Trang 5 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 92

Chủ đề: Taino HenKo và những điều bí mật

Administrator
    Thanks
    0
    Tưởng cái topic nảy bi chìm vào quên lãng từ lâu rùi chớ. Không ngờ cũng có người nhớ tới nó.

Cu Cắt nè anh Hùngkid chỉ sao, hay sao phải nói rõ ra cho tui học lóm chớ. Hôm bữa tui gặp thầy Dude chỉ cho vài mánh cũng hay lằm. Có muốn nói không?
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cám ơn Dude!

Nhờ Dude tả nên tui đoán được chút xíu. Chắc giống Shihonage omote mà bước chân sau lên chứ gì? Có phải như 2 clip này không anh nhhung? quên đòn shiho đi, tui nói cách vô thôi!

Nếu mà đúng cách vô đó thì bảo đảm 100% là không có lùi rồi!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Thanks
    0
    Dạ, hehe,..con sẽ ghi chứ, chỉ sợ diễn tả không đúng thôi! Con sẽ post lên liền, hehe,..mấy nay con hơi bận chút! :funny:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

The Last Samurai
    Guest
    Đoạn clip thầy Yamada thực hiện đòn Shihonage do anh Aiki post lên cũng chưa thể hiện rõ lắm ý của anh nhhung, do thầy Yamada và Uke không cùng đứng trên 1 đường thẳng, đồng thời khoảng cách giữa 2 người hơi xa. Ở Việt Nam thường thì khi tập, khoảng cách giữa Nage và Uke gần hơn (thường là do đánh đòn tĩnh).
    Cách vô đòn Shihonage của anh nhhung nói thì tôi đã rõ, do có một vài lần tối đã cùng tập với một người có cách đánh y như vậy. Thật ra thì vô đòn kiểu đó không nhất thiết phải rút chân về, ta chỉ cần xoay tại chỗ trên chân đứng phía trước (xoay trên ức bàn chân hay trên gót đều được), điều quan trọng là phải giữ cho cánh tay không bị bẻ gập (unbendable arm). Lần đó người tập chung với tôi thì cho cánh tay áp sát vào hông (phần từ cùi chỏ lên tới vai), chỉ di động phần thân, vì anh ta cho là do không đủ sức để giữ lực cố định lên cánh tay để không bị bẻ gập, và đây cũng là lý do mà anh nhhung nói là nơi anh tập các kyu đai xanh thường hay áp dụng. Cách vô đòn này có một hạn chế là ta chỉ thực hiện được khi uke bước vào và nắm cổ tay của ta, chỉ nắm chặt, không dụng lực lên cánh tay, còn nếu uke bước vào nắm và dụng lực đẩy tới thì sẽ rất khó vô đòn nếu nage là những người chưa có kinh nghiệm sử dụng hông và thân hợp nhất. Và dĩ nhiên cách vô đòn này không thể nói là Taino henko được.

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0

AnhNgDalat cho em út xin , kêu em vậy em tổn thọ chết !

@anh Aiki: 2 cái clip đó minh họa đúng theo theo ý em đó anh. Cám ơn anh.
    "Aikido is Commitment and Perseverance"

Administrator
    Thanks
    0
    Mới hôm qua gặp người bạn hỏi về Aikido. Tui mới minh họa vài đòn. Thử mang đòn Shiho Nage ra sử dụng. Xài đủ mọi cách mà người bạn cũng thoát ra dễ dàng. Nhớ tất cả các bài học. Làm đúng theo kiểu thầy Saito, Yamada, Tada, ada aha bla mà bạn cũng thoát ra. Mình và bạn cứ như hai bánh xe chạm nhau cùng quay. Thật là tập với bạn khác phái mới biết mình dỏm làm sao.:madflame: :madflame:

Chỉ còn đánh Shiho nage kiểu thực chiến của anh Fourever là chưa thử....
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

nhhung
    Guest
    Cả anh Aiki và anh The Last Samurai điều đúng hết, Cám ơn anh Aiki đã post hình lên. Nó cũng gần như vậy đó. Và Cũng như anh The Last Ssmurai nói thì ở Việt Nam chủ yếu là đánh đòn tĩnh nên khoản cách của Uke và Nage gần nhau lắm. Vì thế không thể bước xa như trong hình mà là giữ cánh tay không bẻ gập, bước 9o độ, cập sao cho hông của mình vào sát hông của Uke theo dạng chiếm đan điền mà anh Aiki đã post lên đó mà.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Nếu mà cách di chuyển chân như vậy (coi clip phía trên) thì bên tui gọi taisabaki đó là Ura Sankaku chứ không phải Taino Henko Omote đâu!

Ura vì khi quay hông Nage ở 'phía ngoài' Uke (trước khi bước vô).
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

The Last Samurai
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    Mới hôm qua gặp người bạn hỏi về Aikido. Tui mới minh họa vài đòn. Thử mang đòn Shiho Nage ra sử dụng. Xài đủ mọi cách mà người bạn cũng thoát ra dễ dàng. Nhớ tất cả các bài học. Làm đúng theo kiểu thầy Saito, Yamada, Tada, ada aha bla mà bạn cũng thoát ra. Mình và bạn cứ như hai bánh xe chạm nhau cùng quay. Thật là tập với bạn khác phái mới biết mình dỏm làm sao.:madflame: :madflame:

Chỉ còn đánh Shiho nage kiểu thực chiến của anh Fourever là chưa thử....
    Sau khi xem lại thì mình thấy trong các topic của Góc kỹ thuật chưa có topic nào bàn luận về Shihonage (katate tori), mình xin chuyển phần này qua bên topic Shihonage của bạn Hagakure mới mở để cùng bàn luận về vấn đề này nha, mong các bạn ủng hộ để mình học hỏi thêm.

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Lâu ngày coi lại topic này thấy hay quá.

Hôm trước ofline thấy có vài anh em khi làm uke cho động tác Taino Henko thì lúc kéo tay Nage xuống, lúc đẩy tay nage lên. Vậy trong bài tập này Uke phải làm như thế nào là đúng?

Anh em góp ý để hiểu rỏ hơn về cách tập động tác Taino henko.

Trang 5 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối