 cách chung chung để đệ tự tìm ra câu trả lời khi đó ta mới nắm rõ được vấn đề.

cucat
08-10-2006, 05:52 AM
Các có hay đọc truyện tranh võ thuật nhất là truyện Hoàng Phi Hồng, khi một người thầy(ở đây tôi không dám bảo Mindbao là thầy) chỉ cho đệ tử mình những kinh nghiệm thì họ không bao giờ bày từ a-z mà chỉ nói 1 cách chung chung để đệ tự tìm ra câu trả lời khi đó ta mới nắm rõ được vấn đề.

Hi chuotkhongrang,

He, thiệt chớ trước h cucat ko thích thầy nào mà dạy cucat úp úp mở mở đâu, tại nên nói rõ và phân tích vì sao ta cần như vậy như vậy thì sẽ hay hơn, nhưng học trò có khả năng hiểu và áp dụng là do chính bản thân của người học trò đó, phải hiểu và áp dụng cho phù hợp với chính bản thân mình ( vì mỗi người có một điểm mạnh điểm yếu riêng mà ), chỉ đến khi đó ta mới được gọi là nắm rõ được vấn đề ! :biggrin: :friends: :drinks:

@Mindbao : Hi anh Mindbao, hổng phải bài trả lời em ở trên là "đía" anh đâu nghen ! :laugh: :funny: , những điều anh nói hoàn toàn chính xác, nhưng nếu được anh viết rõ và kỹ hơn một chút, như vậy tụi em cũng như các anh chị khác có thể hiểu được vấn đề hơn và tất cả cũng hiểu nhau hơn ! He,

Thân, em Cucat :drinks: :friends: :laugh:

MINH TUAN
08-18-2006, 10:50 AM
Được mod chỉnh xóa sáng 19/8/06.

aiki
08-18-2006, 11:50 AM
Đã được sửa chữa.

souxauxi
08-18-2006, 07:39 PM
* Tướng giỏi sau khi thắng trận không cần ai khen và cũng không cần ai biết đến công lao

(Tôn Tử)

* Ta không nên sợ kẻ thù không kích ta mà nên sợ người bạn nịnh ta.

(Obregon)

claude.huynh
08-20-2006, 02:47 PM
Hehe vậy là anh Mindbao học aikido trước em được 1 năm có lẽ em sẽ phải học hỏi anh nhiều vì dù em tập rất đều nhưng đến giờ vẫn chỉ dám mang nâuII chứ còn chưa dám chỉ giáo người khác:biggrin: