Trang 6 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456
Kết quả 51 đến 57 của 57

Chủ đề: Offline ngày 18 tháng 5 năm 2008-thay đổi địa điểm (xin lỗi mọi người)!

Junior Member
    Thanks
    0
    hè hè,đồng ý với bạn chithanh! :laugh: :laugh:
    Với koshinage thì do uke bị chiếm đan điền, khoảng trống trước mặt như là khi đánh kotegaeshi và shihonage là không có, nên việc ngã nổ bình thường là tốt hơn! ^^
    Còn với một số đòn có thể thoát được bằng ukemi cuộn tròn vì có khoảng trống trước mặt như kotegaeshi hay shihonage thì ngã xì sẽ nhẹ nhàng và ít tốn sức hơn!
    Như anh aiki nói thì chả có cách ngã nào là sai cả nên là mình cứ tập hết đi, đến lúc vào đòn, phản xạ thế nào nó sẽ ra thế ấy!^^ chứ chỉ biết một cái, kể cũng không hay!^^

@Ong Dua: hehe, thực ra cái em bảo là tập cường độ cao ấy, nó cũng có khoảng ngắt khoảng nghỉ,tốc độ tầm tầm nhưng là tập liên tục chứ không phải là cứ hùng hục lao vào như trâu!^^ còn với ngã nổ kiểu cuộn người dậy ngay, hay là ngã kiểu duỗi chân thì đều phải có tay đập giảm chấn cả!^^ em đã thử tập kiểu số 1 như cái mà anh keomatong và mấy anh bên 10-10 nói, em thấy khá nhẹ nhàng và cũng an toàn!^^ còn cách ngã thứ 2 thì từ xưa đến nay vẫn tập, nếu không an toàn thì giờ này anh với em đâu có ngồi đây bàn luận sung sướng được như thế này! :laugh: :laugh:
    không hiểu sao có một điều, là tập theo cách ngã nổ thứ 2, phần hông, đùi và đôi khi cả ... mắt cá chân của em (nếu ngã có sơ xuất chút ít!^^) rất ê ẩm!:sad: :sad:
    đi bộ nhiều, không còi chân => muốn chân thon, đừng đi bộ!^^

Junior Member
    Thanks
    0
    Em cũng nghĩ như anh aiki và 1 số bạn ở đây nói là tuỳ trường hợp mà sử dụng kĩ thuật ngã, chính vì thế e thấy kĩ thuật ngã "xì" "áp dụng cho aikido" khá là ưu việt, có thế ngồi dậy trong những trường hợp có khoảng trống giống như bạn Chip nói, hay hoàn toàn có thể chỉ ngã vỗ tay xuống thảm và duỗi chân với những đòn ném thẳng xuống đất như koshi (tức là giống với kĩ thuật ngã nổ)...
    Ý e ở đây là kĩ thuật ngã xì rất căn bản, căn bản từ các kĩ thuật bổ trợ, và tuỳ và đòn đánh cũng như cách đánh của nage mà ta có thể xếp chân ngồi dậy, hay duỗi 2 chân nằm tại chỗ. Với lại 1 phần theo e thấy thì trong khi tập luyện hầu hết các kĩ thuật aikido đều mang tính ôn hoà, luôn tạo "1 đg sống" (khoảng trống trước mặt giống như bạn Chip đã nói) cho uke-bạn tập của mình. Và khi đó thì cách ngã xì sẽ khai thác rất "hiệu quả" con đg sống đó.
    Do đó vấn đề ở đây e nghĩ là từ 1 cách ngã nổ áp dụng cho mọi kĩ thuật ném như trước đây (ví dụ như ở aikidoHN - chithanh nói), h ta sẽ có thêm sự lựa chọn nữa để kĩ thuật ngã trở nên phong phú, tốt hơn cho uke, tốt hơn cả cho tori khi mà bạn tập của mình...ko bị chấn thương ^^

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Arik
    À, ở trên có anh bảo làbọn em bên 10/10 tự mặc hakama linh tinh để khện vs ng` khác. Xin thưa vs anh là bọn em chẳng có gan đấy đâu, tất cả là do Mr. Bùi Hoàng Lân chỉ đạo đấy .
    À quên cái vấn đề này tớ chỉ nghe bên đấy nói lại thôi. Hôm giao lưu bên Yuki có 1 anh Hakama bên bạn nói, dạo rồi hỏi lại một anh khác thì được câu trả lời tương tự, nếu có j hiểu lầm cứ trách anh nè nè :biggrin:

[thôi nghĩ lại nên xóa đi để bảo vệ nhận chứng ]

Ong Dua
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Chip
    hè hè,đồng ý với bạn chithanh! :laugh: :laugh:
    Với koshinage thì do uke bị chiếm đan điền, khoảng trống trước mặt như là khi đánh kotegaeshi và shihonage là không có, nên việc ngã nổ bình thường là tốt hơn! ^^
    Còn với một số đòn có thể thoát được bằng ukemi cuộn tròn vì có khoảng trống trước mặt như kotegaeshi hay shihonage thì ngã xì sẽ nhẹ nhàng và ít tốn sức hơn!
    Như anh aiki nói thì chả có cách ngã nào là sai cả nên là mình cứ tập hết đi, đến lúc vào đòn, phản xạ thế nào nó sẽ ra thế ấy!^^ chứ chỉ biết một cái, kể cũng không hay!^^

@Ong Dua: hehe, thực ra cái em bảo là tập cường độ cao ấy, nó cũng có khoảng ngắt khoảng nghỉ,tốc độ tầm tầm nhưng là tập liên tục chứ không phải là cứ hùng hục lao vào như trâu!^^ còn với ngã nổ kiểu cuộn người dậy ngay, hay là ngã kiểu duỗi chân thì đều phải có tay đập giảm chấn cả!^^ em đã thử tập kiểu số 1 như cái mà anh keomatong và mấy anh bên 10-10 nói, em thấy khá nhẹ nhàng và cũng an toàn!^^ còn cách ngã thứ 2 thì từ xưa đến nay vẫn tập, nếu không an toàn thì giờ này anh với em đâu có ngồi đây bàn luận sung sướng được như thế này! :laugh: :laugh:
    không hiểu sao có một điều, là tập theo cách ngã nổ thứ 2, phần hông, đùi và đôi khi cả ... mắt cá chân của em (nếu ngã có sơ xuất chút ít!^^) rất ê ẩm!:sad: :sad:
    @Chip: rất đồng thuận với ý của bạn. Ngã theo cách 2 mà bạn bị đau mắt cá chân chắc do đập chân duỗi rồii, tôi xin hiến một kế giúp bạn cải thiện(tất nhiên là mẹo của tôi thôi, đúng sai thì bạn áp dụng thấy hợp lý mới được):
    1/Khi ngã kiểu hai thì hai chân dạng ra và một chân co một chân duỗi.
    2/ Ngã bằng bên nào thì chân bên ấy là chân co, tay bên còn lại là tay đập(đương nhiên rồi)
    3/Tiêu điểm ở đây là chân co cùng tay đập sẽ đóng vai trò giảm chấn cho cơ thể, còn chân duỗi chỉ để ke thôi. Khi ngã xuống thì cùng lúc với tay đập, chân co cũng sẽ làm động tác chủ động đạp xuống với lực vừa phải để cho lực tác dụng vào phần cơ thể và chân duỗi là tối thiểu.
    4/Chân co và tay đập cùng tiếp thảm đồng thời sẽ làm cho cú ngã hiệu quả nhất.
    Chúc bạn thành công, vì với tuổi của tôi, ngã được nổ tại chỗ đã là quá tuyệt vời rồi. Mấy bạn trẻ bây giờ ngoài ngã nổ, ngã bay còn kết hợp cả bay lẫn nổ. Đúng là tuyệt vời.

Quan9889
    Guest
    Đúng như lời Arik nói , tất cả là do Mr lân chỉ đạo chứ chả ai dám ham hố mặc hakama để làm gì , mà chả hiểu ai bảo là mặc hakama để khện gì cả, cái anh ở trên đấy chỉ nói là tình hình hơi loạn thôi ...

Junior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Quan9889
    Đúng như lời Arik nói , tất cả là do Mr lân chỉ đạo chứ chả ai dám ham hố mặc hakama để làm gì , mà chả hiểu ai bảo là mặc hakama để khện gì cả, cái anh ở trên đấy chỉ nói là tình hình hơi loạn thôi ...
    đang nói chuyện về ngã ukemi, không nói chuyện ngoài lề đâu bạn ơi, tập trung vào chuyện môn... (căn bản là chả hiểu bạn nói quái gì )) tự nhiên hakama với mr này mr nọ nên nhắc bạn nhớ kẻo bạn lạc đề :flirt:

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi ghetthat
    Trích dẫn Gửi bởi Quan9889
    đang nói chuyện về ngã ukemi, không nói chuyện ngoài lề đâu bạn ơi, tập trung vào chuyện môn... (căn bản là chả hiểu bạn nói quái gì )) tự nhiên hakama với mr này mr nọ nên nhắc bạn nhớ kẻo bạn lạc đề :flirt:
    Bên trên: Nói về chủ đề Shihonage ...
    Bên dưới: Bàn về Ukemi... mà lại toàn cứ như cái "chợ cá". Chả biết đúng sai nhưng hơi... "mất trật tự"!
    ... Hi hi! Kiểu này thời gian tới ta nên làm một cái "ọp-lai" về vướn đề UKEMI đi ACE ạ! Khất mỗ cin phép được "khép" chủ đề này tại đây. Ai thắc mắc thì cứ việc PM!

Regards!
    AM:friends:
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Trang 6 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456