hè hè,đồng ý với bạn chithanh! :laugh: :laugh:
Với koshinage thì do uke bị chiếm đan điền, khoảng trống trước mặt như là khi đánh kotegaeshi và shihonage là không có, nên việc ngã nổ bình thường là tốt hơn! ^^
Còn với một số đòn có thể thoát được bằng ukemi cuộn tròn vì có khoảng trống trước mặt như kotegaeshi hay shihonage thì ngã xì sẽ nhẹ nhàng và ít tốn sức hơn!
Như anh aiki nói thì chả có cách ngã nào là sai cả nên là mình cứ tập hết đi, đến lúc vào đòn, phản xạ thế nào nó sẽ ra thế ấy!^^ chứ chỉ biết một cái, kể cũng không hay!^^

@Ong Dua: hehe, thực ra cái em bảo là tập cường độ cao ấy, nó cũng có khoảng ngắt khoảng nghỉ,tốc độ tầm tầm nhưng là tập liên tục chứ không phải là cứ hùng hục lao vào như trâu!^^ còn với ngã nổ kiểu cuộn người dậy ngay, hay là ngã kiểu duỗi chân thì đều phải có tay đập giảm chấn cả!^^ em đã thử tập kiểu số 1 như cái mà anh keomatong và mấy anh bên 10-10 nói, em thấy khá nhẹ nhàng và cũng an toàn!^^ còn cách ngã thứ 2 thì từ xưa đến nay vẫn tập, nếu không an toàn thì giờ này anh với em đâu có ngồi đây bàn luận sung sướng được như thế này! :laugh: :laugh:
không hiểu sao có một điều, là tập theo cách ngã nổ thứ 2, phần hông, đùi và đôi khi cả ... mắt cá chân của em (nếu ngã có sơ xuất chút ít!^^) rất ê ẩm!:sad: :sad: