Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 23

Chủ đề: Morihei Usehiba qua hình ảnh

Senior Member
    Thanks
    0
    Linh quá anh aiki hả, mới nhắc thầy Kono tuần trước thì tuần sau đã diện kiến và phỏng vấn mini rồi, kể ra phải hân hạnh lắm mới được đãi cơm trưa một cây cổ thụ aikido ! Mong rằng thầy sẽ sống lâu và khỏe mạnh để có lần phỏng vấn tới, tính thầy có vẻ xuề xòa nên chắc cũng dễ nói chuyện.
    Về tuổi tác thầy Kono phải thuộc hàng đàn anh của các thầy Yamada, Chiba ... vậy anh aiki nghĩ quan hệ của họ ra sao ?
    Chuyện thầy Kono hỏi chuyện sư tổ thật buồn cười, đúng là 'Bảo Hoàng Hơn Vua' nên đệ tử ngăn cản nhưng ST lại niềm nở với mọi người, cái lối này thời nào và ở đâu cũng có.
    Có điểm lạ rằng ST nói chuyện mông lung, dạy lại tùy hứng và không bài bản rõ ràng, không hiểu sao các đệ tử học cách nào nhỉ ? nhất là đám đệ tử ngoại quốc bập bẹ tiếng Nhật làm sao tiếp thu ?

Member
    Thanks
    0
    hic hic, phải chi hồi đó có thêm cái máy ghi âm hay ST viết , hệ thống aikido thành 1 cuốn sách thì có phải đời sau có đường để tìm kiếm "sự hoà hợp với vũ trụ " tốt hơn ko nhỉ :unsure:

Quan9889
    Guest
    Những tấm ảnh rất ý nghĩa này đối với các hậu sinh Aikido, xin phép admin, xin phép anh aiki cho em lấy về 4rum của mình nhé, rất cảm ơn

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    @quan989: muốn chép thì chép nhưng nhớ đề nguồn, cách hay nhất là để link sang bên này:friends: :friends:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Quan9889
    Guest
    :friends: tất nhiên là minh sẽ nói rõ nguồn gốc rồi, cảm ơn bạn nhiều nha, mà ai nói cho bạn về từng giai đoạn cuộc đời o'sensei vậy mà post

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    ... mà ai nói cho bạn về từng giai đoạn cuộc đời o'sensei vậy mà post
    Phải có người nói mới post được hả???:blink: :blink:

Tui ngủ nằm mơ thấy ST hiện về kể chuyện cuộc đời và nhắc lên HKD.com post cho mọi người bên VN hay ! :laugh: :laugh: ST cũng chỉ lên site nào lấy hình luôn nữa đó! :laugh: :laugh: :laugh:

Quan chắc còn trẻ phải khg? nhớ "tiên học lễ, hậu học văn" nhé "bạn" !!! :friends: :friends: :friends: !
    Aiki

Senior Member
    Thanks
    4
    Anh Aiki toàn chơi với Hiệp khí đại gia không ah. Bài anh viết rất hay, nhìn 2 năm cuối đời ST già đi rất nhanh, đúng là không thể chống lại thiên mệnh. Cảm ơn anh nhiều lắm.
    Hiệp khí vi thượng sách.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi levan
    Về tuổi tác thầy Kono phải thuộc hàng đàn anh của các thầy Yamada, Chiba ... vậy anh aiki nghĩ quan hệ của họ ra sao ?
    tui khg biết rõ, nếu có dịp gặp thì sẽ gà gà hỏi. HKD Nhật nặng chức tước lắm anh ơi. Tuy thầy Kono lớn tuổi hơn nhưng chỉ bắt đầu tập sau mấy người kia và như vậy thì coi như đàn em.

Khi đi seminar với mấy thầy Nhật, đàn anh là đàn anh. Ví dụ như với thầy Tamura, thầy Yamada khg là cái "thớ" gì hết. Đai thấp phải lo cho đai cao. Tui có người bạn sang Pháp chung với thầy Yamada cho seminar do thầy Tamura tổ chức, thầy Tamura có mướn 1 cái nhà cho mấy người từ Mỹ sang ở đỡ trong 1 tuần.

Kỳ đó có 7-8 người tháp tùng thầy Yamada và Kanai, trong đó có HLV và sư đệ tui. Vì hắn đai thấp nên phải lo hết cho các thầy: nấu ăn sáng, trưa, chiều, đi chợ mua đồ, giặt đồ ... y hệt uhideshi vậy đó. Sáng phải dậy sớm hơn tất cả đề bầy bàn ăn, ăn xong thi rửa chén (tuy có máy nhưng cũng phải dọn dẹp) v.v...

Thầy võ chuyên nghiệp là vậy đó. Đàn anh, đàn em...

Khi có seminar bên tui, mấy lần tổ chức ăn kiểu buffet là phải lấy phần cho các thầy, cầm ra bàn v.v...

Khi thầy Kono ở Hombu thì thầy Yamada đã qua New York rồi, may ra thầy có học với thầy Chiba và Kanai. Nếu có dịp gặp lại thế nào tui cũng gà chuyện mới được!

Aiki

Administrator
    Thanks
    0
    Khi nào anh aiki qua đà lạt. Tui sẽ dẫn anh đi ăn buffet. Sẽ bưng đồ ăn tới tận bàn cho anh aiki thưởng thức. Bảo đảm tròn nghĩa vụ của đàn em :friends: :friends:
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Hôm nay mới hay tin thâ`y Alan Ruddock, 1 trong sô đệ tử ruột ngọai quốc cùa sư tổ vừa qua đời hôm 2-4-2012 tại Ái nhi Lan. xin chia bùôn cùng gia đình thâ`y.
    Last edited by aiki; 04-14-2012 at 01:31 AM.
    Aiki

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối