Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Lăn phía sau hay bị chóng mặt.

Member
    Thanks
    0
    Chào các bác, lúc tập ở phần khởi động, mỗi khi lăn phía sau liên tục độ 10 cái là em chóng mặt hoa mắt, đứng không vững phải "ăn gian" nghỉ vài nhịp rồi mới lăn tiếp được.
    Các bác có cách nào khắc phục mách giúp em với (em tập Aikido được gần 4 tháng rồi)! :friends:

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi kachiusa185
    Chào các bác, lúc tập ở phần khởi động, mỗi khi lăn phía sau liên tục độ 10 cái là em chóng mặt hoa mắt, đứng không vững phải "ăn gian" nghỉ vài nhịp rồi mới lăn tiếp được.
    Các bác có cách nào khắc phục mách giúp em với (em tập Aikido được gần 4 tháng rồi)! :friends:
    Khi nào kachiusa ngã mà đứng dậy chóng mặt thì thử gập cằm mình vào yết hầu nhé, khoảng 5 đến 10s là đỡ chóng mặt.
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Senior Member
    Thanks
    0
    :biggrin: GHHA nói đúng rồi đấy! Cin bổ xung thêm là khi mình "giấu" cằm vào cổ thì thở ra nhè nhẹ. Thở hết một "hơi" là sẽ đỡ ngay ý mà! Tại vì khi mình "lộn" sau thường quá gắng sức nên nhiều khi bị nhịn thở dẵn đến oxy bị thiếu rồi sau khi "lộn" xong mình lại "tranh thủ thở" nên mới cóa hiện tượng "say khí" :laugh: ...
    ... Hờ hờ! Hy vọng sau khi làm theo các "mẹo" trên thì cachiusa sẽ thích tập hơn!

Regards!
    AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Member
    Thanks
    0
    Hì hì, tối nay em thử áp dụng nhưng vì tập mệt quá em thở........ hồng hộc nên khi đứng lên giấu cằm vào cổ hơi khó. Em sẽ cố tiếp. Cảm ơn các bác! :friends:

tkdkid
    Guest
    Chào bác !

Không chỉ có khi tập luyện Aikido không đâu, mà mọi môn võ thuật nào có nhào lộn, lật ngang, ngược là có triệu chứng này, triệu chứng này là do chúng ta không thở đều và đúng nhịp, đôi lúc ngưng không đúng "thì" của nhịp thở. Tránh trường hợp này người ta chỉ cách, đó là luôn tập cách kiểm soát mình, hơi thở mình đừng để quá chú ý điều, việc gì đó mà quên cách thở đúng cách (2 giây vào và 1.5 giây thở ra).

Nên xem lại áp huyết, máu, không chỉ người trên 45 mới có huyết áp tăng giảm thất thường, nên đến bác sĩ đo lại, tìm ra nguyên nhân.

Thân mến.

phamtatdac86
    Guest
    theo mình nghĩ thì trước khi té bạn nên hít thật sâu vào đan điền...khi vừa chạm xuống sàn nên thở nhẹ ra bằng miệng...mình tập cái này gần như tập Ki...thao quan điểm của mình thì các đòn thế luyện tập làm sao như 1 phản xạ tự nhiên giống như thở...khó diễn đạt quá...huhuhu...

tomsawyer
    Guest
    Tôi nhớ có câu nói của một bậc thầy Aikido rằng, nếu bạn chưa thành công, hãy chậm lại. Trường hợp này cũng vậy, bạn thử lăn chậm rãi, và thử giảm số lượng còn 5 chẳng hạn. Nếu thấy ổn với 5, hãy áp dụng thêm các biện pháp mà các huynh đệ hướng dẫn trên kia. Sau đó dần tăng lên 6, cứ vậy tuần tự nhi tiến.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chào Tomsawyer mới vô diễn đàn! Tomxàodơ nói có lý lắm chứ, chưa quen thì làm ít, quen thì làm nhiều. Đâu ai bắt buộc phải làm như mọi người đâu? 8-[ 8-[ #-o #-o
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng