Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 57

Chủ đề: Offline ngày 18 tháng 5 năm 2008-thay đổi địa điểm (xin lỗi mọi người)!

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Cám ơn BM đã tường thuật buổi offline rất thú vị. Các bạn ở Hà Nội tổ chức ofline thật rôm rã.

David thấy có 01 tấm hình của anh Aiki post về đòn Shihonage (của HLV anh Aiki) rất hay.

http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=322 (đòn shihonage của HLV anh Aiki)

1.Uke cần chú ý, (chắc là mình già rồi nên sợ chấn thương) - hãy cố gắng làm như uke trong hình, áp tai vô tay. Uke đỡ chấn thương lắm đó.

2.Cách khống chế lúc vào đòn của thầy này sẽ giải quyết được vấn đề :"Khi xoay tenkai để kết thúc hay bị uke kéo giật về sau".

Hy vọng sau những cuộc offline - online các bạn sẽ yêu thích Aikido hơn.

Thân chào.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    khg có gì đâu chithanh! tui viết sai lỗi chính tả là chuyện thường :laugh: :laugh: :laugh:

Hơn ba mươi năm khg viết tiếng Việt mà !!!:laugh: :laugh:

@BM: Cuốn băng ukemi đúng là cuốn của Donovan mà Elisha post đó! Tải về mà coi và bắt chước đi!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Elisha
    trong link này có video aikido ukemi của thấy Donovan Waite http://www.forum.hr/showthread.php?t=179314&page=3
    link rapid down hơi mất công.
    Cám ơn bạn Elisha nhiều nhá !

Senior Member
    Đang ở
    hanoi
    Thanks
    0
    Cảm ơn bạn BM đã post bài và ảnh đẹp quá!
    Thật tiếc vì bận việc gia đình nên beginer không tham gia được buổi giao lưu, xin gửi tới các bạn Tenshinkai và các bạn lời xin lỗi vì đưa tin giao lưu mà không thể tới tham gia.
    Như vậy là mục đích của buổi giao lưu đã thành công.
    Các bạn đang tập luyện Aikido ở Hà nội cố gắng giữ nhịp độ giao lưu, đoàn kết giúp đỡ lẫn nhau.
    Thân ái

Quan9889
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi thoda
    Cách ngã nổ của Aikido Hà Nội hơi nguy hiểm , nhất là đối với các bạn nam , nếu gặp đánh Koshi , 100 % là dập cà , vậy không nên có thói quen ngã này , ngã nhiều, hai chân luôn luôn ép vào cà , dần dần sẽ bị chấn thương khu vực nhạy cảm này thì có 10 đẳng cũng vứt, dậy sớm làm gì ???
    Đấy là do bạn chưa thử tập thôi, nếu bạn muốn ngã như thế dù chỉ 1 lần bạn hãy tưởng tượng 1 vòng xoáy nhỏ dần nhé bạn sẽ làm được như vậy, càng cuộn người vào đan điền càng nhẹ đi nhiều
    http://youtube.com/watch?v=YMpBpM38TMg

Junior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi thoda
    Cách ngã nổ của Aikido Hà Nội hơi nguy hiểm , nhất là đối với các bạn nam , nếu gặp đánh Koshi , 100 % là dập cà , vậy không nên có thói quen ngã này , ngã nhiều, hai chân luôn luôn ép vào cà , dần dần sẽ bị chấn thương khu vực nhạy cảm này thì có 10 đẳng cũng vứt, dậy sớm làm gì ???
    Xin đính chính lại 1 chút là đó ko phải cách "ngã nổ" của clb AikidoHN mà nó là cách ngã ukemi rất phổ biến ở các dojo tại các nước phát triển aikido trên thế giới ( và ngay tại chính quốc Nhật bản), clb Aikido HN ko tự dưng mà "phát minh" ra kĩ thuật đó :smile:
    Thứ 2 là gập chân vào ở đây là gập khi "có thể cuộn tròn và ngồi dậy", còn với kĩ thuật koshinage uke bị giữ tay thì ngồi làm sao đc mà gập với chả ko gập (nhưng cái nguyên lí ngã của nó ko vì thế mà ko thể áp dụng). Aikido còn rất nhiều các kĩ thuật khác đâu cứ gì koshi, và khi đó thì cái lợi của "gập chân" là rõ ràng nhất. Nói như thoda thì sẽ chẳng ai đi xe máy vì nó gây tai nạn giao thông cả :smile:
    Tiếp nữa, nếu như thoda quan sát dù chỉ 1 lần các shihan bên Nhật thị phạm kĩ thuật, các uke của họ cũng toàn 2 3 dan, và họ cũng ngã kĩ thuật ukemi đó, 2 3 dan chắc là tập ko dưới 10 năm nhỉ...dễ các a đó vô sinh hết :suicide:
    Trích dẫn Gửi bởi thoda
    Thứ hai là : bản chân của đập tay là để giảm chấn nội xung cơ thể, nếu bỏ qua cái này , các bạn cứ hình dung là : bọc 2 quả trứng vào cái bít tất , rồi đập vào gối mềm, vài cái, cởi tất ra , xem trứng như nào thì cà của chúng ta cũng như thế :wacko:
    Xin lỗi 1 lần nữa là bạn chả hiểu cái gì cả. Bạn nhìn kiểu gì mà ko thấy đập tay vậy. Mà rõ ràng người post trước đã để chứ "dán" tay vào thảm trong ngoặc kép, tức là đập tay xuống thảm, giữ nó lai (dằn lại) đó chính là động tác giảm chấn.
    Còn cái ví dụ của bạn thì nản quá. Tớ cho bạn kê kích giảm chấn các kiểu cái bít tất đó đấy =)), xem kiểu nào thì ko vỡ trứng =)). Chỉ riêng 2 cái vỏ toàn canxi đó va với nhau cũng tự vỡ rồi chứ ko cần phải đập :smile: . Nên lấy ví dụ nào khách quan 1 tí...

P/s: sức khoẻ tớ vẫn tốt, chức năng sinh lí đầy đủ...có lẽ thoda nên giảm tỉ lệ dập cà xuống =))

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Xin mọi người giữ hòa khí với nhau nhe! Thoda đừng nên tới kết luận quá sớm như vậy.

Như tui đã nói, khg có cái gì đúng sai hết. Ukemi là tránh khỏi bị thương thôi. Người nào có căn bản Judo thì té kiểu judo, người khác thì kiểu kia. Khg có nguy hiểm đâu.

Khi đã quen 1 kiểu thì rất khó đổi sang kiểu khác thôi.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Thanks
    0
    Chít rùi!

Tui cũng té kiểu đó nên bi chừ chỉ có 2 nhóc. Té khác đi có lẽ bây giờ đút cơm nuôi cả chục.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Junior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi bluemoutain
    Anh Tuấn phản biện: Aikido có nhiều điểm giống Judo nhưng cách ngã nổ thì không giống hoàn toàn như Judo khi mà judo khi tập họ luôn tập đập cả lưng xuống thảm và đó là cách ngã của họ, ai đã ngả kiểu này thấy rất khó thở.

Anh Mạnh: Nếu cách ngã nổ thứ 2 dùng được cho tất cả các đòn thì trong trường hợp Koshinage sẽ ngã thế nào?

Cuối cùng mọi người đều đồng ý cách ngã đó chỉ có thể áp dụng khi có khoảng trống trước mặt, khi đó thì đây là cách ngã hay.

Khi anh Mạnh nói mọi người đã đi quá xa chủ đề thì thời gian cũng sắp hết.

Cuối buổi chị Hải có góp ý là không khí tập võ đường hơi ồn, không thích hợp để tập trung tập luyện (Bên này tập thoải mái hơn bên em nhiều)
    Tập được thêm một lúc thì buổi giao lưu chính thức kết thúc.
    Em tường thuật ko biết có chính xác không xin mọi người góp ý :laugh:
    Tớ nghĩ ko phải Judo khi ngã đập toàn bộ lưng xuống đâu ^^, ngã thế thì dân Judo bỏ nghề hết ^^, họ cũng phải đập tay và cũng cố gắng để giảm chấn. Nhưng như những gì mọi người biết thì các đòn ném Judo uke thường bị khoá (hoặc nếu ko khoá thì uke cũng chả có cơ hội mà lộn ukemi) thế nên việc ngã nổ là giải pháp tối ưu, duỗi chân, đập tay là việc tăng diện tích tiếp xúc cơ thể với mặt đất (giảm áp suất). Nhất là với Judo hiện đại, các đòn đánh uy mãnh thường ném thẳng đối phương xuống đất (dù ko muốn nhưng lưng vẫn bị va chạm với thảm), cách ngã đó là hoàn hảo nhất.
    Còn với cách ngã ukemi trong aikido, ko hẳn là chỉ áp dụng đc 1 số trường hợp, đòn koshi tuy hạn chế nhiều cách ngã đó (giữ hông của uke lại) nhưng nếu đã từng ngã ukemi thì nguyên lí của nó vẫn áp dụng đc cho đòn koshi (tuy khó có thể xếp chân ngồi dậy như bt đc ^^). Và như có bạn nói là với các đòn ném chiếm trọng tâm...thì ngã làm sao...về bản chất, các kĩ thuật của aikido đều là chiếm trọng tâm (mất trọng tâm) của uke để đánh ngã cả, nếu ko sao mình phải ngã :smile:.
    Tớ cũng nhớ trong buổi đó a Tuấn có nói đến kĩ thuât ngã "đó" là cao cấp và rất nguy hiểm. Nhưng đó lại là kĩ thuật ngã rất căn bản tại các dojo aikido phát triển trên thế giới, nó đi lên từ các động tác ngã bổ trợ đơn giản...và trên thực tế, tớ cùng 1 số a e nữa đã thử tập và mất 1 đến 2 tháng để có thể ngã đc (do phải thay đổi thói quen từ ngã nổ sang ukemi, tập càng lâu càng khó sửa vì thay đổi tư duy thói quen rất khó ), còn khi áp dụng cho đai trắng, ngay từ buổi đầu tiên họ đã làm thuần thục các kĩ thuật bổ trợ rồi :smile:. Vậy ko rõ nó cao cấp và nguy hiểm ở đâu??

Quan9889
    Guest
    Anh Cường (Akido HN) có nhấn mạnh thêm việc tay luôn để trước mặt mình khi đánh
    http://www.youtube.com/watch?v=ox6IBCkF-2o
    Đính chính lại nhé, đây là anh Hùng bên lớp bọn mình, bạn nghe nhầm thành Cường mất rồi

Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối