Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: có ai thử chưa

Member
    Thanks
    0
    Mình không biết cái này đã có ai thử chưa:

Chả là hôm qua mình chứng kiến 1 vụ ẩu đả (nhà gần chợ mà), hai người cãi qua cãi lại 1 hồi thì ông sồn sồn dang tay tát cái bốp vô mặt thằng thanh niên, thằng thanh niên bị tát tức quá bặm răng bặm môi chạy tới xô ông sồn sồn làm ổng bật ngữa ra sau đập nguyên cái lưng với cái gáy xuống đường. Đến khi người ta đỡ ổng ngồi dậy thì tui thấy máu thấm ướt cả lưng áo ông ta luôn. Mình đứng đó tự hỏi: "nếu mình là người bị xô thì sao nhỉ?", Nghĩ tới nghĩ lui mình chỉ thấy cách lộn ra sau của Aikido là có thể xài được.

Đợi đến hôm nay đi học mới có dịp nhờ thằng bạn xô dùm ( nhờ mấy đứa mà chỉ có mình ông này dám xô, chẳng biết có gì mà sợ vậy ? ).

Kiểu 1: đứng tại chỗ xô.

(Hai lần đầu bị xô dù đã biết phải lộn ra sau nhưng do thiếu "cơm nguội" kinh nghiệm nên đầu mình đập thẳng xuống tatami, làm choáng gần chết).

Lúc bình thường chúng ta chỉ tập đứng tại chỗ lộn ra sau hoặc tập lộn trái trước phải sau nhưng khi bị xô thì mọi việc không đơn giản. Lúc đó người mình bị nghiêng về phía sau, chân bị hất khỏi mặt đất, mất thăng bằng hoàn toàn.

Lần đầu, mình cũng lót chân, uốn người nhưng phản xạ tự nhiên làm mình quên nghiêng đầu (lúc như vậy đầu chúng ta thường có khuynh hướng gập cằm vô ngực mới chết chứ) , kết quả là đập đầu, không lộn được vì kẹt cái đầu ( bây giờ cổ vẫn còn đau ).

Lần 2, có kinh nghiệm hơn 1 tý, nghiêng đầu đàng hoàng nhưng vì tốc độ ngã xuống nhanh quá nên chưa kịp cuộn người thì lưng đã đập xuống thảm rồi, kết quả cái đầu cũng bị bật theo đập xuống thảm luôn.

Lần 3, đã kinh nghiệm hơn tý nữa nên lúc té xuống tui cố cuộn người theo nhịp té và kết hợp thêm động tác đập tay giống như lúc tập "ngã sau đập tay" để giảm chấn. Kết quả là từ đó về sau lộn ok không bị gì.

Kiểu 2: Chạy từ xa lại xô.

Trời ạ, cái này nó làm mình văng mạnh khủng khiếp (xa hơn 3m), tốc độ ngã cũng nhanh kinh luôn ( mình thấy chưa đến 1s là đã tiếp đất rồi). Lúc này chỉ có xài phản xạ thôi: chân lót, cuộn người, tay đập. May mà hồi nãy có tập đứng tại chỗ rồi nên giờ lộn qua cũng không có gì đáng nói. Tuy nhiên khi đứng dậy mới thấy bên trong bụng hơi đau, có lẽ lúc ngã người bị chấn động mạnh quá ( không biết phải không nữa vì lúc đó mình không thấy bị chấn chỗ nào cả, qua rất ngọt là khác. Bạn nào về tập thử hiểu được chỗ này chỉ lại cho mình với.). Vì vậy cho nên mình ngừng không tập nữa kẻo nó dập cái gì ở trong thì chết luôn. Bữa sau thử lại xem sao.

Mình tập Aikido cũng chỉ mới võ vẽ, trình độ chẳng bao nhiêu biết gì thì viết đó thôi. Nếu các bạn đọc bài trên thấy được thì về tập thử rồi lên chia sẽ kinh nghiệm cho vui, còn thấy vô ích thì thôi, đừng kêu mình nói nhảm. Nếu có tập thì nói Mage xô thôi đừng có chưởng, không thì vỡ phổi, vỡ tim ráng chịu. Còn Uke không nên đứng tấn chỉ đứng thẳng bình thường thôi.

Chào !!!^.^

2. The Following User Says Thank You to aikideshi For This Useful Post:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Aikideshi học HKD được bao lâu rồi vậy? Ai mà học lâu thì còn mừng khi bị xô như Aikideshi kể đó! Thiếu gì cách ra đòn hay né? để mấy ACE khác trả lời cho.:friends: :friends: :friends:

Đừng quên HKD là dùng sức địch để trả đòn mà ...:biggrin: :biggrin:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

4. The Following User Says Thank You to aiki For This Useful Post:

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Hi hi hi, ai mà để cho họ xô vậy. Lo mà chạy trước đi chứ.

Member
    Thanks
    0
    Em cũng nghĩ chắc chắn sẽ có người nghĩ như anh Aiki nhưng em vẫn post. Đúng là chúng ta có thể dùng nhiều cách để hoá giải ( xoay tenkan 180 bắt kotegaeshi, bước xéo lên 45 độ nêm tay Uke xuống rồi vào Kokyunage, ....) nhưng sự đời bất trắc ai mà ngờ được. Biết đâu lúc đấy mất cảnh giác hoặc khoảng cách quá gần không kịp phản xạ thì sao ? Hay lúc đó chân bị vướng, người bị vướng không thể sử dụng đòn thế Aikido thì sao ? Với lại thực tế có nhiều thứ làm mình té bật ngửa ra sau như vậy lắm chứ không phải chỉ bị xô mới bật ngữa đâu. Ví dụ khi chúng ta đang đi lui nhanh, không để ý nên bị vướng chân vào cái gì đó hay có ai ác ý gạt chân 1 cái thì mình cũng có thể bật ngữa ra sau như vậy đó. Hoặc như khi chúng ta băng qua đường mà bị xe đụng thì cũng bật ngữa như vậy luôn ( Mình thì chưa thấy vụ nào nhưng theo thống kê thì người bị xe đụng phần lớn không phải chết vị cú đụng mà chết vì đập gáy xuống đường ). :wacko: :wacko: :wacko:

Nói chung thỉ nên tập cho chắc haha :friends: :friends:
    Chào !!!^.^

7. The Following User Says Thank You to aikideshi For This Useful Post:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    có 2 điều mà lúc nào cũng trong tiềm thức tui là

1- khg để bất cứ ai vô trong "confort zone" của mình
    2- Ukemi phải nhuyễn, có thể xài trong bất cứ trường hợp nào, phải thành phản xạ

trong trường hợp Aikideshi kể, 2 người có lời qua tiếng lại rồi mà để người kia tới gần mà khg chuẩn bị thì hơi nguy. Có thể là vì thiếu bình tĩnh đó. Nói qua nói lại, tất cả đều là tinh thần. Minh mẫn thì thấy rõ, nóng nẩy thì sẽ thiếu sáng suốt và sẽ nguy hiểm ...

Cái đó là ý cá nhân tui thôi, khg dám nói dùm người khác ...:biggrin: :biggrin:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Thanks
    0
    Anh Aiki nói đúng lắm, người học Aikido nên thường tâm niệm 2 điều trên. Tập xô như trên cũng là 1 hình thức tập Ukemi thú vị mà anh. :biggrin: :biggrin:
    Chào !!!^.^

Junior Member
    Đang ở
    Bình Dương
    Thanks
    25
    e nghĩ là mình nên lui nhẹ về sau đê giảm lực uke xô trước rồi ukemi tính sau ^^

Member
    Thanks
    3
    Trích dẫn Gửi bởi aikideshi Xem bài viết
    Anh Aiki nói đúng lắm, người học Aikido nên thường tâm niệm 2 điều trên. Tập xô như trên cũng là 1 hình thức tập Ukemi thú vị mà anh. :biggrin: :biggrin:
    Tập ngã lăn phía sau cũng thú vị như bạn tập,hồi tui mới tập ,tui phải đội nón bảo hộ để tránh chấn thương,vì uke thực sự xô rất mạnh và nhanh,và lại them một người
    khom sát,cản phí sau 2 chân,không cho lùi bước ...
    và nếu nói về cách hoá giải khi bi xô phía` trước,thì bạn hãy xem đoạn video của thày Shioda

http://www.youtube.com/watch?v=XxPlQGxvoy0 (time 03:30 > 03:30),hoá giải lực xô trong vòng 30 giây

chỉ cần tấn vững của tấn Aikido,và hướng lực xô ngược lại uke là xong (theo tui nghĩ chiêu này tập lâu vá phải có thày chỉ dẫn)