Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Chủ đề: Thế nào là cách tập tốt, thế nào là uke tốt??

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134

Tuần trước đi tập, tui có tập với 1 võ khách từ Pháp sang. Xin kể lại chuyện cho mấy bạn xem và cùng nhau trao đổi ý kiến.

Võ khách này còn khá trẻ khoảng 16-17t đâu đó. Gia đình em ấy di cư sang sống tại Montreal và bà mẹ đã liên lạc mấy lần với võ đường để tới coi và cứ nói là con mình rất giỏi. Tui biết rõ vì chính tui đã trả lời DT của bà ấy 2 lần. (em này nói là 16-17t nhuung to như bò mộng! :laugh: :laugh: )

Em này đã cấp 1 bên Pháp và bà mẹ có nói là sắp thi đai đen. Mẹ và con có tới võ đường tui coi 2 lần trước khi tập lân đầu.

Hôm tập lần đầu tui cũng có tập với em đó. Kỹ thuật của em đó còn " non " lắm, nhìn bề ngoài thì có mã, rất lả lướt và đẹp mắt, nhưng thật ra thì khg có chút khái niệm MTB gì hết.

Hôm đi tập lần đầu tiên thì em ấy cũng mặc hakama (bên pháp và ở nhiều nơi được mặc hakama khi lên cấp 3). Xin nhắc lại là bên tui chỉ có đai đen trở lên mới có quyền mặc " váy " thôi.

Khi tập với em, mấy lần đầu tui té cho em " vui lòng ", nhưng sau 1 thời gian, tui từ từ cho em hay là thiếu kỹ thuật và khg té nữa nếu tui khg MTB. Tui rất tế nhị, khg chê, khg kháng cự hay gồng, chỉ đứng ì ra 1 chỗ hay chỉ cho em ấy bằng cách đưa tay em ấy tới điểm thứ 3 để tui tự MTB trong khi tui làm uke cho em.

1 lúc, em ấy đã nói với tui là nếu tui ở bên Pháp là tui sẽ bị khiển trách rồi về tội gượng lại nage ....:blink: :blink:

Ở nơi tui tập, HLV hay nhắc là khg nên té nếu khg bị bắt buộc (MTB). Khi làm như vậy thì là 1 cách để gíup cho bạn mình học hỏi thêm.

Sau khi tập với tui, em kia sang tập với mấy người khác, và cũng khg áp dụng được đòn nhiều lắm. Cường độ tập bên tui cũng khá cao và mạnh nên sau khoảng 15-20 ph tập em ấy đã thở hổn hển (vì khg quen té nổ và thiếu thể lực). Nhìn cách té nổ của em ấy là biết liền. Khg thả lỏng và nhiều khi còn phải "bay" nữa ...

Cho những ai chưa sang pháp, bên pháp tập aikido khá nhẹ. Phần đông họ ít té nổ, trong khi bên tui thì ngược lại, tập khá mạnh bạo theo tuân chỉ thầy Kanai nên té nổ ào ào.

Sau bữa tập đó, HLV chính của tui cũng cho em đó hay là luật của võ đường là khg mặc hakama nếu chưa đai đen.

Thế là từ hôm đó trở đi, tui khg thấy bóng dáng em đó đâu nữa .... Uổng quá vì em ấy có 1 bà chị rất là ... "shinh" và mát mắt ..:flirt: :flirt:

Khg hiểu là em đó nghỉ vì :

- hết được mặc hakama
    - Bất mãn vì khg đánh được đòn (ngay cả với võ sinh đai "trắng")
    - Sợ thể lực ...

Cách đây cũng 6 tháng, võ đường tui cũng có 1 người pháp khác, làm cảnh sát cho toà lãnh sự pháp ở Montreal tới tập. Tên này cũng thuộc loại " nổ ", vô tập mà còn chỉnh cả HLV 5-6-7 dan, nói họ đánh sai. :focus: :focus: :wacko: :wacko: :laugh: :laugh: :blink: :blink: Hắn còn nói hắn là HLV cận chiến cho đặc công Thổ Nhĩ Kỳ (Turkey).

Vì quá khoe khoang, tui tường thiệt nên ai bên tui cũng muốn tập với " HLV cận chiến " hết. Sau 2 lần tập, cũng khg thấy hắn đâu nữa ... Xin nói đây là tụi tui khg chơi hiểm hay chơi xấu gì hết, mà đánh thẳng tay, ai ukemi kém sẽ rêm người thôi.

Câu hỏi ở đây là :

1- thế nào là cách tập tốt
    2- thế nào là uke tốt
    3- nếu các bạn ở trong trường hợp như trên thì các bạn sẽ nghĩ sao?

Xin mọi người cho ý kiến ...

Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Thanks
    0
    Tui xin có chút nhận xét qua câu chuyện trên:

- Đây chính là một dẫn chứng cho vấn đề hay tranh cãi ''aikido thực chiến hay không''. Đối với bạn tập không cố tình kháng cự mà mình chẳng làm cho người ta mất thăng bằng nổi thì còn nói chi đánh lộn ngoài đường ? Lỗi tại mình kém chứ đâu tại võ dở !

- Anh aiki không nói rõ nhưng có lẽ anh chàng Tây đó cũng thuộc aikikai. Đối phó với anh em cùng hệ phái tương đối quen thuộc mà còn lóng ngóng thì nói chi đến các phái aikido khác hay các môn võ bạn với lối đánh đỡ hoàn toàn khác ?

- Lối tập chỗ anh aiki hợp lý ở chỗ uke không té đại để vui lòng nage, anh làm tôi mất thăng bằng thì tôi phải té, không thì thôi việc gì phải giả vờ. Tập võ chứ đâu phải đóng kịch hay đãi tiệc mà phải lo lấy lòng thiên hạ.

- Ngoại trừ cố tình khiêu khích hay muốn kiếm chuyện, một khi đến võ đường khác tập luyện với ý muốn học hỏi thì cũng nên lịch sự môt chút chứ nhỉ ? Tui nghĩ buổi đầu tiên nên quan sát trước, cảm thấy hợp thì hẵng tập. Nên hỏi rõ huấn luyện viên về việc mặc đồng phục và đeo đai đẳng cách nào cho phù hợp cũng như những qui định cho khách tập. Nếu không có qui định rõ thì cứ mang đai thấp hơn cho thoải mái khỏi ai dị nghị. Từ đai đen trở xuống cứ mang trắng, còn nếu đã có đẳng cứ mang đen trơn là xong. Tới tập luyện học hỏi thì ba cái màu đai nhằm nhò gì đâu, còn nếu thấy đeo đai thấp hơn có vẻ ''hạ mình'' quá thì cứ việc ở nhà mặc đồ đeo đai theo ý muốn và đi qua đi lại trước gương ngắm nghía cho vui lòng hả dạ !

3. The Following User Says Thank You to levan For This Useful Post:

Senior Member
    Đang ở
    hanoi
    Thanks
    0
    Chào các anh chị!
    Xin chia sẻ một chút với đề tài của anh Aiki!
    Về anh bạn trẻ 16-17 tuổi mà anh Aiki nói cũng như người làm cảnh sát gì đó thì theo tôi chủ yếu mang tính cá nhân thôi. Tôi cũng gặp 2 trường hợp tương tự 01 bạn người Việt mình đi tập tại Hombu 2 năm có tới võ đường tôi tập và đề nghị được dạy ở chỗ tôi. Chúng tôi cũng đành trả lời rằng chào mừng bạn đến tập luyện cùng chúng tôi. Sau thời gian vài buổi tập anh ấy không cùng tập với chúng tôi nữa. Người thứ 02 cũng lại là người Pháp cũng đề nghị như vậy và tất nhiên chúng tôi cũng chào mừng anh ta cùng chúng tôi tập luyện.Có lẽ một số người tập luyện Aikido chỉ quan tâm vấn đề kỹ thuật nên quên mất lễ nghi cũng như phép tắc trong Aikido phản ánh văn hóa Nhật nên mới có những đề nghị có thể cho là "khiếm nhã" như vậy.
    Về vấn đề làm uke thế nào cho tốt theo tôi nên chia trình độ các bạn tập thành nhiều cấp:
    1-Với các bạn beginer: Thì việc uke khuyến khích bạn tập là điều rất quan trọng bởi trong thời gian mới bắt đầu luyện tập việc tập luyện giống như việc cố gắng bắt chước những gì mà huấn luyện viên dạy trên lớp (chỉ là nắm cái hình) cũng đã là điều rất khó khăn. Thêm vào đó là việc rất dễ nản lòng khi mình không thể thực hiện được kỹ thuật cũng như việc dễ xảy ra chấn thương trong quá trình tập luyện. Uke có kinh nghiệm cần hỗ trợ (nói thật là đôi khi cũng phải giả vờ nữa) các bạn mới tập là việc cần thiết để tori hình dung hết chuyển động trong từng kỹ thuật.
    2-Với các bạn có thời gian tập luyện sau 6 tháng: Đối với các bạn đã có nhưng khái niệm cơ bản về di chuyển thì thời gian sau 6 tháng tập luyện sẽ chăm chút hơn về kỹ thuật đặc biệt là di chuyển liên tục trong Aikido và các khái niệm trục chính tâm, nhất điểm, mất thăng bằng đã được hình thành về lý thuyết ( nhưng để chuyển thành thực hành thì còn mệt). Vai trò của uke lúc này vẫn cần thiết duy trì sự hỗ trợ đối với tori nhưng bắt đầu nhấn mạnh vào trục chính tâm và mất thăng bằng với phương pháp "thỉnh thoảng" dùng lực chống lại di chuyển của tori. Theo tôi quá trình này diễn ra khá dài đối với bạn tập có thời gian tập từ 6 tháng đến 1 năm thậm trí 2 năm tùy theo từng người.
    3-Với các bạn thời gian tập sau 1 năm hoặc 2 năm
    Lúc này khả năng di chuyển cũng như các khái niệm trục chính tâm, nhất điểm hay mất thăng bằng đã một phần được thể hiện trong kỹ thuật của người tập. Nhưng việc sử dụng nhiều thể lực để di chuyển và thực hiện đòn thế là luôn thường trực việc này sẽ kéo dài trong nhiều năm tập luyện tiếp theo ( tất nhiên tùy từng người). Theo quan sát của tôi thì có lẽ thời gian này kéo dài đến lúc đạt khoảng 4dan. Suốt quá trình này việc uke có thể thử tori bằng các chống hay phản đòn là chấp nhận được bởi có như vậy tori mới dễ dàng nhận ra những thiếu sót trong kỹ thuật nói chung của mình và cũng nhờ việc uke chống lại tori có thể phát huy khả năng biến đổi đòn thế mà mình đã tiếp nhận trong suốt quá trình tập luyện.
    4-Đối với những người có 5 dan trở lên thì kinh nghiệm của tôi là việc quan trọng nhất của uke lúc này là làm thế nào để mình không bị chấn thương là ưu tiên hàng đầu. Lúc này việc uke cố gắng chống trả tori chỉ dễ gây ra chấn thương cho bản thân hoặc kéo dài thời điểm kết thúc đòn mà thôi. Tất nhiên, đối với những shihan 7-8dan làm uke cho 5dan thì tôi chịu, chỉ được xem clip của anh Aiki về thầy Tamura và thầy Chida làm cho uke 5dan không thi triển được kỹ thuật.
    Có lẽ túm lại là khó có thể túm lại là làm uke tốt cũng thật khó khăn đòi hỏi phải tập luyện chăm chỉ và chăm chỉ luyện tập thôi!:blink:
    Xin chia sẻ đôi lời!
    Thân ái!

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    @anh Levan: Em đó cũng học aikikai. HLV tui mỗi năm sang pháp 1 hay 2 lần để cho seminar và tham dự "trại hè". Nhờ vậy nên ông ấy quen với khá nhiều VS bên Pháp và được nhiều người biết đến. Cũng nhờ vậy mà ai đã học aikido aikikai bên Pháp mà sang Montreal thường hay tới võ đường tui tập.

Tui khg nói tới thực chiến nhưng theo tui nghĩ là tất cả đều trong cách tập. Nếu ai ít khi bị quăng ukemi hay cứ té nhẹ nhàng hoài, với thời gian sẽ khg quen bị quăng mạnh nữa ... và khi bị quăng sẽ đau ... Cũng như võ cương, nếu khg "ăn đòn" thì đâu chịu đau được???

Tui nghĩ tất cả đều ở cái tính khiêm nhường hết. Tới võ đường khác thì nên hòa nhã chút xíu, tập cách của họ dù cách ấy hay hay dỏm, chớ nên làm le ...

Chuyện anh Beginer kể mấy người từ Hombu hay Pháp về xin giậy cũng là vì thiếu khiêm nhường thôi. Nhiều người cứ tưởng ta đây là giỏi. Xin kể 1 chuyện thật đã xẩy ra ở võ đường tui cách đây khá lâu. Lúc đó HLV tui khoảng 4 hay 5 dan thôi. 1 hôm có 1 người Nhật cũng 3-4 dan gì đó tới ghi tên tập. Ông Nhật này tập mạnh bạo, kiểu như cho người ta thấy mình giỏi.

Ví dụ như khi tập thì ông ấy ráng block khg cho Nage ra đòn được (ổng block luôn cả HLV) và làm trước mặt mọi người để cho Nage bị mất mặt nữa. Ổng cũng có ý làm cho uke bị đau ... Nhưng ổng quên là aikido là cả 2 đều tập, mình làm Nage xong thì tới lượt làm Uke. Rút cuộc ổng bị "ăn đòn" và chính ổng chịu khg nổi nữa chứ khg phải HLV tui. Đó là mấy cái thử thách mấy người có võ đường hay bị.

Về sau tụi tui mới hay đầu đuôi câu chuyện. Ai mà đã có võ đương thì sẽ hiểu ngay. Khi tới 1 nơi xa lạ, mở võ đường khó mà kiếm được võ sinh lắm. Thầy Kanai đã nói là cân ít nhất 3 năm mới có có thể nói là võ đường đó sống hay chết mà. Ý ông ấy là "ăn cắp" võ sinh từ nơi khác bằng cách làm cho họ khg nể phục HLV của họ ... Nhưng ông Nhật đó đã thất bại ... 1 chuyện tương tự như vậy cũng đã xẩy ra ở nam Mỹ mà tôi sẽ khg nêu tên.

Anh beginer nói đúng. Cá nhân tui thấy aikido có 3 giai đoạn tập. Vừa cả cho uke và Nage.

1- nhớ đòn và biết té để khỏi bị chấn thương
    2- hiều và áp dụng mấy cái nguyên lý chính của HKD như MTB, TCT, chiếm đan điền, thả lỏng ...
    3- Bớt dùng sức và hiệp khí nhiều hơn

và hàng ba hoa chích chòe chút xíu với mọi người ...:laugh: :laugh:
    Aiki

Senior Member
    Thanks
    0
    Người tập trên sân thì cũng có người này người nọ. Có người thì mềm mại quá, có người thì lại cứng ngắc quá. Theo em thì cả 2 đều không hay, trong Aikido thì Uke rất quan trọng, họ giúp cho người Nage tiến bộ trong kỹ thuật. Nhưng cách tập chiều Nage 1 cách thái quá sẽ làm hỏng Nage. Tại HN có nơi họ dạy làm Uke thế này : em chém...đấy đấy...rồi chạy...đúng rồi". Thật ra chả có lực gì đâu, mình cố theo vì mình tôn trọng người ta, đến lúc đánh xuống thật ra mình tự nguyện "lên thớt", chỉ cần đánh nhẹ một cái là mất thăng bằng ngã luôn. Ngay trên sân em có người khi tấn công thì vũ bão , mạnh mẽ quá làm cho ngững người mới và tập được 1 thời gian họ luống cuống không thực hiện được kỹ thuật, nhưng lại có người tấn công Nage rất hời hợt, chém shomen mà toàn đưa tay lên chào cờ rồi bảo Nage đánh đi , cứ như sợ rằng chém cái trúng nage thì người ta đau không bằng. Tất nhiên những cái ở trên thì HLV của sân phải có trách nhiệm giúp đỡ họ sửa. Có người sửa rất nhanh, nhưng cũng có người họ mất 1 thời gian thì mới được.
    Bên em thỉnh thoảng có anh em ở SG hay ở nước ngoài tới tập, ngay cả anh em trên 4rum này, họ đều rất khiêm tốn, hoà nhã, và nhiệt tình.:friends:
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Junior Member
    Thanks
    0
    Kchan thì chẳng bít nhiều để đóng góp ^^!
    Những điều mọi người nói là dành cho Uke đã có nhiều kinh nghiệm, thế còn với Uke beginner mới tập như Kchan thì sao??? Có cần phải ghi nhớ điều j để thành Uke tốt ko?
    Chả là ko hiểu sao hôm trước Kchan toàn phải tập với một bạn mới như mình,đã cố tránh ko gặp rồi thế mà vẫn bị Uke của mình nhường cho Kchan tập với cậu ấy, vì tỏ ra ga lăng nên Kchan toàn nhường cho bạn ấy làm Tori, có khi bị ép làm Uke thì đúng hơn, rõ chán... Với beginner mới thì làm Uke tốt hơn hay là Tori tốt hơn??? Mỗi cái đều có tầm quan trọng khác nhau mà
    Ai góp ý cho với

Senior Member
    Thanks
    0
    Theo anh trên sân của CC nói là, nên làm Uke tốt hơn nếu là mới bắt đầu, cố gắng theo Tori và cố gắng tiếp đất nhẹ! Cố gắng giữ thăng bằng cho chính mình khi làm Uke (CC chưa làm được cái này, làm Uke theo quá nên người ta mới di chuển một chút CC đã mất thằn bằng rồi :sad: ). Nếu kchan mới tập thì nếu chịu khó thì làm Uke thì tốt hơn!

KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    @gianghohiemac nói đúng. trên sân thì lúc nào cũng có người thế này thế khác. Ổ nơi tôi tập có rất nhiều người ghé thăm và có thể nói là 99% rất đàng hoàng, khiêm nhã ... mấy chuyện tui kể chỉ là 1% còn lại thôi. Tại nó khác thường nên mới kể chứ!:laugh: :laugh:

KC nghe lời cucat đi! nghe HLV luôn. Cái quan trọng nhất với ai mới tập aikido là nên tập ukemi (té). Ukemi sao cho nhuyễn, khg cần bay xa hay nhẩy cao, mà cần biết té trong mọi trường hợp để khi bị quăng khg bị chấn thương. Nếu té nhuyễn, khg sợ đau, khg sợ bị chấn thương thì sẽ tiến bộ.

Đọc bài này luôn đi
    http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=86

Thân
    Aiki

Junior Member
    Thanks
    0
    Ở chỗ em cũng có một nhóc học lớp 8.Có lẽ thuộc loại "đô con" nên lực của nó khá mạnh.Ngặt nỗi là nhóc không biết cách kiểm soát lực, lại mới đai xanh 1,kỹ thuật chưa thể nói là chắc chắn nên ai cũng ngại tập chung.Nếu làm Uke thì bị quăng ném không thương tiếc,nhất là với những đòn Ura, còn Irimi thì chạy vòng vòng,chỉ đau mà không té nổi.Nếu làm Nage thì không tài nào bất đồng hóa được.Tay nhóc í....nhìu mỡ quá.:wacko:
    Theo em thì Uke tốt là phải bít cảm nhận lực của Nage,chỉ ra lỗi sai để người ta còn sửa.Biết lực người ta thế nào là đủ thì cũng sẽ biết mình phải tập như thế nào.
    Làm Nage cũng vậy thôi.

Nhiều khi thấy khó chịu về lỗi của người khác thì cũng nên nghĩ xem mình có mắc lỗi như người ta không rùi hẵng bực mình.:laugh:
    Always
    Forgive to forget.
    But never
    Forget to forgive.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Circle_of_aikido nói đúng lắm. Với bạn to con thì chắc phải có 1 người đai cao tới nhắc nhở để tránh là bị thương bạn, hay có cách nữa là cho hắn nếm mùi khi bị quăng thật ...:laugh: :laugh:

Nhiều khi thấy khó chịu về lỗi của người khác thì cũng nên nghĩ xem mình có mắc lỗi như người ta không rùi hẵng bực mình.
    Cách này rất là đúng! tui tập như vậy đó.:smile: :smile:
    Aiki

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối