Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 23

Chủ đề: Thắc mắc nắm ai hanmi

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi gianghohiemac
    Thường khi bị nắm tay ( cả thuận và nghịch) chỉ ngại mấy ông tập lâu hơn hẳn mình thôi, mấy ông ấy mà muốn thì có nhiều kiểu kiềm chế mình lắm :biggrin: . Chứ không ngại mấy bạn đai trắng.
    @Anh Khất: khi họ không đẩy, không kéo thì anh nên làm cho họ đẩy hoặc kéo anh, cái này em tập với anh rồi đấy :friends: .

Tình cờ em gúc gờ ra được cái link này: http://www.stenudd.com/aikido/ikkyo-aihanmi.htm
    còn cả hướng dẫn cho Ken với cả Jo nữa, hay phết :friends: :friends: :friends:
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    @AM và GHHA: lối nắm nào cũng có cách thoát hết! chỉ cần biết và tập thôi. Người càng thả lỏng càng dễ.

@AA: Clip đó tui có thầy rồi nhưng lại đánh kiểu động. Câu hỏi là kiểu tĩnh! :laugh: :laugh:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    @AM và GHHA: lối nắm nào cũng có cách thoát hết! chỉ cần biết và tập thôi. Người càng thả lỏng càng dễ.

@AA: Clip đó tui có thầy rồi nhưng lại đánh kiểu động. Câu hỏi là kiểu tĩnh! :laugh: :laugh:
    Bác làm em giật cả mình, giở trang ấy xem lại, rõ ràng ông ấy viết: On the video clip, the technique starts in gotai, ie. from a static position.

Mà em xem thì cũng thấy đứng 1 chỗ chứ có thấy Uke chạy lại đâu nhỉ...hmy: hmy: :blink: :blink:

Administrator
    Thanks
    0
    Ông này cũng có Maai problem
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Mà em xem thì cũng thấy đứng 1 chỗ chứ có thấy Uke chạy lại đâu nhỉ
    .

Xin lỗi tui nói khg rõ. Tui muốn nói là uke khg nắm chặt tay thôi. nhìn cái clip có cảm tưởng như khg nắm chặt hay chưa kịp nắm chặt đó. Hay là timing quá hay?? Tu ithấy clip này từ lâu rồi nhưng khg post lên vì có cảm tưởng thiếu thiếu cái gì đó, khg biết nữa.

Căn bản thì đúng thật nhưng khg dám nói hơn :biggrin: :biggrin: ... nhìn thì cũng muốn ... "sờ múi" nữa ...:laugh: :laugh: Ổng là Shihan hay 6 dan gì đó, mình là cắc ké đai trắng mà !!:wacko: :wacko:
    Aiki

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    @NgDaLat: Quả này phải nhờ bác chỉ giáo cho em phát, Maai thế nào mà lại Problem hả bác

@Aiki: Đúng là ko nắm chặt tay thật, nắm chặt tay chắc ko đánh được thế đâu bác nhỉ

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki

Đúng là nắm thế nào cũng thoát được, nhưng thoát được và dẫn được, đánh được thì cả vấn đề đúng không anh aiki:friends: .
    @anh Khất: khiếp lâu không gặp tay bác dạo này khỏe quá:laugh:
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Amateur_aikidoka
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    @NgDaLat: Quả này phải nhờ bác chỉ giáo cho em phát, Maai thế nào mà lại Problem hả bác

@Aiki: Đúng là ko nắm chặt tay thật, nắm chặt tay chắc ko đánh được thế đâu bác nhỉ
    Thì như anh Aiki nói đó. Nhỉn là thấy muốn "rờ múi". Ổng đưa nguyên bẹ sườn giống hệt như ông thầy của AA.

Thêm nữa là khi kết thúc đòn ổng còn có sơ hở khi quỳ xuống chuyển tay. Đai trắng như tui còn chấp nhận được. 5 đẳng thì .... lạ. Chỉ tai học aikido kiểu không không "thực tế" nên ra vậy.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Đúng là nắm thế nào cũng thoát được, nhưng thoát được và dẫn được, đánh được thì cả vấn đề đúng không anh aiki
    @GHHA: cái gì khg biết cũng thấy khó hết, nhưng nếu biết rồi thì sẽ thấy dễ. Nắm chặt khg thành vấn đề, cái khó hơn chút xíu là khi bàn tay Uke to hơn và nắm gọn cổ tay thì mệt chút xíu. Phải biết để pressure vô ngoó tay cái thì xong.

@AA: Thầy Kanai và HLV tui luôn luôn nhắc là Uke lúc nào cũng trước mặt Nage và Nage thì phải bên hông. Nage chỉ trước mặt khi Uke đã MTB rồi. Đối với tui đó là nguyên lý căn bản phải áp dụng cho tất cả các đòn.
    Aiki

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi gianghohiemac
    Trích dẫn Gửi bởi aiki

Đúng là nắm thế nào cũng thoát được, nhưng thoát được và dẫn được, đánh được thì cả vấn đề đúng không anh aiki:friends: .
    @anh Khất: khiếp lâu không gặp tay bác dạo này khỏe quá:laugh:
    :biggrin: Nhờ Giời! Cái tay bị "khâu cổ" cũng đã bình phục rồi Mr. GH ạ! Công nhận lâu không gặp thấy phong độ của Chú cũng gia tăng đáng kể đới!
    @Anh Aiki: Anh nói đúng rồi! nhưng mà... thả lỏng thế nào? Thả hoàn toàn hay từng phần? Phần nào thả lỏng phần nào không, etc... lại cần được bàn kĩ lại Anh ạ. Quả thật Aikido đối với Khất cứ như mình cố mặc một cái quần size bự ấy: Hễ mình ăn cơm no (như khi mình tập đều) thì mặc nó còn vừa chứ để nhịn đói (như khi mình... nghỉ tập đều) là y như "vừa mặc vừa túm cạp giữ quần" ấy... buồn cười chết!:friends: :laugh:

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối