Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 39

Chủ đề: Sankyo !!!

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Theo David thì Nage nên quỳ khóa tay xích lên phía trên đầu của Uke...
    David nói đúng đó. Cái quan trọng là làm sao lúc nào cũng giữ tay Uke thẳng. Tới giờ thi theo kinh nghiệm cá nhân, khi xuống, tui quỳ đầu gối bên cạnh đầu Uke xuống trước và vẫn giữ tay Uke thẳng.

Sau đó tui mới bỏ chân kia xuống và quỳ theo như hìng đã đăng nhưng lúc nào cũng giử tay Uke thẳng. Nếu tu icho Uke hơi cong tay lại thì hắn có thể phản đòn và khoá tay tui liền.

Đố nữa nhe: làm sao mà Uke không quặp tay bị kềm chế Sankyo ra sau lưng, và quay người lại 'móc' cổ Nage với tay kia như hình sau? Mũi tên số 1 là ra sau lưng chứ khg phải đằng trước đâu đó.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Thanks
    0
    Có một điểm em ko rõ là trong Sankyo là khi đã đánh được Uke mất thăng bằng (đánh đòn như Ikkyo đó mấy anh) khi đó cánh tay Uke trước mặt mình! Mình nên để 2 tay của mình ra sao để bắt đầu đánh Sankyo, có nghĩa là nên chèn tay của mình lên cánh tay của Uke ra sao để không bị Uke phản đòn đươc! ?? Các anh chỉ cho em zới mọi người biết zới hen! Em xin cảm ơn!
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Senior Member
    Thanks
    0
    He, thêm cái anh Aiki hỏi luôn nữa! Hic,...đánh sankyo với người ko học aikido là họ sẽ xoay tay ra sau lưng luôn, ko đánh tiếp đươc...hehe.! Em sẽ ráng suy nghĩ thêm về chố này!
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

minhtv74
    Guest
    Thấy mọi người bàn tán sôi nổi quá, em cũng góp tí mắm muối

Theo kinh nghiệm của cá nhân em, khi đánh Sankyo, em di chuyển ra phía trước ( gần như là đối diện với uke ), kéo giãn tay uke ra xa trục chính tâm, tay nắm tay uke tưởng tượng như mình đang cầm kiếm giữ trước trán mình vậy. Lúc này mình ở tâm hình tròn, mình nhích chút xíu là uke chạy vòng vòng quanh mình luôn, khi uke bắt đầu chạy thì mình chém xuống như chém kiếm và thực hiện khóa.

Ngôn ngữ của em hơi kém, mong anh em bỏ qua :P

QQuan
    Guest
    Hì, tui cũng cùng cách làm của bạn minhtv đó :no1:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cucat! Sau khi vô Ikkyo, nếu không làm đúng thì Uke có thể thoát bằng 3 cách (có thể có nhiều hơn, nhưng tui chỉ biết 3 cách này thui).

1- Tay mà không bị kềm chế Ikkyo có thể chụp chân trước của Nage

2- Tay bị kểm chế sẽ gặp cùi chỏ xuống để thoát. Cách này là 1 trong những thế phản đòn của Sankyo.

3- Chân Uke sẽ đá vô đầu gối Nage

Để tránh cách thoát 1 và 3, khi vô Ikkyo, nên đem cái tay giữ cùi chỏ nage về đan điền. Nếu làm như vậy thì tay kia của Uke sẽ phải chống xuống đất chứ khg sẽ té dập mặt. Như vậy Uke sẽ khg dùng tay kia để chụp đầu gối Nage được.

Làm vậy xong, nên làm như hình này

Nắm tay như vầy thì ăn chắc

Và đẩy vô vai Uke, vừa đẩy vừa xoắn như xoay chìa vít là Uke sẽ mất thăng bằng liền.

Để tránh cách thoát 2, nên lúc nào cũng giữ cùi chỏ Uke thấp hơn cổ tay.

Có nhiều cách đánh khác, nhưng đây là để trả lời câu hỏi Cucat (từ Ikkyo ra sankyo).

@anh MinhTV : anh có hình nào minh họa không vậy? Tui đoán thôi nên không chắc là hiểu. Khi anh đứng trước hay mé bên cuả Uke, liệu có bị đá không?

Có ai khác có cách nào khác không?

Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Thanks
    0
    Em thấy sankyo nếu đánh ko đúng thì dễ bị phản đòn lắm, nhưng đúng rồi thì Uke chỉ bít kiu trời...hehehe...
    Nắm như Ms này thì thiệt là chắc ăn luôn ha!

Cảm ơn anh Aiki đã trả lời cho mọi người hiểu thêm! Từ đây em cũng rút ra việc đánh Ikkyo cần chú ý những gì nữa! Thấy rằng đánh tốt được Ikkyo thì mới có thể tiếp tục đánh những đòn như Nikkyo, SAnkyo,...được! Mà em đánh Ikkyo vẫn chưa được tốt lắm! Hehe ( mặc dù cũng đang tập nhiều đó anh Dude, có tiến bộ hơn chút,..hehehe ) Phải coi bài Ikkyo, ikkyo nhiều zo , nhiều zo! :biggrin: :laugh:

minhtv74
    Guest
    Anh aiki nói có lý lắm, khi bắt đầu chuyển từ ikkyo sang sankyo, em hay áp sát và trượt + tì cánh tay ( tay mình phải căng ) qua khe nách của uke để nắm tay uke như hình minh họa của anh , sau đó tay kia nắm chặt 4 ngón (trừ ngón cái) bàn tay uke lại, dùng hông di chuyển ra phía trước mặt , kéo tay uke ra xa trục chính tâm của uke đồng thời xoáy như vặn vít theo chiều từ dưới lên trên. Lý do là nếu mình xoáy từ dưới lên trên thì uke sẽ phải kiễng chân lên cho đỡ đau và bắt đầu di chuyển ( Kiễng lên rồi thì khó đá lắm phải không anh aiki :neutral: ) ?. Còn kéo ra xa là em làm cho tay của uke giãn ra để chống uke phản đòn theo cách thả lỏng rồi di chuyển sát vào mình bằng cách gập cùi trỏ ,sau đó tenkan cho mình 1 cái cùi trỏ của tay kia thật lực vô giữa đỉnh đầu. :bigsmile: Cái kiểu phản đòn thế này nếu mình đứng bên hông của uke thì rất dễ bị vì khoảng cách ngắn quá, nhưng nếu đứng trước mặt thì đỡ hơn nhiều.

Rất tiếc là em chẳng có cái hình nào để nói cho rõ ràng hơn. Thôi thì cũng mong mọi người hiểu cái đống tạp văn của em vậy. Không hiểu có ai có ý kiến khác không ? Mong mọi người chia xẻ với em nhé !

Pikalot
    Guest
    Mọi người nói hay quá, hình ảnh cũng chi tiết lắm, ko chê vào đâu được! Dù sao thì tui cũng đang hoàn thiện các kĩ thuật Aikido, cho nên cũng ko biết đúng sai nhìu, chỉ thix nghiên cứu chứ ko biết bàn luận cho nên chủ đề này tui chỉ coi, ko bàn luận, thông cảm nhé!
    Mà hay thiệt, bravo, khỏi sợ Uke phản đòn :biggrin:

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Để tránh cách thoát 1 và 3, khi vô Ikkyo, nên đem cái tay giữ cùi chỏ nage về đan điền. Nếu làm như vậy thì tay kia của Uke sẽ phải chống xuống đất chứ khg sẽ té dập mặt. Như vậy Uke sẽ khg dùng tay kia để chụp đầu gối Nage được
    Anh aiki có hình minh họa không? Tui không hiểu ý của cái trên là sao
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối