Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Xin chỉ dẫn về tenkan

Junior Member
    Thanks
    0
    Các bác ơi. Em đang tập aikido cũng chưa được bao lâu. Vừa rồi em có xem 1 số cái clip của các shihan nổi tiếng.Sao em thấy có người thì xoay tenkan chân lướt sát đất, có người thì gần như là nhảy lên. Vậy theo các bác thì cái nào đúng ạ?
    Theo thầy của em bảo thì tenkan chân phải lướt sát đất, em tập theo đến nổi giờ ngón chân cái của em bị mòn, da thì trót ra theo từng lớp.:focus: :suicide: Vậy theo các bác như thế có đúng ko ạ? Mong các bác chỉ giúp em. :friends:

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    ở trình độ căn bản, khi xoay tenkan thì bàn chân "bám" sàn chứ không phải "chà" sàn như Dương Tiêu đâu :laugh: . Có thể bạn hiểu sai ý của thầy hướng dẫn. còn việc các vị Shihan xoay mỗi người mỗi kiểu thì chắc do họ đã quá nhuyễn rồi, cảm giá quá tốt hoặc là do cảm nhận của riêng của mỗi người,đôi khi họ cũng muốn thể hiện style riêng của họ nữa. Bạn ko nên bắt chước, cứ theo căn bản mà làm thui..
    vô đây tham khảo thêm nè bạn. hướng dẫn của các cao thủ trên này, bạn sẽ biết thêm nhiều điều hay: http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=45

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Sử dụng ức bàn caân hơn là gót bàn chân. Một số nưoời nhảy lên vì họ nhỏ con , khi áp dụng đòn với ngưo82i to con họ sẽ phải nhảy lên để sử dụng toàn bộ sức nặng cơ thể làm Uke MTB. Cò tránh eé thường chắc họ không nhảy lên đâu. Theo tui biết trường phái Ki Aikido hay nhảy lên lắm.

Junior Member
    Thanks
    0
    Huhu, em bảo thầy, thầy còn bảo xoay phải có tiếng xoẹt xoẹt mới đúng.hmy: Đến khi em xoay, thầy bảo em chỉ cần để chân sát đất, chứ ko "chà" sàn, tiếng xoẹt xoẹt là do cái ức chân khi xoay xong đáp đất gây ra. Thế đúng ko các bác?

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Xoay tenkan 1 mình thì may ra còn nghe xoẹt xoẹt chứ khi vô đòn thì chẳng nghe gì hết! Khg nên chú trọng tới mấy cái đó, cái quan trọng là ức bàn chân và khi quay khg MTB và giữ đúng khoảng cách giữa uke và nage.

Trong aikido ít đúng sai lắm. Ai cũng nghĩ là mình đúng ... cho tới lúc khám phá ra là còn có cách khác đúng hơn!!!:laugh: :laugh:

Chính vì vậy aikido cần thời gian và phải tập hoài. Ngay tui bây giờ cũng hay đổi cách đánh vì tự khám phá ra nhiều chi tiết mới. Mỗi lần khg vô được đòn thì đó là 1 bài học cho tui để tìm hiểu sơ hở mình là chỗ nào:smile: :smile:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Moderator
    Thanks
    0
    lâu lâu ghé vào thăm góp ý tí, theo mình tenkan làm sao bạn vững chải nhất, thoải mái nhất, vì bộ pháp phải thật tự nhiên và thoải mái trong mọi tình huống thì mới ứng dụng được, còn vụ nghe tiếng xoẹt xoẹt mình hơi lấy làm lạ nếu bạn đi trong nước, thì làm gì có tiếng xoẹt xoẹt :biggrin: , 1 điểm quan trọng khác của tenkan là mắt luôn nhìn thẳng , có thể nhìn vào phía trước, theo mình đa số các bạn mới tập vì sơ mất thăng bằng có xu hướng chúi tới và lo kiếm tiền :laugh: ( mắt nhìn xuống đất ko à, chắc kiếm tiền lẻ đây mà), nếu bạn tập lâu thì bạn có thể tạo thành 1 khối khi tenkan,ko phải là chân chạy nhảy, mà là toàn người di chuyển, xin thêm tí, bộ pháp của aikido rất ghê gớm trong thực chiến ,thứ mà bạn xài được nhiều nhất ở ngoài là từ tenkan ra đó , vài lời góp ý . Thân :friends:
    Sẽ ko có Aikido nếu Aikido chỉ là những đòn thế đơn giản

Senior Member
    Thanks
    0
    :biggrin: TENKAN NÈ (bốc phét đới)

Tư thế thủ thật tự nhiên,
    Bước lên cũng phải tự nhiên nhẹ nhàng,
    Eo hông xoay chuyển lẹ làng,
    Gót sen hơi kiễng ta càng thêm nhanh,
    Hít thở đều chớ nên khinh,
    Đừng nên nín thở khi mình đang xoay
    (Bước lên ta hít vào ngay
    Xoay xong ta cũng vừa hay... thở đều)
    Hai tay buông lỏng nhẹ hều,
    Đừng nên gồng cứng không theo kịp người.
    Xoay xong tấn phải vững ngay,
    Không được loạng choạng... xong bài Tenkan!

:flirt:Regards.

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    anh AM truyền khẩu quyết hay và..dzui quá.:laugh:
    làm như vậy dễ nhập tâm hơn anh nhể.:laugh: :laugh:
    :friends:
    Practice Make Perfect

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Anh AM xuất khẩu thành văn và xuất văn thành võ ... :friends: :friends: :biggrin: :biggrin: :laugh: :laugh:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Thanks
    0
    Anh AM đỉnh cao thật :laugh: :laugh: :laugh:
    Thiên giang hữu thủy thiên giang nguyệt
    Vạn lý vô vân vạn lý thiên

Ngàn sông tràn nước ngàn trăng sông
    Vạn dặm không mây trời mênh mông