Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30

Chủ đề: Bằng Aikikai của Nhật cấp không có giá trị ở tpHCM

TMD2020
    Guest
    tmd vừa mới nhận được một tin từ Hội Aikido tp của chúng ta rằng bằng aikikai ở Nhật cấp không có giá trị tại TPHCM. Như vậy tmd đang có một cái bằng aikikai 3 đẳng của Nhật cấp không được chấp nhận, tmd phải học lại để lấy bằng của Hội cấp àh? :sad: sao nghe nói Hội đang muốn liên kết với Nhật để cấp bằng cho võ sinh ở Tp ?????

Steven
    Guest
    Theo mình nghĩ thì không phải vậy , sao lại không công nhận bằng của Aikikai, nhưng nếu về mặt hành chánh ( nghĩa là nếu bạn muốn thành lập võ đường hay gì gì đó ) chắc sẽ không được chấp nhận ( cái này thì do liên đoàn võ thuật , chứ hội không quyết được đâu ) .

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cái này chắc các vị ấy giữ cái nồi cơm của họ đó:laugh: :laugh: :laugh:

Nếu công nhận thì bằng họ ra gì? Nếu vậy thì HKD VN nên đổi tên ra gì khác đi vì nếu bằng "gốc" khg được công nhận thì nhe hơi kỳ nhỉ??:biggrin: :biggrin:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

TMD2020
    Guest
    Nhưng thực sự là vậy đó các bác ạ, tmd vừa được đọc được một tờ quyết định của một người bạn và ghi rõ ràng : " Việc ông X xuất trình bằng aikikai của Nhật cấp chưa được Ủy Ban TDTT, Ủy Ban NDTP, sở TDTT và Hội Aikido tp công nhận" . Tmd đọc mà buồn ghê, uổng công tmd đi sang tận Nhật để học. Về đây tưởng Việt Nam đã mở cửa thông giao với Nhật rồi !!!:sad:

thoda
    Guest
    Bạn nào muốn biết thêm về vấn đề này , tôi sẽ đưa lên nguyên nội dung cho, cực kỳ chuối, nó thể hiện một sự ngu dốt và chuyên quyền của mấy vị Hội aikido thành phố. Đúng như bạn TMD2020 nói: kể cả có bằng aikikai cũng không được , chỉ có bằng của hội mới được dạy !!! thời đại này mà còn có những con người đấy nắm hội thì làm sao mà Aikido Việt Nam phát triển được.

Mong các bạn aikido vào cho ý kiến đi, nếu không vài năm nữa thì chỉ có những người được lòng hội aikdio thành phố mới được dạy thôi !!!

Junior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi thoda
    Bạn nào muốn biết thêm về vấn đề này , tôi sẽ đưa lên nguyên nội dung cho,!!!
    Hoan nghênh Bạn thoda đưa nội dung lên để mọi người biết. Có thể, lãnh đạo có các lý do mọi người không biệt Nếu không có dịp đọc rõ tờ quyết định, mọi người có thể có suy nghỉ không chính xác về Ủy Ban TDTT, Ủy Ban NDTP, sở TDTT và Hội Aikido tp.

nhhung
    Guest
    Tôi cũng tò mò muốn biết nội dung lắm, nhưng có lẽ tốt hơn là đừng đưa lên. Đưa lên thì có chuyện cãi nhau nữa không hay. Nói chung thì chuyện Hội AIKIDO thành phố Hồ Chí Minh quan liêu, cửa quyền thế nào khỏi cần phải nói nhiều cũng biết.

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi thoda
    Đúng như bạn TMD2020 nói: kể cả có bằng aikikai cũng không được , chỉ có bằng của hội mới được dạy !!! thời đại này mà còn có những con người đấy nắm hội thì làm sao mà Aikido Việt Nam phát triển được.
    co bă`ng 3 Dan nhưng khôg co bă`ng HLV thi` ai dam cho da?y uh ba?n.

to TMD2020: hô?i ko công nhâ?n bă`ng cu?a anh nhưng cu~ng đâu câm anh luyê?n tâ?p, ha~y đên cac CLB aikido trong tp tâ?p luyê?n đê? chưng to? gia tri? cu?a tâm bă`ng aikikai 3 Dan ma` anh đang co. Hơi đâu so bi` chuyê?n châp nhâ?n hay ko vơi hô?i la`m zi` cho phi thơ`i gian.

Tui thây va`i ngươ`i trong na`y( or mô?t ngươ`i ma` du`ng nhiê`u nick) chi? đơ?i co chu? đê` liên quan đên Hô?i la` nha?y vô, trong khi như~ng mu?c ky~ thuâ?t thi` không thây mă?t đâu ca?. :nea:

TMD2020
    Guest
    to khunglongcon: có lẽ bạn là người có óc suy nghĩ đơn giản là học aikido thì chỉ là học thôi chứ bác không biết cái gì gọi là trả ơn. Khi bạn học một bất cứ một môn võ nào, từ một người thầy đáng kính nào đó, bạn phải có suy nghĩ rằng bạn học để rồi một ngày nào đó bạn sẽ nối tiếp thầy bạn phát triển môn võ . Đối với những môn võ khác có đối kháng thì khi bạn đạt được huy chương, bạn đã là niềm hãnh diện cho thầy bạn, nhưng đó chưa được gọi là trả ơn, một khi bạn bắt đầu dạy lại những người khác để tiếp tục có những người làm phát triển môn võ của bạn thì đó mới gọi là trả ơn cho người thầy. Aikido cũng vậy, để trả ơn cho người thầy bạn chỉ có thể nối gót theo thầy bạn, hay góp chút sức để truyền bá môn võ bằng những cách khác nhau, nhưng trong số đó có cả việc dạy.
    Aikido dạy cho ta rất nhiều điều, không những cách giao tiếp mà còn dạy cho ta biết Lẽ Nghĩa Trí Tín. Chắc bạn khunglongcon không được học câu đền ơn đáp nghĩa nên mới nói ra những lời như vậy
    Bạn có bao giờ nghĩ rằng những người thầy đang dạy chúng ta cũng đang trả ơn cho những người đã có công truyền bá lại cho họ môn võ hay thế này. Bạn có bao giờ nghĩ rằng nếu những người thầy kia chỉ học aikido vì mục đích như bạn, chỉ học cho biết và cho người ta biết bạn có học võ thì đến giờ bạn không có may mắn để thụ những tinh túy võ thuật đâu.
    Cho nên nói túm lại, tôi post lên những gì Hội đã làm sai nguyên tắc là để cho mọi người biết Hội đã hết thời rồi hay nói cách khác Hội không còn phù hợp với tinh thần Hiệp Khí Đạo của chúng ta , Hội đã cản trở cho Aikido Việt Nam phát triển, và nhanh chóng hòa với Aikido các nước. Hội lập ra để làm gì? để dẫn cho những người yêu thích môn võ, muốn phát triển nó ở chính quê hương mình, nhanh chóng được sánh vai với Aikido khắp thế giới. Nhưng đến nay, trong lòng chúng ta đều biết rõ Hội không còn có thể làm được gì mà chỉ gây ra những điều ép buộc, gàn dở, vô lý, chỉ biết dựa vào " Tôi đây được Nhà Nước công nhận nhé" thì mỗi chúng ta làm sao có thể trả ơn cho người thầy đáng kính của chúng ta đây. Tôi nghĩ đã đến lúc Aikido phải có những bước chuyển mình, những bước ngoặc lớn để mau chóng phát triển hơn.
    Đối với những lời bạn khunglongcon nói, tôi muốn có lời khuyên cho bạn, bạn đừng nói với mọi người rằng sao các bạn cứ lên trê trách Hội, những người có 3 Dan do aikikai cấp hay tài giỏi ji ji đó thì nên vào góc Kỹ thuật hướng dẫn mọi người, bạn àh, nếu aikido chỉ nói bằng miệng mà ai cũng hiểu hết thì ai cũng là thiên tài, và nêu nói bằng lý thuyết mà ai cũng có những kỹ thuật giỏi thì bạn cần gì sân tập và người thầy và cũng không cần tốn tiền đi đến học có phải không?

Senior Member
    Thanks
    0
    Vi phạm luật thể dục thể thao 1 cách nghiêm trọng, đúng là chỉ có ở VN :dry:.
    Nhớ cách đây mấy tháng khi bị tố cáo là thành viên của tổ chức Tenshinkai, 1 tổ chức bị gán cho là giáo phái này nọ, vậy mà từ ông chủ tịch cho tới các ông trong hội đồng của hội, ông nào cũng đều nhận cái văn bằng của giáo phái đấy và nhờ cái văn bằng đó để mà có ngày hôm nay . Và rồi khi đuối lý về lá đơn tố cáo thì họ lại xin người ta tham gia vào hội, hmy:. Giờ lại thêm cái văn bản không công nhận VB Aikikai thì thực sự chán hẳn, nghe đâu đợt tới có phái đoàn Aikikai sang VN, họ mà biết VB của họ không có giá trị như vậy thì không biết thế nào nhỉ :unsure: .
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối