Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 23 của 23

Chủ đề: Ngã té nổ qua chướng ngại vật (không chống tay).

Ong Dua
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi khunglongcon
    bạn nhắc đến té nổ vượt wa chướng ngại vật làm KLC chợt nghĩ lại mình hồi xưa tập liều thật, cũng khoái té như bạn vậy. bây giờ lại thấy ngán và nó chẳng giúp ích gì cho khả năng ukemi của mình cả, chưa kể khả năng gây chấn thương nữa. Lời khuyên thành thật dành cho bạn: không nên tập té kiểu đó..
    Theo ý kiến riêng của Ong Dua thì việc ngã nổ qua ngựa có tác dụng biểu diễn trong sàn tập. Cái hại của nó thì có lẽ chỉ có những người già lão như tui mới cảm thấy, còn các bạn trẻ thì cứ bay rào rào, té ầm ầm. Thực ra nó có giúp ích cho khả năng ukemi khá lớn, vì khi ở trên không các bạn sẽ vặn mình sao cho rớt thật ngoạn mục nên hông và cổ sẽ khá là linh hoạt và mạnh mẽ. Tuy nhiên tui thấy đa số khoái qua ngựa nhưng không khoái nổ.:biggrin:

phamtatdac86
    Guest
    theo mình nghĩ nếu muốn té nổ qua vật cản mà không cần chạm tay vào vật cản, đòi hỏi phải có một chút năng khiếu nữa (năng khiếu này có thể do tập lâu năm)...theo như có bạn nói nên vỗ tay sau khi té nố, thiết nghĩ không nên phải làm như thế...hãy nghĩ xem khi té thực tế ngoài sàn gạch mà đệp tay mạnh sẽ như thế nào...cực kì nguy hiểm...gãy xương các ngón tay và cổ tay nữa nhé...khi mới vào tập aikido các bạn võ sinh được hướng dẫn té nổ phải đập tay để giảm lực cho cơ thể...nếu đã té quen các bạn nên bỏ thói quen thế vì khi té nhanh và mạnh (bị nage sumi otoshi...) cánh tay đó vẫn ở trạng thái đập nhưng thay vì đập mạnh bạn chỉ nên chạm xuống sàn nhẹ vì nếu không bã vai sẽ tiếp đất trước và chấn thương thì cực kì nguy hiểm cho việc tập luyện aikido(cần phải thả lỏng bã vai)...vì thế cánh tay của bạn phải hương1 góc 45 so với góc vuông của thân thể với ngang vai(xéo xuống) thì bã vai sẽ không tiếp đất trước mà sẽ tiếp cùng với cơ thể...anh aikideshi cũng biết mình té nổ không bao giờ đập tay ( 1 lần mình uke shiho không biết aikideshi có nhớ hem)...thân thể tiếp đất và chân sẽ là vật tản lực hiệu quả vì bắp thịt đùi nhiều thịt và chắc hơn so với bắp thịt tay, rất khó bị gãy chân, với lại chân chịu va chạm nhiếu hơn tay, tay làm việc truyền lực nhiều hơn, chân tiếp lực nhiều hơn (đi đứng hàng ngày)...chúc các bạn vui...:nea:

Member
    Thanks
    0
    Ừ, đúng là tui thấy anh Đắc té shiho không có đập tay. Hôm đó định nói nhưng mình tưởng tại mình đánh không đủ lực nên anh không đập tay nên thôi. Riêng mình thì mình nghĩ té nổ phải đập tay để giảm chấn, nếu không đập tay thì rất dễ bị tổn thương nội tạng. Còn chuyện ra sàn gạch đập tay bị gảy là do mình đập không đúng cách đó thôi. Khi đập các bạn nên chú ý 1 số điểm sau:

_ Mở bàn tay ra tự nhiên không được để các ngón tay khít nhau, thả lỏng toàn bộ bàn tay (không phải cả cánh tay), phần còn lại của cánh tay cũng thả lỏng nhưng phải giữ lại chút lực để điều khiển cánh tay nữa, thả lỏng 100% là trặc tay ráng chịu

_ Khi đập xuống thì đập đều cả bàn tay xuống không được đập cạnh bàn tay, ngón tay hay gốc bàn tay xuống.

_ Sau khi đập xuống thì lợi dụng phản lực nhấc tay lên không được giữ ép chặt xuống mặt sàn.

Tui sau khi đọc bài của anh Đắc đã thử đập tay xuống sàn gạch với cường độ giống như lúc té nổ thậm chí còn mạnh hơn mà đâu có sao đâu, vẫn còn ngồi đánh máy được nè haha. :laugh: :laugh:

Tui thấy té nổ của Aikido rất khoa học, nếu có bị gảy tay gãy chân là do khi tiếp đất các bạn tiếp đất không đều, có khi tay xuống trước có khi chân xuống trước. "Nếu tiếp đều thì lực chấn động sẽ được phân tán đều ra tất cả các điểm" (lời thầy tui) vì vậy chuyện gãy tay, chân là không thể. Bản thân tui lúc té nổ không chống tay qua tui bắt chước thầy tui khi té xuống cố tạo tiếng nổ 2 nhịp rõ ràng " Rầm ... rập", chứ không để thân người dính chặt dưới thảm, tiếng nổ chỉ 1 nhịp " Rầm". Như vậy thì phản lực từ dưới lên giảm đi đáng kể. Muốn làm được vậy thì cảm giác trên không và cảm giác khi tiếp đất phải tốt, Hiện nay bên trái tui té Ok nhưng bên phải vẫn chưa cảm nhận được.

Tất cả những gì tui nói ở trên đều là kinh nghiệm bản thân, tui làm được rồi mới dám nói.:laugh: :laugh:
    Chào !!!^.^

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123