Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 23 của 23

Chủ đề: Morihei Usehiba qua hình ảnh

Super Moderator
    Thanks
    44
    Trích dẫn Gửi bởi aiki.
    Khi đi seminar với mấy thầy Nhật, đàn anh là đàn anh. Ví dụ như với thầy Tamura, thầy Yamada khg là cái "thớ" gì hết. Đai thấp phải lo cho đai cao. Tui có người bạn sang Pháp chung với thầy Yamada cho seminar do thầy Tamura tổ chức, thầy Tamura có mướn 1 cái nhà cho mấy người từ Mỹ sang ở đỡ trong 1 tuần.

Kỳ đó có 7-8 người tháp tùng thầy Yamada và Kanai, trong đó có HLV và sư đệ tui. Vì hắn đai thấp nên phải lo hết cho các thầy: nấu ăn sáng, trưa, chiều, đi chợ mua đồ, giặt đồ ... y hệt uhideshi vậy đó. Sáng phải dậy sớm hơn tất cả đề bầy bàn ăn, ăn xong thi rửa chén (tuy có máy nhưng cũng phải dọn dẹp) v.v....
    Mới đọc được topic này của anh Aiki.
    Chẳng những lo nấu ăn, dọn dẹp, giặt đồ, mấy cái này thì không có gì để nói, vì mình là đàn em lo cho mấy huynh mấy thầy đâu có sao. Duy nhất có cái này tui thấy rất khó chịu và không thấy thoải mái chút nào.
    Đó là sau khi tập xong, khi mấy thầy và mấy đai đen sư huynh cởi hakama ra, thì đàn em phải đứng chờ sẳn (theo đúng nghiã chờ chực sẳn) và đón lấy hakama của mấy thầy và mấy sư huynh để xếp lại giùm. Xếp theo đúng cách gấp hakama chính thống, sau đó đứng chờ cho mấy thầy mấy sư huynh thay đồ trong phòng thay đồ bước ra và trả lại cho họ.
    Đó là văn hóa và truyền thống của người Nhật.
    Last edited by aiki; 04-14-2012 at 09:43 AM.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Bên tui thì chỉ xếp hakama cho các thầy thôi chứ khg xếp cho đàn anh. Thường thường mấy việc này là do mấy deshi đảm trách.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Thanks
    5
    Khoai cau "Tien hoc le" cua a Aiki. Cho e tap co may chu, khi mang dai trang, chi bao tan tinh, sau thoi gian quay qua giang lai aikido la gi. Thiet la nan het biet.

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123