PDA

View Full Version : Video đòn thế 8: võ đường tỉnh nhỏ ...

aiki
04-08-2006, 01:56 PM
Thêm 1 video tui thấy hay hay và đem lên đây chia xẻ với mấy người vì đòn đánh trông thấy rõ.

Võ đường này cách chỗ tui ở cỡ 70 km và mấy người này lúc nào cũng tơí võ đường tui khi có seminar. Ben Pincus (5 đẳng) kỹ thuật khá và là 1 trong những học trò được Yamada shihan cho phép mở võ đường và liên kết với USAF East.

Cái cô trẻ trẻ, có tóc đuôi ngựa, nếu tui không lầm thì là người thứ 2 ra đánh Jo với Ben là vợ hắn. Cô này 2 đẳng và năm ngoái, khi làm Uke cho Chiba Shihan đã bị shihan ''lỡ'' tay làm nứt .... cổ tay . Cô này coi zậy mà hổng zậy đâu. Cổ tay tuy nứt nhưng vẫn băng bột và vẫn đi seminar như pha ... Mỗi năm HLV tui được mấy người nay mời sang cho seminar bên đó (tỉnh mấy người này ở là ngay phiá bên kia biên giới Mỹ - Canada).

Các đòn và cách tập giống võ đường tui, vừa căn bản và lẫn lộn với cách biến đòn. Đòn Jo thì là áp dụng ''tự do''từ bài quyền và 20 thế căn bản (Jo suburi).

http://www.uvm.edu/~aikido/

đi vô link, tuốt luốt xuống phía dưới sẽ có video.

Vài tuần nữa (11 tháng 2 này), Ben sẽ sang bên tui cho seminar. Đây là lần đầu tiên hắn được mời tới võ đường tui để cho seminar. HLV đang ''lăng xê'' 1 số mấy HLV ''bản xứ/ địa phương'' cỡ 5 dan nên mời Ben. Từ trước đến giờ tụi tui toàn mời 6 đẳng trở lên thôi.

Guest
04-14-2006, 09:06 AM
Thêm 1 video tui thấy hay hay và đem lên đây chia xẻ với mấy người vì đòn đánh trông thấy rõ.

Vài tuần nữa (11 tháng 2 này), Ben sẽ sang bên tui cho seminar. Đây là lần đầu tiên hắn được mời tới võ đường tui để cho seminar. HLV đang ''lăng xê'' 1 số mấy HLV ''bản xứ/ địa phương'' cỡ 5 dan nên mời Ben. Từ trước đến giờ tụi tui toàn mời 6 đẳng trở lên thôi.

Anh Aiki ơi !

Mỗi lần Seminar chi phí khoảng bao nhiêu $$$ vậy anh ? Dojo anh có bắt buộc không? ở đây có Seminar là có thi, nếu không đi thì khỏi thi, đeo đai trắng suốt đời, có 1 anh người Úc là linh mục Công giáo đang tập Aikido phài làm bổn phận của một Linh mục công giáo không bao giờ đi được vào Thứ Bảy & Chúa Nhật, nên đã đeo đai trắng 3 năm rồi không lên cấp nào được hết.

Chi phí $$$ và thời gian mình bỏ ra để đi Seminar có đáng không anh ?, ý mình nói là đáng đồng tiến bát gạo không?, vì số tiền đó mình mua sách hoặc DVD/VCD học thì cái nào sẽ lợi ích hơn, theo nhận xét của anh?

Tại vì mình thấy ở các nơi làm việc của chính phủ (lấy điển hình là nơi mình làm việc), tháng nào cũng có seminar chán ơi là chán, vào chỉ nghe nói chuyện gì đâu không, những việc rất common sense, rồi tốn tiền chính phủ mà thôi !

Aikido Seminar mình cưa được đi cái nào, nhưng Taekwondo thì có đi qua nhiều lần cũng gọi là hay (vì mình học hỏi những điều chưa biết), nhưng càng đi càng thấy rắc rồi vì mỗi ông Võ Sư là 1 bầu trời riêng, nhất là trong lãnh vực quền pháp (poomse), nghe lời ông này là ông khác chê, nên quyết định nghe theo cái ông sẽ chấm thi cho mình..dù là đôi lúc thấy cách đánh của ông thật quái đản !!!

Nhưng cũng lại 1 lần khác được đi ké (dự thính cấm théc méc hay hỏi gì cả) của 1 Seminar tại Việt Nam cũa WTF Taekwondo, thì thật là hay mà nghe nói chì tốn của tham dự viên $20.000 Việt Nam - chi phí x2 tô phở.

Làm sao mình có thể đánh giá được hay dự đón được seminar nào đáng để đi, vì khi tồ chức thì ai cũng ca về mình hết, ý anh Aiki ra sao?

Khỏe anh Aiki ơi !

aiki
04-14-2006, 09:23 AM
Mổi xứ khác nhau anh DCH ơi.

Bên tui thì seminar lúc nào cũng là cuối tuần. Có giá cho 1 hay 2 ngày. 1 ngày thì mắc hơn là chắc. Giá tùy theo thầy là ai. Thầy Ngoại quốc giá khác thầy Nhật. Cỡ 5 dan trở xuống thì 70$-80$ CAD cuối tuần. Thầy ngoại quốc mà shihan thì 80-90$CAD cuối tuần, Shihan Nhật thì nếu 1 ông thì cỡ 80-100 $ CAD, còn nhiều ông như bên tui sắp tổ chức vào tháng 5 này là 120-160 $CAD 3 ngày.

Lúc mời mấy người tới cho seminar, mình phải trả chi phí di chuyển, ăn ở và thù lao luôn. Ngoại quốc thì nhiều khi không có thù lao hay cỡ 500$US còn thầy Nhật thì cỡ 1,500$ đó. Càng nổi tiếng và càng ở xa thì càng mắc. Nhưng nhiều khi Shihan cũng lấy rẻ hay miễn phí nếu muốn 'vô' 1 'thị trường / xứ' nào đó. Bên US Aikido Fed có nói là nếu phải ngồi máy bay hơn 3g thì phải mua vé Business class nữa!!! :confused: :confused: Kỳ nay bên tui mời thầy Osawa từ Tokyo sang, chả khẩm luôn ... vì vậy nên mới bắt đóng $ mắc zậy!

Nhưng cũng hên là HLV tui có cho giá rẻ cho võ sinh (80-120$) so với giá chính thức (140-160$) nên cũng đỡ! Nhưng HLV tui cũng đã hứa với vợ sư phụ tui là sẽ giúp tài chính cho bà ấy (số $ tương đương khi Kanai sensei còn sống và đi cho seminar) tới khi 2 đứa con trưởng thành nên từ khi sư phụ qua đời, lệ phí seminar chỗ tui hơi tăng chút xíu!

Bên Pháp và 1 số nước Âu châu thì chính phủ đài thọ nên seminar rẻ chán (so với bắc Mỹ). Nhiều khi 'trại hè' với Tamura shihan chỉ tốn cỡ 50 Euro cho 1 tuần! Bên này là cỡ 1000$US đó.

Về việc đi hay không thì tùy. Bên tui thi thì trong lúc seminar luôn, nhưng HLV dễ chịu, nếu mắc bận thì cá nhân đó thi sau! Họ làm vậy với những mục đích sau:

1- Cho tất cả mọi người tham dự seminar biết người đó lên đai
2- Tập cho quen stress
Cho mọi người thấy khả năng người đó
3- Làm quen với bạn mới và biết cái khg khí seminar (xả dao, social đó)

Bên tui thường thường những ai được mời tới seminar là dân khá không, thành ra tuy 4-5 dan nhưng mà cũng bõ. Hay là anh DCH đi coi thử, hay hỏi bạn thì sẽ biết ai đáng đi, ai khg!

Tui nhờ seminar mà quen được nhiều người lắm.

Nếu mỗi tháng đi thì hơi quá, vì tốn $$! Anh chờ chừng nào thi thì hãy đi.

Thân