Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 23 của 23

Chủ đề: Thắc mắc nắm ai hanmi

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Đúng là nắm thế nào cũng thoát được, nhưng thoát được và dẫn được, đánh được thì cả vấn đề đúng không anh aiki
    @GHHA: cái gì khg biết cũng thấy khó hết, nhưng nếu biết rồi thì sẽ thấy dễ. Nắm chặt khg thành vấn đề, cái khó hơn chút xíu là khi bàn tay Uke to hơn và nắm gọn cổ tay thì mệt chút xíu. Phải biết để pressure vô ngoó tay cái thì xong.

@AA: Thầy Kanai và HLV tui luôn luôn nhắc là Uke lúc nào cũng trước mặt Nage và Nage thì phải bên hông. Nage chỉ trước mặt khi Uke đã MTB rồi. Đối với tui đó là nguyên lý căn bản phải áp dụng cho tất cả các đòn.
    Vậy là phải làm theo như thầy Tissier:

hoặc như clip này (hình như kiểu thầy Saito)

hay như của đạo chủ:

Nage hoặc di chuyển sang hông hoặc xoay hông vừa né trục tấn công vừa duy trì Ma ai thích hợp
    có đúng ko hả bác
    Last edited by aiki; 07-16-2012 at 09:16 AM.
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Amateur_aikidoka

Vậy là phải làm theo như thầy Tissier:
    http://www.youtube.com/watch?v=xYtwiUW4KrY
    hoặc như clip này (hình như kiểu thầy Saito)
    http://www.youtube.com/watch?v=5yldXwoVv44&feature=related
    hay như của đạo chủ:
    http://www.youtube.com/watch?v=ZLZEbaKKQNc&feature=related
    Nage hoặc di chuyển sang hông hoặc xoay hông vừa né trục tấn công vừa duy trì Ma ai thích hợp
    có đúng ko hả bác
    Chắc vậy rồi! Thầy Tissier và nhất là đạo chủ ở chỗ tay nắm cùi chỏ không rời ra tí nào hết khi ngồi xuống. Còn cái clip của ông sensei phía trên vừa đưa bẹ sườn, vừa lơi tay nắm khi ngồi xuống.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Ong Dua
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi nvkam
    Em muốn hỏi : trong thế nắm ai hanmi , nage phải quay tay thành 1 vòng tròn để đưa tay mà uke đang nắm lên cao sau đó áp dụng các đòn như ikkyo , nikkyo.....nhưng nếu trong trường hợp uke gồng tay thì em hay bị tắc nửa chừng , còn các anh đai trên thì làm khá nhẹ nhàng ...vậy em muốn hỏi phải quay tay thế nào mới đúng ạ????
    ( em cũng được dạy rằng nếu ko đánh được đòn này thì chuyển nhanh sang đòn khác nhưng ở đây em cảm thấy mình làm chưa đúng chưa hết khả năng , rất mong được mọi người giúp đỡ)
    Đúng như bạn nói, rất hay gặp trường hợp này nhất là khi các bạn dùng đòn khóa từ số 1 cho đến số 5, nhưng cũng tùy xem bạn để cho uke nắm ở lưng cổ tay hay mặt cổ tay, nếu đưa lên để đánh đòn khóa không được thì ta đưa lên theo hướng nghược lại để thoát và đánh đòn khác. Đánh với các bạn có kinh nghiệm mà muốn làm khó thì khó, chứ đánh với mấy bạn mới mà chỉ thích dùng sức khỏe thì dễ ợt, tui tuy yếu nhưng cũng làm được nè

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123