Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 57

Chủ đề: Offline ngày 18 tháng 5 năm 2008-thay đổi địa điểm (xin lỗi mọi người)!

Member
    Thanks
    0
    Bạn thoda nói như thế cũng k đúng. Cách ngã nổ này xem các video trên mạng mới thấy nó rất phổ biến, đặc biệt là các video của thầy Tissier, đúng là rất khác với những j mình được tập.

Khi mới học ngã nổ em cũng đã thắc mắc với anh Mạnh nhưng k có đc câu trả lời ưng ý, lần này được lôi ra bàn luận trong buổi giao lưu thì lại thành lạc chủ đề nên cũng chưa ra ngô ra khoai, rốt cuộc nên theo kiểu ngã nào. Em mong vấn đề này sẽ được các anh góp ý thẳng thắn trên diễn đàn. :laugh:

Chuyện ngoài lề:

Có lần anh Amateur_Aikido đã thắc mắc sao lại thấy ở võ đường Aikido Hà Nội nhiều Hakama nhỏ tuổi thế. Em hỏi mới biết là bên đấy chưa có quy định chặt chẽ về việc mặc Hakama nên có mấy nhóc đến tập cũng lanh tranh mặc, chứ không phải võ đường cấp đai đẳng lung tung đâu :smile:

Senior Member
    Thanks
    0
    Anh Tuấn phản biện: Aikido có nhiều điểm giống Judo nhưng cách ngã nổ thì không giống hoàn toàn như Judo khi mà judo khi tập họ luôn tập đập cả lưng xuống thảm và đó là cách ngã của họ, ai đã ngả kiểu này thấy rất khó thở.
    Đọc lại giật cả mình, khi tôi được học Judo được tập cách ngã bổ trợ về sau, làm không tốt rất hay bị đập cả lưng xuống thảm, tôi cũng ngã thử cho mọi người xem, hic, chứ ngã Judo mà quả nào cũng đập nguyên cái lưng thì vài buổi vào viện sớm :suicide: .
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Member
    Thanks
    0
    Hehe, sorry đã hiểu sai lời anh nói, em hỏi lại mấy người họ đều bảo: Đoạn đấy là anh Tuấn biểu diễn cách ngã của Judo đấy, ghi vào đi :wacko: Thế là em thấy có lý ghi luôn vào @_@

Chả là đoạn đấy em hết bộ nhớ nên k quay đc cảnh đó về nghiên cứu lại. Thế anh bảo em nên sửa thế nào cho chuẩn ạ :flirt:

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi bluemoutain
    Bạn thoda nói như thế cũng k đúng. Cách ngã nổ này xem các video trên mạng mới thấy nó rất phổ biến, đặc biệt là các video của thầy Tissier, đúng là rất khác với những j mình được tập.

Khi mới học ngã nổ em cũng đã thắc mắc với anh Mạnh nhưng k có đc câu trả lời ưng ý, lần này được lôi ra bàn luận trong buổi giao lưu thì lại thành lạc chủ đề nên cũng chưa ra ngô ra khoai, rốt cuộc nên theo kiểu ngã nào. Em mong vấn đề này sẽ được các anh góp ý thẳng thắn trên diễn đàn. :laugh:
    Cá nhân mình thì thấy, như anh Tuấn hoa sen đã nói lúc sau, tất cả những kỹ thuật bên trên đều nằm trong nhóm kỹ thuật ukemi, tùy theo đòn đánh, cách đánh mà chọn cách ngã phù hợp, có thể lấy ví dụ ngay đòn shiho nage, nếu khóa bất động thì ko cần thiết phải ngã nổ, nếu nage ném gần thì có thể ngã nổ hoặc ukemi vai như bạn gì (hình như tên Dũng) của aikido HN (công nhận bạn này ukemi rất tốt) tuy nhiên nếu nage ném xa hoặc tệ hơn nữa là dùng kỹ thuật chiếm đan điền thì dù bạn có khoảng trống hay ko bạn cũng ko có khả năng (theo nhận xét riêng của mình) để ukemi vai, lúc đấy chính xác là bạn bay và tất cả những gì có thể làm là làm sao tiếp đất an toàn.
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cám ơn BM đã post bài tường thuật rất hay và rõ về buổi offline này!

Về việc ukemi (ngã) có nhiều cách lắm. Cái nào cũng được, miễn sao khg bị chấn thương là được rồi. Nếu muốn phê bình hay học tất cả cách ngã thì có 1 băng chỉ đủ cách hết! nào mae ukemi, zempo kaiten ukemi ... Tui có gửi về VN 1 băng rồi đó.

ráng nên chánh "tôi đúng anh sai", tới lúc nào đó tự mình sẽ thấy.

Anh gì bên AVS nói đúng đó. Cách ngả sẽ thay đổi theo đòn và theo cách ra đòn/quăng của nage.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    offline vui thế mà mấy hôm nay mạng nhà em hỏng nên chả biết. chán ghê :sad: May có anh bluemoutain tường thuật lại rất chi tiết. Thanks anh nhiều. Nhưng mà có 1 số góp ý như sau ạ:
    có mấy nhóc đến tập cũng lanh tranh mặc
    Sai chính tả rồi ạ! Phải là lanh chanh anh ạ!
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    ráng nên chánh "tôi đúng anh sai"
    Cả chú aiki cũng viết sai chính tả nữa :laugh: :biggrin:

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi chithanh
    offline vui thế mà mấy hôm nay mạng nhà em hỏng nên chả biết. chán ghê :sad: May có anh bluemoutain tường thuật lại rất chi tiết. Thanks anh nhiều. Nhưng mà có 1 số góp ý như sau ạ:
    có mấy nhóc đến tập cũng lanh tranh mặc
    Sai chính tả rồi ạ! Phải là lanh chanh anh ạ!
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    ráng nên chánh "tôi đúng anh sai"
    Cả chú aiki cũng viết sai chính tả nữa :laugh: :biggrin:
    Chao anh/Chi Chithanh !

Chuyện viết chính tả sai ở một diễn đàn là chuyện thường, vì đây là một diễn đàn võ thuật chứ không phải là một diễn đàn của hàn Lâm Viện ngôn ngữ Việt Nam... Nếu ở một diễn đàn ngôn ngữ Việt thì bạn cũng sai nốt và sai tệ hại luôn ! Vì bạn viết tiếng Việt không rành mà phải đi dùng những từ ngữ tiếng Anh vào..OFFLINE, THANKS v.v.. Là sai hơn viết chính tả sai 1 bậc.

Với lại bạn thử đi một vòng các trang diễn đàn về võ thuật người Việt xem ? Bạn sẽ thấy diễn đàn nầy là một trong những diễn đàn hiếm hoi có được các bài viết rất giá trị, thành viên hầu hết rất ý thức, tiếng Việt viết đâu ra đó không thua bất cứ diễn đàn nào khác.

Riêng Anh Aiki, Anh rời Việt Nam lúc còn rất bé, tiếng Việt anh như vậy là quá tuyệt vời so với rất nhiều anh em khác sinh và lớn lên tại Việt Nam. Anh là người viết có thể nói là bao giàn hầu hết mọi bài viết về kỹ thuật Aikido nơi đây. Nếu muốn phê bình thì nên phê bình các bài kỹ thuật anh ấy viết đúng hay sai cho diễn đàn ngày càng tôt hơn thì tốt nhất.

Mong chia sẽ, góp ý chứ không có phải trách cứ gì đâu nhé

Thân mến.

Member
    Thanks
    0
    Em nghĩ bạn ChiThanh cũng chỉ nói cho vui chứ không có ý phê phán gì đâu anh ạ.

Riêng về cái từ "lanh chanh" này đúng là em cũng ngồi nghĩ 1 lúc không biết nên viết thế nào. Cám ơn bạn ChiThanh đã góp ý.Nếu để ý sẽ thấy phía trên tớ dùng lanh chanh, dưới thì dùng lanh tranh, đúng được cái nào thì đúng :laugh:

Có sai sót gì nữa bạn cứ nói !

Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Về việc ukemi (ngã) có nhiều cách lắm. Cái nào cũng được, miễn sao khg bị chấn thương là được rồi. Nếu muốn phê bình hay học tất cả cách ngã thì có 1 băng chỉ đủ cách hết! nào mae ukemi, zempo kaiten ukemi ... Tui có gửi về VN 1 băng rồi đó.
    Lại có băng hay thế hở anh, anh có thể cho em biết tên băng đó để em search trên net không? Em mới học ngã mà có băng đó xem thì hay phải biết :smile:

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    em cũng chỉ định đùa chút thôi :focus: ! Lần sau em sẽ rút kinh nghiệm:sad:

Junior Member
    Thanks
    0

Lại có băng hay thế hở anh, anh có thể cho em biết tên băng đó để em search trên net không? Em mới học ngã mà có băng đó xem thì hay phải biết :smile:
    trong link này có video aikido ukemi của thấy Donovan Waite http://www.forum.hr/showthread.php?t=179314&page=3
    link rapid down hơi mất công.

Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối