Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 13 của 13

Chủ đề: KHÔNG NÊN TẤP AIKIDO

Senior Member
    Thanks
    0

luyện tập võ ngày nay chỉ để khỏe mạnh, tự vệ mà để gãy xương vai thì thật sự là sự trả giá quá đắt. chủ yếu là gãy xuơng vai do trong lúc lộn tròn đầu gối đánh vào vai,
    1/ Tui nè, bị gãy xương vai , rồi đi tập lại nè. Có tiếc nuối gì đâu! Càng khoái thêm, qua đó, mới biết mình đã tập sai và vô ý đến bản thân mình đến thế nào khi tập luyện trước đây!

2/ Còn vụ mà đầu gối đánh vào vai mà gãy thì bó tay, ko biết sao mà ai có thể tài đến như zậy được, có gãy vai thì có, nhưng do tiếp đất lại để vai tiếp xúc trước--> và Gãy

3/ Bạn tập võ hơn 15 năm mà nhận xét về một môn võ như vậy cũng hơi bị buồn! Võ nào cũng hay và cũng dở, quan trọng bạn thấy nó có hợp với tinh thần và mục đích tập luyện của bạn hay không thôi. Bạn thấy nó ko thực tế, vậy ko tập, còn những người như tui và các anh chị em trên hkd.com này có mục đích khác, tụi tui bị nghiện Aikido như nghiện "ma túy" zậy! Còn vì sao thì nó cũng dài dòng lê thê, ai cũng có lý do riêng, cho nên bài của bạn post lên lầm diễn đàn rồi,

4/ Nếu bạn thật sự muốn tìm hiểu về Aikido, thì www.aikidojournal.com , www.aikiweb.com ,... www.google.com là những kho tư liệu cho bạn đọc! Và bạn có biết "Aikido là Irimi và Atemi" ( Theo lời của thầy Tamura )

5/ Câu của anh nhhung là chữ ký chứ co chửi ai đâu !

--> Có một điều bạn nói đúng, có một số người tập Aikido một thời gian, mà ko va chạm, ko tìm hiểu thêm, thì cũng là "cóc ngồi đáy giếng" ! Nên tốt nhất là nói ít làm nhiều!

Nói đi nói lại là bạn chỉ "thấy" cái dở, còn bên hkd.com phản biện lại chỉ toàn cái "hay" của Aikido. Cho nên nói thẳng ra là bất đồng quan điểm, ko nói chiện nữa!
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Theo tui nghĩ bạn conmeoqui mới tập Aikido 2 năm thì chưa thể hiểu được về Aikido rồi. Nếu chưa hiểu về 01 môn võ mà bạn đánh giá môn võ đó thì quá phiến diện.

Phải nghiên cứu nhiều bạn mới hiểu được tai sao những năm đầu đòn thế Aikido tập theo cách 2 người nắm tay nhau. Môn võ nào khi tập cũng dể bị chấn thương, nhưng các môn võ đối kháng khả năng gây chấn thương khi thi đấu sẽ tăng cao. Vì lúc đó ai cũng muốn chiến thắng, cũng muốn hơn và không ai kiềm chế được bản thân.
    Thi đấu Võ cổ truyền vừa năm vừa rối (giải hoc sinh trung học ở Saigon) 01 võ sinh chết trong thi đấu.
    Tập huấn cho Sea Game, 01 nử võ sinh Judo nằm liệt suốt đời.

Tui chưa thấy một võ sư nào đánh giá 01 môn võ khác khi họ chưa hiểu gì về môn đó cả. Aikido du nhập vào Vn cũng gần 50 năm. Chưa thấy có võ sư nào của VN chê môn này cả.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Khóa chủ đề! nếu cônmequi có ý kiến xây dựng thì hãy post tiếp, nếu khg thì xin mời đi nơi khác.

Bên TTVN- chủ đề bị khóa
    Bên Aikidoq10 - bị xóa
    Bên KTVT - bị xóa
    HKD.com - bị khóa
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12