Trang 7 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... CuốiCuối
Kết quả 61 đến 70 của 92

Chủ đề: Taino HenKo và những điều bí mật

Administrator
    Thanks
    0
    Bí mật ở chỗ làm người ta mất thăng bằng rồi mới nói chuyện dẫn. Khi người ta chưa mất thăng bằng mà đã lo dẫn thì rất tốn sức mà cũng không làm gì được
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Câu hỏi khó trả lời quá!

Theo tui thì cái bí mật là cách nắm của Uke. Nếu luôn luôn nắm chặt (khg có khe hở giữa lòng bàn tay uke và cánh tay Nage)trong bất cứ tình huống nào thì uke sẽ phải đi theo liền.

Uke mà nắm "hở" thì khó mà dẫn lắm.

Nếu uke nắm đúng, khi quay tenkan mà gìũ trục thì ukẹ sẽ theo liền.o o
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Trích dẫn Gửi bởi kachiusa185
    Em nghe các huynh trong club đi tập huấn về kể, trên sân tập có ông già 72 tuổi bảo một tên thanh niên 93 kg nắm chặc kiểu ryo katatetori. Ông ta có thể xoay tenkan dẫn tên này đi dễ dàng. Em tò mò nên tập thử nhưng quả thật rất khó khăn. Bí mật nằm chỗ nào ạ? Cách của em nghĩ ra là lấn tới, dồn sức nặng của mình thông qua cánh tay đè ép vào ngón tay cái phía trên của tay uke ---> một tay bị lỏng rồi sau đó mới tenkan để dẫn. Nhưng nói thật em phải dùng hết sức cơ bắp mới dẫn uke đi một cách thô thiển chứ không nhẹ nhàng lả lướt được.
    Khi nhờ sư huynh biểu diễn giùm (em làm uke). Có vẻ huynh của em cũng chưa nhuyễn, em không dám nắm mạnh quá vì sợ sư huynh quê.
    Anh NgDaLat nói rất đúng. Kachiusa185 nên nghiên cứu làm sao cho Uke mất thăng bằng. Nhiều nguyên lý để áp dụng vô chuyện này lắm. VD: Thoát khỏi TCT của uke.

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Mới thấy cái này trên youtube. Thầy Saito nói rất rõ về taino henko, chịu khó nghe nhe. Tui có cuốn băng này và cá nhân tui coi nó như "bí kiếp" đó

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=6idg72hZ_HM[/youtube]
    chịu , KLC không nghe nổi, một phần do trình kém, 1 phần do chất lượng clip. bác nào có lòng tốt dịch lại nội dung dùm, ghi tiếng anh cũng đc.

tainohenko này đúng là vừa lạ vừa quen. quen vì thấy mấy bác trên này bàn luận nhiều quá, KLC đọc riết rồ cũng hiểu đôi chút, lạ vì ở CLB của mình không có tập cái nì.

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0

các chú cho aikikai hỏi, hình trên có phải là "tiếp nối" taino henko không? khi đã vào tư thế căn bản của taino henko (các hình trước đã minh hoạ), nage muốn dẫn tiếp, hoặc do uke đẩy, nên nage dẫn tiếp làm uke tiếp tục mất thăng bằng, và uke có thể nằm đất. khi tập taino henko, aikikai yêu cầu uke đẩy liên tục, khi vào được thế căn bản, nếu bị uke đẩy nữa (chắc do không làm đúng như chú 4ever phân tích) thì aikikai sẽ tiếp tục dắt (như trong hình), và hạ thấp đan điền, khí đo cảm nhẫn rất rõ là uke hoàn toàn mất trục, và mình dễ dành khống chế.
    Practice Make Perfect

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Cách tốt nhất Aikikai cần làm là tập lại để khi xoay người xong là Uke mất thăng bằng liền.(Nếu làm được như vậy thì đâu cần phải làm những bước tiếp theo như Aikikai trình bày) Tiếp đó mình sẽ dể điều khiển Uke hơn.

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi aikikai

... hình trên có phải là "tiếp nối" taino henko không?
    Taino Henko la` phương phap đê? di chuyê~n Nage va`o vi? tri thuâ?n lơ?i (Uke's blind spot). Nêu Nage chi? đơn thuâ`n di chuyê~n, Uke se~ thay đô?i tân phap (co thê? nhanh hơn Nage) đê? vô hiê?u hoa ha`nh đô?ng cu?a Nage.
    Khi thư?c hiê?n Taino Henko, Nage câ`n pha?i lây đi mô?t phâ`n thăng bă`ng cu?a Uke, la`m cho Uke không co kha? năng đê? thay đô?i tân phap. Mưc đô? di chuyê?n tư` canh tay cu?a Nage tu`y thuô?c theo sư? thăng bă`ng đang co cu?a Uke.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi KLC
    chịu , KLC không nghe nổi, một phần do trình kém, 1 phần do chất lượng clip. bác nào có lòng tốt dịch lại nội dung dùm, ghi tiếng anh cũng đc.
    Tu ichỉ tóm tắt mấy ý chính thôi. coi khoảng từ phút 1:50 tới 3:00 là đủ.

1- Uke phải nắm chặt
    2- Nage phải giữ trục
    3- tấn pháp ở 2:13 và 2.36
    4- Khg để tay ra ngoài (giữ trục) 2;22
    5- kê cuì chỏ sát thân 2.33 (giữ trục), như vậy uke khg đem tay về được (2:27)
    6- đúng là ở 2:42

Trích dẫn Gửi bởi KLC
    tainohenko này đúng là vừa lạ vừa quen. quen vì thấy mấy bác trên này bàn luận nhiều quá, KLC đọc riết rồ cũng hiểu đôi chút, lạ vì ở CLB của mình không có tập cái nì.
    Taino henko đối với tui là căn bản như là cách di chuyển taisabaki vậy đó. Cái này học giữ trục và là căn bản luôn cho tenkan mà!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

9. The Following User Says Thank You to aiki For This Useful Post:

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    hihi, cám ơn bác aiki, KLC đã hiểu dc vài ý của thầy saito rồ =d>
    các bác phân tích tiếp cái hình của sư tổ đc ko? theo hình bên thì sư tỗ xuất phát từ tư thế nào? áp dụng vào đòn gì?

Senior Member
    Thanks
    0
    Nhìn kỹ thì thấy Osensei cầm tay Uke!

Đôi khi có những hình chỉ diễn tả nguyên lý thui, CC nghĩ ko nên quá bị ấn tượng về nó, dễ bị suy nghĩ sai!
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Trang 7 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... CuốiCuối