Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 38

Chủ đề: Katate dori: các thế thoát

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Đòn nắm tay Katate dori là 1 trong những đòn căn bản trong HKD.

Đòn này có rất nhiều lối thoát và bài này có mục đích giới thiệu những lối thoát đó. Cá nhân tôi biết có hơn 10 lối, đó là chưa kể những dạng khác nhau từ 10 lối đó ra.

Tôi chỉ post những lối thoát có clip hay hình minh hoạ cho dễ thấy và hiểu.

Mục đích bài này là chia sẻ các lối thoát và để ACE bàn thêm vào. Mong rằng mọi người sẽ tham ra.

Mỗi lối thoát có thể được áp dụng với 1 số đòn. Khi hiểu, các võ sinh sẽ tự khám phá lấy và coi có thể áp dụng đòn gì được.

Căn bản của những lối thoát/ vô đòn là sự phối hợp của những điều sau

- Ra ngoài trục công
    - Nage đứng bên Uke
    - Uke lúc nào cũng trước Nage
    - Đem trọng tâm uke lên chân trước để chánh cú đá
    - Chiếm đan điền uke

3 biểu tượng của HKD là hình tam giác, hình tròn và hình vuông. Ý nghĩa của những biểu tượng đó đã được giải thích ở đây.

http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=195

Khi cách thoát đòn hay vô đòn thường thường là sự áp dụng của hình tam giác. Nhiều khi chỉ cần di chuyển 1 vài độ là đủ, và mong rằng ACE khi coi mấy chủ đề nay sẽ hiểu và thấy ý nghĩa của hình tam giác.

Khi nắm tay Katae dori Gyaku hamni, Uke đâu phải chỉ có ý nắm tay .... Và nhìn Nage đâu (chừ khi Nage là mỹ nhân)? :flirt: :flirt: Ý là 1 tay nắm và 1 tay đấm.

1- cách 1:Tai no henko

Đây là căn bản hầu như ai cũng biết. Vài clip để minh họa : Căn bản

Tai no henko có 1 chủ đề riêng rồi nên tui khg nói thêm ở đây.
    http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=204

Cách 2: Ura Sankaku

Khg biết bên VN thế di chuyển taisabaki này gọi là gì, nhưng bên bắc Mỹ thì gọi là ura sankaku

Chi tiết

Tay Nage giữ trục

Chân:
    Chân trước nage bước qua 1 bên và đem chân sau lên sát chân trước uke

Sơ hở hay làm là 2 chân trên 1 đường nên Nage dể MTB

còn tiếp ...
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Cám ơn anh Aiki. Sao anh post cái gì lên em cũng thấy mới và phải học , tập theo hoài. Đúng là võ học mênh mông quá :sad:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cám ơn David cho feed back! Tui đang do dự khg biết có nên post tiếp khg vì thấy người vô đọc thì có nhưng khg ai hồi âm hết! khg biết có nên làm tiếp khg:nea: :dry: :sad: :sad:

Mấy cái cách này là cách bên tui hay tập và đều được tả trong mấy bài MTB hết rồi. Nhờ mới có clip nên đem ra đây vì nhớ lúc trước có người hỏi những cách thoát.

Mong rằng những ai đọc thì hồi âm dùm để cho tui lên tinh thần chút xíu.

4rum được 2 tuổi và những TV cũ bây giờ cũng ít thấy đặt câu hỏi hay post tiếp! chắc là vì việc học, việc làm , gia đình hay là kỹ thuật HKD đã đến lúc khá rồi hay sao mà khg thấy bóng dáng nữa!:laugh: :laugh: :laugh:
    Aiki

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Hi hi, Vậy em xin hỏi anh cái này (để anh lên tinh thần bạo) : Trong bài có viết "Sơ hở hay làm là 2 chân trên 1 đường nên Nage dể MTB". Em đọc hoài nhưng không hiểu vì 2 chân luôn tạo nên 01 đường thẳng, em hiểu mơ hồ là hai bàn chân không cùng hướng vào trong người (nage) không biết có đúng không nữa? Anh Aiki giải thích thêm chổ này cho em với nha. Cám ơn anh trước.

Member
    Thanks
    0
    @ anh Aiki: Em ngày nào cũng vào đây xem, rất muốn tham gia viết/hỏi nhưng trình thấp quá vì mới tập Aikido được có 3 tháng và tuần trước em được học đòn đầu tiên là Shihonage omote. Với những người mới học như em thì mọi thắc mắc chỉ cần chịu khó tìm kiếm trong diễn đàn là có câu trả lời, tuy dạo này ít người reply bài viết nhưng số người hằng ngày tìm lại bài của anh đọc không ít. Xin anh đừng vì thế mà nản lòng, em và nhiều cá nhân khác đang học đuổi theo những anh gì anh đã viết. Phải công nhận là các bài và kinh nghiệm của mọi người thật có giá trị, ở nơi em học thầy chưa giản chi tiết của từng đòn, ý nghĩa của các động tác (như Funekogi undo chẳng hạn...) và còn rất nhiều thứ cơ bản nữa, nhưng nhờ đọc từ trước ở đây nên em học khá nhanh, đôi lúc giảng thêm cho bạn bè .
    Em thường kiếm bài bằng cách vào mục lục anh đã tạo. Nếu như nó còn thiếu, mong anh bổ sung thêm để mọi người tiện tham khảo. Chờ những bài viết mới của anh.
    Chúc anh và gia đình sức khỏe ! :friends:

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    @ Anh Aiki: Em hiểu "Sơ hở hay làm là 2 chân trên 1 đường nên Nage dể MTB" là như thế nào rối. Nhờ vậy mà chỉnh lại 01 số thế tấn trước giờ đã tập . Cám ơn anh nhiều nhe.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cám ơn Kuchi và David hồi âm!

David hiểu tại sao 2 chân trên 1 đường thẳng dễ MTB rồi thì tốt quá. Nhìn hình sau, nếu phải quay hông để đem tay uke tới điểm thứ 3 thì 2 chân như hình sau sẽ vững hơn phải khg?

Tấn hơi giống tấn zenkutsu dachi của Karate đó!

@Kachi: thắc mắc gì thì cứ hỏi. có 1 bài về funekogi rồi đó. Vô đọc đi, khg hiểu gì thì hỏi trong bài đó. Trong 4rum mình có anh 4ever và Ngdalat cũng nhiều kinh nghiệm lắm, hỏi càng rõ thì mấy anh sẽ trả lời.
    Aiki

Member
    Thanks
    0
    Bác aiki bận quá hay sao mà ko thấy tiếp các thế khác.

Em thì cứ nghĩ, dù thoát cách nào thì thoát, để cánh tay nage thả lỏng được tối đa thì nage phải di chuyển sao cho điểm tiếp xúc của nage với uke luôn nằm mặt phẳng của TCT của nage và nằm ngoài ctc của uke, nghĩ thì thế mà làm nhiều lúc ko được thế, em chờ mấy bài tiếp của bác để nghiên cứu đây ạ
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Bác aiki bận quá hay sao mà ko thấy tiếp các thế khác.
    Mấy tuần nay làm việc bù đầu, chỉ có thì giờ lên đọc chút xíu thôi.

Post 1 bài đâu có dễ, phải kiếm ra clip đúng ý mình, cắt rồi chuyển ra GIF file, xong biên bài nữa chứ! 1 bài ngắn cũn như vậy cũng mất 1-2 tiếng như chơi...:smile:
    Aiki

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Trích dẫn Gửi bởi Amateur_aikidoka
    Em thì cứ nghĩ, dù thoát cách nào thì thoát, để cánh tay nage thả lỏng được tối đa
    Cái vụ này AA phải nói là cánh tay Nage phải ở vị trí thích hợp thì chính xác hơn. Chứ nói thả lỏng tối đa lại có bạn đọc hiểu rằng tay không có lực thì không chính xác đó. Thật ra diễn đạt kỹ thuật (võ) trên "net" khó thiệt :wacko:

@ anh Aiki: Hôm nay mạng của em mới chạy được ngon lành :suicide: nên mới thấy được hình hai chân đứng tấn kiểu gì đó của Karate .Hôm qua chỉ thấy được dấu X màu đỏ không hà. Cám ơn anh nhiều :friends:

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối