Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

Chủ đề: Thắc mắc nắm ai hanmi

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi nvkam
    Em muốn hỏi : trong thế nắm ai hanmi , nage phải quay tay thành 1 vòng tròn để đưa tay mà uke đang nắm lên cao sau đó áp dụng các đòn như ikkyo , nikkyo.....nhưng nếu trong trường hợp uke gồng tay thì em hay bị tắc nửa chừng , còn các anh đai trên thì làm khá nhẹ nhàng ...vậy em muốn hỏi phải quay tay thế nào mới đúng ạ????
    ( em cũng được dạy rằng nếu ko đánh được đòn này thì chuyển nhanh sang đòn khác nhưng ở đây em cảm thấy mình làm chưa đúng chưa hết khả năng , rất mong được mọi người giúp đỡ)
    Thắc mắc này của Nvkam được chép sang box này.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Hello NvKam

Khi nhìn thì có vẻ chỉ quay tay thôi, nhưng thật ra thì hơi phước tạp hơn chút xíu. Nvkam có cảm nhận được lực của uke khi bị nắm tay chưa? Có cảm nhận được hướng đẩy của uke chưa? Nếu rồi thì dễ giải thích, nếu chưa thì khó!

Có khá nhiều cách làm để thoát như nvkam đã nói và mỗi cách thì tùy theo hướng đẩy của lực uke. Ví dụ! khi uke nắm có thể đẩy tới, giữ tay tại chỗ hay kéo tới uke. Mỗi cách đó có lối thoát riêng tuy cùng làm vòng tròn!

Cho biết trường hợp nào đi, may ra thì ACE sẽ giải thích sau!

Thân
    Aiki

nvkam
    Guest
    THường em bị uke giữ tại chỗ hoặc bị đẩy tay ngược chiều với hướng xoay ạ!!!!!

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Có nhiều cách để thoát lắm, nếu tui kiếm ra clip sẽ post lên chứ khg thể nào nói qua văn được hết. Cách hay nhất là hỏi HLV! aikido cần thời gian và cần tập hoài thì sẽ làm được. Ai thiếu kiên nhẫn thì sẽ bỏ cuộc sớm. Ráng đi!
    Aiki

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi nvkam
    THường em bị uke giữ tại chỗ hoặc bị đẩy tay ngược chiều với hướng xoay ạ!!!!!
    Mạn phép bác Aiki cho em mô tả 1 cách em được chỉ. Lấy ví dụ, aihami tĩnh, nage tay phải và chân phải ở phía trước, Uke giữ chặt thì cách đánh em được chỉ như sau:
    - Đổi chân: trái lên trước phải về sau đồng thời tay trái atemi vào mặt Uke
    - Cánh tay atemi rút về cùng lúc với việc di chuyển trọng tâm (hạ thấp tấn) khi đổi chân đồng thời nhấn vào kheo tay Uke để kéo Uke về phía mình (mất cân bằng)
    - Kết thúc kéo về tay trái Nage nắm cổ tay Uke, tay phải đẩy vào cùi chỏ Uke -> thực hiện Ikkyo
    -Khi vào Ikkyo tốt rồi có thể chuyển Nikkyo hay Sankyo tùy ý.

Xin các bác cho ý kiến ạ.
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    A A tả là khi bị nắm Gyakuhamni chứ khg phải Ai hamni!:biggrin: :biggrin:
    Aiki

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    A A tả là khi bị nắm Gyakuhamni chứ khg phải Ai hamni!:biggrin: :biggrin:
    Ấy chết em nhầm, trước giờ cứ bị lẫn lộn 2 cái này hoài. cái vụ aihanmi thì em chịu ko biết giải thích thế nào cả.
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Cách dể nhứt là di chuyển ra vị trí 90 độ , xoay tay đánh bình thường. Dỉ nhiên là khi di chuyển phải khéo đừng để Uke biết (rút - quay chân sau 90 độ). Đánh được rồi thì phải nghỉ tiếp tại sao mình đánh được. Uke mạnh hơn khoang 30-40% thì không thành vấn đề. Nếu trình độ cao hơn chỉ cần xoay hông làm uke hẩng rối đánh. Nói dóc dể quá mà. Hi hi hi

Senior Member
    Thanks
    0
    :biggrin: Hờ hờ... Khất cũng bị "nắm cứng ngắc" cái tay trong động tác ai hanmi nhiều lần rồi. Quả nhiên là khó gỡ!
    Nói như Anh Aiki thì mình phải nương theo "hướng lực" phỏng ạ? Cái đó còn khả dĩ nhưng nếu "nó" nắm cứng ngắc, kéo không ra kéo, đẩy không ra đẩy, chỉ "cố định" cái tay mình ở một vị trí thì mới "gay" đấy ACE!
    Mấy lần "chỉ đòn" cho những người mới vô học cũng bị "muối mặt" vài lần ấy chứ:flirt:
    Chắc phải coi nhiều, cảm nhận nhiều và tìm tòi nhiều thôi!

Cuối tuần vui vẻ nhá ACE!

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Ăn mày
    :biggrin: Hờ hờ... Khất cũng bị "nắm cứng ngắc" cái tay trong động tác ai hanmi nhiều lần rồi. Quả nhiên là khó gỡ!
    Nói như Anh Aiki thì mình phải nương theo "hướng lực" phỏng ạ? Cái đó còn khả dĩ nhưng nếu "nó" nắm cứng ngắc, kéo không ra kéo, đẩy không ra đẩy, chỉ "cố định" cái tay mình ở một vị trí thì mới "gay" đấy ACE!
    Mấy lần "chỉ đòn" cho những người mới vô học cũng bị "muối mặt" vài lần ấy chứ:flirt:
    Chắc phải coi nhiều, cảm nhận nhiều và tìm tòi nhiều thôi!

Cuối tuần vui vẻ nhá ACE!

AM
    Thường khi bị nắm tay ( cả thuận và nghịch) chỉ ngại mấy ông tập lâu hơn hẳn mình thôi, mấy ông ấy mà muốn thì có nhiều kiểu kiềm chế mình lắm :biggrin: . Chứ không ngại mấy bạn đai trắng.
    @Anh Khất: khi họ không đẩy, không kéo thì anh nên làm cho họ đẩy hoặc kéo anh, cái này em tập với anh rồi đấy :friends: .
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối