Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 57

Chủ đề: Offline ngày 18 tháng 5 năm 2008-thay đổi địa điểm (xin lỗi mọi người)!

Member
    Thanks
    0
    Uh nhỉ ! Anh Cường là anh khác, tớ toàn nhầm tên Hùng Cường :suicide: Anh Hùng có phải học bên Balan về không bạn ?

Cám ơn Quan đã góp ý nhá :friends:

Junior Member
    Thanks
    0
    Vấn đề về cách ngã của bên aikido 10-10 cũng là 1 phương pháp ngã rất hay. Hôm đó mình có đi giao lưu, nhìn thấy bên đó người ta ngã rất nhẹ, với những đòn như kotegashi và shihonage rất nhẹ nhàng. thậm chí mình còn thấy có người nhẹ bẫng, chả mất tí lực nào... và thấy bạn ý đai trắng hẳn hoi :blink: thế không biết mình cũng có thể tập được kh như lời bạn keomatong nói, sợ không tập nhanh sau này bị lẫn với cách ngã nổ, mọi người thì mình không rõ thế nào, chứ với mình không ít thì nhiều cũng có lần ngã xuống cũng cảm thấy đau, chẳng may không chịu khó chú tâm ngã thì có thể đập lưng hoặc hông xuống như chơi
    Nhưng không rõ kiểu ngã của bên 10-10 có áp dụng được cho cách đánh shihonage hoặc kotegashi có kết hợp xoay tenkan không nhỉ? nếu người ta xoay 1 cái, mình liệu có ngã kịp theo kiểu nhẹ tựa lông hồng ý không :dry: hay là :suicide:
    Nhìn cách ngã đó mình cũng cảm thấy hứng thú, rất muốn tìm hiểu thử, không biết có ai bên 10-10 có thế giao lưu hoặc hướng dẫn được không nhỉ?
    bạn keomatong chắc tập bên 10-10(đoán vậy vì bạn ý phân tích và nói rất tỷ mỷ về cách ngã này :biggrin: ) bạn có thể nói rõ hơn về các động tác bổ trợ mà bên bạn được tập không? mình muốn thử tìm hiểu xem đai trắng có tập được không?

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi ghetthat
    Nhìn cách ngã đó mình cũng cảm thấy hứng thú, rất muốn tìm hiểu thử, không biết có ai bên 10-10 có thế giao lưu hoặc hướng dẫn được không nhỉ?
    trong này có chỉ dẫn tưng bước này bạn
    http://www.youtube.com/watch?v=YMpBpM38TMg

topic ukemi cũng có nhiều hình tham khảo lắm:
    http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=6
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Junior Member
    Thanks
    0
    "Bảo thủ + k chịu tiếp thu = k thể tiến bộ đc"

Chào mọi người, em cũng là dân aiki bên 10/10. Trình độ của em đương nhiên là k bằng anh Trọc đai trắng được (khiếp quá, hakama đen roài cứ thik giả vờ đi trêu mọi người :laugh: ). Tất nhiên là em nghiêng về ý kiến là "ngã nổ" theo cách 2 (nói đúng hơn là cách chính thốg của aikido) là chuẩn và an toàn trong mọi trường hợp, cách ngã đập thẳng người xuống sàn chỉ nên dùng khi nào bị khóa 2 tay.

Muốn tập cách ngã này rất đơn giản, trước nhất cần thêm 1 người nữa thực hiện động tác nắm thuận tay vs ta. Người bạn đó có nhiệm vụ giữ nguyên tay(k có bẻ hay bất cứ hành động khóa nào đâu nhá). Còn ta, thả lỏng toàn thân (đặc biệt là cổ tay bị nắm, k đc cứng) cỏn tay k bị nắm quay sẵn về sau, giơ lên cao. Rồi từ từ "đổ" người về phía trc, "đổ" tại chỗ chứ k fải là vươn hay bật người bay đi. Khi đầu đến gần đan điền (hoặc đến gần đầu gối cũng đc) thì lúc đó cố gắng để 2 chân đi theo người (k fải là nhún 1 cái rồi..... bùm). Cần lưu ý là mọi người phải để tay chạm đất trc, rồi sau đó chuyển lực sang vai rồi mới đến thân. Cố gắng cuộn chân để đứng lên được.... THẾ THOAI

Tất nhiên là ban đầu tập, mọi người sẽ cảm thấy đau ở phần hông và fần.......mông (do chưa quen mà ), nhưng cứ cố gắng rồi sẽ đc mà ^^

Em thấy em giảng giải như vậy chắc mọi người cũng chưa hiểu hết (có khi là không hiểu j` ^^). Vậy thì nếu anh nào có nhu cầu tập kiểu ngã này, xin mời đến dojo 10/10, thứ 2-6 , ca 2 từ 7h30 đến 9h, mọi người sẽ vui lòg sửa lại cách ngã cho các anh ^^. (vượt qua bảo vệ cách nào thì tùy các anh nhá, em vô can )

Junior Member
    Thanks
    0
    clip hướng dẫn của anh Amateur_aikidoka chính là cách tập chuẩn bị ở động tác quỳ seiza (thực hiện ở động tác này hơn lằng nhằng, em k biết diễn tả như thế nào nên đành bỏ qua, bh mọi người xem clip mà thực hành theo nhá :P).

À, ở trên có anh bảo làbọn em bên 10/10 tự mặc hakama linh tinh để khện vs ng` khác. Xin thưa vs anh là bọn em chẳng có gan đấy đâu, tất cả là do Mr. Bùi Hoàng Lân chỉ đạo đấy .

http://aikibudohanoi.net/forum/index.php/topic,625.0.html

ở trên là topic "Phân tích, chứng minh sự hợp lý của cách ngã nổ theo chuẩn Aikido" ở bên web của aikido hanoi chúng em. Khỏi fảinói, cách fân tích rất khoa học. Mời mọi người vào tham khảo ^^

Junior Member
    Thanks
    0
    Tớ có qua cái link mà anh amatuer aikidoka post, công nhận là cách ngã này rất nhẹ nhàng, ngã với tốc độ chậm thế này, mọi kĩ thuật sẽ rất hoàn thiện!:biggrin:

Có lẽ nếu tập được theo cách này, con gái chúng tớ sẽ đỡ e dè lúc tập ngã nổ hơn, vì nhiều bạn ngã nổ chỉ mất tập trung một chút là rất dễ bị đau hông, đau lưng hay là bị dập mắt cá chân! :sad: có lẽ nếu tập được kiểu này, mọi thứ sẽ .... nhẹ nhàng hơn!

Còn cái link bạn Arik gửi dẫn đến cái forum của Aikibudo Hanoi thì tớ thán phục bạn Conversation quá!^^ chắc bạn ý là dân kĩ thuật, học toán lý hóa giỏi hay sao mà các vấn đề đề cập nó hơi.....khoa học quá! :wacko: hơi khó hiểu! :laugh: :laugh:
    Nhưng nói chung, tớ thấy xem clip anh amatuer post dễ nhìn quá!^^ dễ hiểu nữa!^^ ==> hay ! từ hôm nay em sẽ cố gắng tập theo ạ!^^ mặc dù nó chỉ áp dụng trọn vẹn được cho một số đòn ném có khoảng trống phía trước ( như anh keomatong nói!) nhưng chắc là cũng sẽ bổ trợ khá nhiều khi ngã nổ ở các thế ném khác!^^ giảm được tí chấn thương nào, thì tốt tí ấy!^^ cố tập thôi!^^
    đi bộ nhiều, không còi chân => muốn chân thon, đừng đi bộ!^^

Mi'conuong
    Guest
    Anh Tuấn phản biện: Aikido có nhiều điểm giống Judo nhưng cách ngã nổ thì không giống hoàn toàn như Judo khi mà judo khi tập họ luôn tập đập cả lưng xuống thảm và đó là cách ngã của họ, ai đã ngả kiểu này thấy rất khó thở.
    Mi' không dám bàn về kiểu té của aikido vì Mi' chưa có cơ hội thử qua (Mi' chẳng bao giờ tranh luận về điều gì mình không nắm rõ), nhưng xin có vài đính chính về nhận xét của "anh Tuấn".
    Mi' không biết "anh Tuấn" đã tập/xem Judo ở đâu mà có nhận xét như thế :blink: . Câu cơ bản đầu tiên mà các thầy/cô Mi' dạy cho đai trắng là: "Khi té tuyệt đối không để đập lưng xuống thảm mà phải té hơi nghiêng sang một bên". Judo đi theo hướng thể thao đối kháng, có thi đấu. Để đòn đánh hiệu quả khi đối phương trình độ cũng ngang mình (nghĩa là ko phải như Uke đánh là té, ra đấu không ai chịu để cho té hết!), các judoka phải tập đánh sao cho nhanh/mạnh hết mức có thể, đặc biệt khi đó là Tokui Waza (đòn sở trường) của mình. Tập thì cũng phải tập với Uke, với lực đánh như thế và với cường độ té trung bình khoảng 50-60 cái mỗi ngày, 5 ngày/tuần (như ở các đội tuyển), nếu té "luôn đập cả lưng xuống thảm" như "anh Tuấn" nói thì tập chưa được 2 buổi là dân Judo vào bệnh viện hết.
    Lấy kinh nghiệm bản thân, làm Uke cho sư phụ từ 4, 5 năm nay, chưa đến mức như dân Judo đội tuyển nhưng mỗi này té trung bình cũng vài chục cái, Mi' dám nói chưa bao giờ Mi' té đập lưng xuống thảm hết!
    Mi' chỉ muốn góp ý vài dòng để tránh việc một lời nhận xét quá thiếu chính xác sẽ làm các bạn hiểu lầm về Judo... Have fun!

Junior Member
    Thanks
    0
    Mọi người ơi, xem clip 6 trong bài anh aiki post nhé!^^

http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=1592

em có xem cái này ở topic kĩ thuật, cái clip mà anh Aiki post để so sánh với cucat có phải là cắt từ clip anh amatuer aikidoka post lên ở trên không ạ? :laugh: :laugh:
    Mà em có thấy anh aiki bảo là cái clip này rất có lợi để tập ngã nổ theo kiểu của dojo anh tập! :laugh: bao giờ anh aiki có thể quay clip dojo anh tập ngã nổ rồi post lên cho anh em tham khảo được không anh! nghiên cứu mọi người nói một hồi, em hơi hoang mang ạ!^^
    đi bộ nhiều, không còi chân => muốn chân thon, đừng đi bộ!^^

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Mi'conuong
    Mi' không dám bàn về kiểu té của aikido vì Mi' chưa có cơ hội thử qua (Mi' chẳng bao giờ tranh luận về điều gì mình không nắm rõ), nhưng xin có vài đính chính về nhận xét của "anh Tuấn".
    Mi' không biết "anh Tuấn" đã tập/xem Judo ở đâu mà có nhận xét như thế :blink:
    Xin lỗi bạn Mi, đoạn này tớ tường thuật lại không chính xác, đang đợi anh Tuấn ( gianghohiemac ) góp ý sửa thế nào cho chuẩn mà chả thấy ảnh nói thêm j hà, thôi thì tớ xóa luôn đoạn này đi vậy cho mọi người đỡ hiểu nhầm :sad:

Senior Member
    Thanks
    0
    @keomatong: Bạn có vẻ hơi nhầm về cái tôi nói là ngã kỹ thuật cao, với tôi cái ngã đó tôi không gọi là té nổ, với tôi vẫn chỉ là ukemi thôi. Còn ai thích ngã sao thì tùy tập sao ngã vậy , bị đánh sao ngã vậy
    :biggrin: .
    Với tôi: bỏ thói quen hay không dạy cho người mới cách đập tay giảm chấn thực sự sau này sẽ thấy hậu ( hiệu) quả, hay ai muốn phản biện có thể gặp nhau giao lưu cùng phản biện là ok ngay, chứ cứ phân tích như cãi nhau không hay.
    :friends:
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 CuốiCuối