Tuần trước đi tập, tui có tập với 1 võ khách từ Pháp sang. Xin kể lại chuyện cho mấy bạn xem và cùng nhau trao đổi ý kiến.

Võ khách này còn khá trẻ khoảng 16-17t đâu đó. Gia đình em ấy di cư sang sống tại Montreal và bà mẹ đã liên lạc mấy lần với võ đường để tới coi và cứ nói là con mình rất giỏi. Tui biết rõ vì chính tui đã trả lời DT của bà ấy 2 lần. (em này nói là 16-17t nhuung to như bò mộng! :laugh: :laugh: )

Em này đã cấp 1 bên Pháp và bà mẹ có nói là sắp thi đai đen. Mẹ và con có tới võ đường tui coi 2 lần trước khi tập lân đầu.

Hôm tập lần đầu tui cũng có tập với em đó. Kỹ thuật của em đó còn " non " lắm, nhìn bề ngoài thì có mã, rất lả lướt và đẹp mắt, nhưng thật ra thì khg có chút khái niệm MTB gì hết.

Hôm đi tập lần đầu tiên thì em ấy cũng mặc hakama (bên pháp và ở nhiều nơi được mặc hakama khi lên cấp 3). Xin nhắc lại là bên tui chỉ có đai đen trở lên mới có quyền mặc " váy " thôi.

Khi tập với em, mấy lần đầu tui té cho em " vui lòng ", nhưng sau 1 thời gian, tui từ từ cho em hay là thiếu kỹ thuật và khg té nữa nếu tui khg MTB. Tui rất tế nhị, khg chê, khg kháng cự hay gồng, chỉ đứng ì ra 1 chỗ hay chỉ cho em ấy bằng cách đưa tay em ấy tới điểm thứ 3 để tui tự MTB trong khi tui làm uke cho em.

1 lúc, em ấy đã nói với tui là nếu tui ở bên Pháp là tui sẽ bị khiển trách rồi về tội gượng lại nage ....:blink: :blink:

Ở nơi tui tập, HLV hay nhắc là khg nên té nếu khg bị bắt buộc (MTB). Khi làm như vậy thì là 1 cách để gíup cho bạn mình học hỏi thêm.

Sau khi tập với tui, em kia sang tập với mấy người khác, và cũng khg áp dụng được đòn nhiều lắm. Cường độ tập bên tui cũng khá cao và mạnh nên sau khoảng 15-20 ph tập em ấy đã thở hổn hển (vì khg quen té nổ và thiếu thể lực). Nhìn cách té nổ của em ấy là biết liền. Khg thả lỏng và nhiều khi còn phải "bay" nữa ...

Cho những ai chưa sang pháp, bên pháp tập aikido khá nhẹ. Phần đông họ ít té nổ, trong khi bên tui thì ngược lại, tập khá mạnh bạo theo tuân chỉ thầy Kanai nên té nổ ào ào.

Sau bữa tập đó, HLV chính của tui cũng cho em đó hay là luật của võ đường là khg mặc hakama nếu chưa đai đen.

Thế là từ hôm đó trở đi, tui khg thấy bóng dáng em đó đâu nữa .... Uổng quá vì em ấy có 1 bà chị rất là ... "shinh" và mát mắt ..:flirt: :flirt:

Khg hiểu là em đó nghỉ vì :

- hết được mặc hakama
- Bất mãn vì khg đánh được đòn (ngay cả với võ sinh đai "trắng")
- Sợ thể lực ...

Cách đây cũng 6 tháng, võ đường tui cũng có 1 người pháp khác, làm cảnh sát cho toà lãnh sự pháp ở Montreal tới tập. Tên này cũng thuộc loại " nổ ", vô tập mà còn chỉnh cả HLV 5-6-7 dan, nói họ đánh sai. :focus: :focus: :wacko: :wacko: :laugh: :laugh: :blink: :blink: Hắn còn nói hắn là HLV cận chiến cho đặc công Thổ Nhĩ Kỳ (Turkey).

Vì quá khoe khoang, tui tường thiệt nên ai bên tui cũng muốn tập với " HLV cận chiến " hết. Sau 2 lần tập, cũng khg thấy hắn đâu nữa ... Xin nói đây là tụi tui khg chơi hiểm hay chơi xấu gì hết, mà đánh thẳng tay, ai ukemi kém sẽ rêm người thôi.

Câu hỏi ở đây là :

1- thế nào là cách tập tốt
2- thế nào là uke tốt
3- nếu các bạn ở trong trường hợp như trên thì các bạn sẽ nghĩ sao?

Xin mọi người cho ý kiến ...