Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Tập Aikido trong bóng tối.

Member
    Thanks
    0
    Tối thứ 7 tuần trước tui đang ngồi coi tivi với ông anh họ trong phòng thì tự nhiên điện cúp cái rụp, túi thui túi mò chẳng thấy gì cả. Trong lúc đang mò mò kiếm cái hòn quẹt để mồi đèn cầy thì tui chợt nghĩ : "tại sao mình không thử vài đòn trong bóng tối coi nó như thế nào nhỉ ?". Vậy là lôi ông anh ra giữa nhà dợt .

Tui không dám đánh đòn nào phức tạp hết chỉ đánh đòn Ikkyo với shihonage dạng nắm tay thôi vì ông này đâu biết aikido đâu mà té. Điều mà tui nhận thấy khi tập Aikido trong tình trạng đó là :

1) Tui rất dễ mất thăng bằng, mỗi một bước chân cứ như bước trên không khí vậy vì chả thấy mặt đất đâu. Lúc đầu cứ lảo đảo, lảo đảo nhưng 1 lúc sau thì tui tìm ra 1 mẹo nhỏ giúp không bị mất thăng bằng đó là "chân không rời đất". 1 chút nữa quen rồi thì chẳng cần mẹo này.

2) Dù đây là những đòn quá quen thuộc nhưng đánh trong bóng tối nó khác lắm. Bình thường nhảy vô là đánh không cần suy nghĩ nhưng bây giờ nhảy vô nó cứ vướng vướng thế nào ấy, tui không biết phải giải thích sao, các bạn tập thử rồi biết. Cái vướng này làm tui đánh đòn không như ý, lúc thì đạp vô chân Uke, lúc thì đứng quá xa người Uke,.... nói chung là đòn đánh không mạch lạc.

3) Tập trong bóng tối lúc đầu thì đánh hơi khục khặc nhưng khi quen rồi thì tui có cảm giác đánh như vậy giúp mình cảm giác về đòn đánh rất rõ ràng, thậm chí cả động tịnh của Uke mình cũng cảm nhận đuợc luôn.

Đang tập vậy thì tui nghe cái "cốp", sau đó là tiếng "ui da" của ông anh vang lên. Chời! thì ra mãi tập tụi tui tiến gần đến bức tường lúc nào không biết, đến khi quay ikkyo ura làm đầu ông anh dộng cốp vô đó. May mà tui đánh từ từ nên cũng chưa đến nỗi xịt "bơ" ra. haha.

Nói chung bạn nào thích thì tập thử coi nó như thế nào rồi nói lại cho tui biết cảm nhận của các bạn. Tui nghĩ mình có nhiều thứ để bàn lắm đây hêhêhê.
    Chào !!!^.^

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Bên tui lâu lâu HLV cho tập nhưng bắt nhắm mắt. Uke Nhắm và sau đó Nage nhắm. Lúc đầu khg quen nhưng từ từ cũng quen.

Sư tổ lúc trẻ cũng tập vào ban đem với 1 số học trò. Có đọc đâu đó chuyện này do deshi Tenryu kể lại.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng