Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 31

Chủ đề: Xin chỉ dẫn Kokyu Nage

blackdesire
    Guest
    Xin các bạn chỉ mình những yếu quyết để đánh một đòn kokyu thật đủ cả hình, lực. Mình đánh kokyu đòn đơn giản nhất biến thể từ ikkyou lúc nào cũng bị chê là dùng sức nhiều quá. Mình biết là đánh kokyu phải quật người ta úp mặt xuống sàn chứ ko phải đẩy người ta ra, nhưng khi mình tập với người bự, cao hơn mình, rất khó để kéo, quật mặt người ta úp xuống sàn. Khi mình tập với người ngang tầm thì đánh đòn dễ hơn nhiều (nhưng cũng lại bị chê dùng sức nhiều quá). Không biết yếu quyết nào để đánh kokyu với người to, cao hơn mình ? Làm thế nào để đánh kokyu nhẹ nhàng ko dùng sức nhiều ? Ngoài ra khi mình tập shomen kokyu, lúc đỡ shomen, mình thấy phải dùng lực nhiều đẩy shomen người ta chém xuống, nếu xài ít lực, nhẹ nhàng làm sao có thể chống được lực chém xuống của người ta và đẩy tay người ta áp sát vô mặt để làm mất thăng bằng và ra đòn kokyu được ?

Mong các bạn giúp đỡ giải đáp :sad:

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi blackdesire
    Xin các bạn chỉ mình những yếu quyết để đánh một đòn kokyu thật đủ cả hình, lực. Mình đánh kokyu đòn đơn giản nhất biến thể từ ikkyou lúc nào cũng bị chê là dùng sức nhiều quá.
    anh blackdesire có thể cho biết một chút ít về quá trình tập luyện aikido chăng? thí dụ đã tập được bao lâu? đang ở trình độ gì? đánh đòn nào dể dàng nhất ? ...
    Lúc đó, mọi người có thể góp ý nhiều hơn,
    Thân

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Tên Kokyu Nage là cái tên "hầm bà làng" cho bất cứ đòn nào mà quăng ... Nhiều khi cùng 1tên nhưng bên VN hiểu và đánh kiểu khác bên Mỹ này. Blackdesire có thể để 1 cái clip nào để minh hoạ được khg? Kiếm thử trên Yutube coi có cái nào đúng ý BD nói khg?

Phải có thêm chi tiết mới có thể giúp được chứ đọc những gì BD viết chỉ đoán mò thôi ...:smile: :smile:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

blackdesire
    Guest
    Cảm ơn 2 bạn đã quan tâm

@fourever: Mình cũng mới tập được 6 tháng à, xanh 1 gạch. Mình đánh đòn nào dễ nhất cũng ko biết nữa

@aiki: mình có lên youtube tìm đòn, nhưng nhiều đòn kokyu quá, tìm chưa thấy đòn mình đang nói. Nhưng đòn mình nói là đòn kokyu căn bản nhất đó, đi từ ikkyou, thay vì mình đánh người ta xuống sàn rồi bẻ khóa tay thì mình buông người ta ra cho người ta lộn nhào tới. Nhưng may mắn hôm qua mình đi tập đã ngộ ra được yếu quyết đánh đòn này rồi Đó là 2 cánh tay mình phải thẳng ra khi đỡ cánh tay chém của uke. Khi uke chém shomen tới, 2 cánh tay đỡ thẳng ra, như thế sẽ dễ dàng chặn lại tay chém uke (uke ko chém xuống được, nếu mình ko thẳng tay ra, lực uke nặng vẫn chém xuống được). Khi tay thẳng, mình vô đòn kokyu điều khiển tay của uke rất nhẹ nhàng. Bình thường tay mình đỡ cong, phải tốn lực đẩy tay uke ép sát vô đầu uke rồi quật xuống, rất tốn sức. Bây giờ chỉ ung dung đưa 2 tay thẳng ra đỡ lại, rất nhẹ nhàng và thoải mái điều khiển quay tay uke. Mình nghĩ khi đánh với uke to, cao hơn mình, mình áp dụng đúng vậy cũng sẽ nhẹ nhàng hơn, không còn gặp khó khăn nữa :smile:

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Hi hi. Anh Aiki = U50. Anh Forever = U60 do bạn

Bạn thử nói Uke chém thật mạnh xem sao, chém hết sức. Nếu bạn đánh vẫn được thì bạn tập đúng rồi đó. Chúc bạn thành công.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Blackdesire khám phá ra cách đánh là hay lắm rồi! đọc cách BD tả tui đoán sơ sơ! Cân bản bên VN khác căn bản ở bên này nên khg thể nói được.

Cái tui chỉ nhắc là để tay thẳng, nếu vô trước khi lực / cánh tay Uke bổ xuống thì khg sao, nhưng nếu vô trễ thì coi chừng gẫy ngón tay đó nhe! Thử quay hông và dùng lực hông coi! 1 tay ở cùi chỏ, tay kia ở cánh tay hay cổ tay, chớ có nắm mà chỉ gạt ...

Tiếp tục khám phá tiếp đi, như vậy là cách hay nhất để học đó!:laugh: :laugh:

David nói vậy có người sẽ gọi tui bằng bác và anh 4ever bằng Cụ thì nguy to đó nhe!:laugh: :laugh: :laugh: :friends: :friends:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

blackdesire
    Guest
    Xin cám ơn các anh đã quan tâm chia sẻ Hôm nay em vô tập kokyu, đã tiến triển hơn rất nhiều, đã đánh nhẹ nhàng thoải mái hơn nhiều, ko tốn nhiều sức nữa. Hic, mừng quá. Xin cám ơn các anh nhiều lắm!

Member
    Thanks
    0
    bên đệ học có đòn kokyu số 2. đòn này khi đỡ shomen của uke thường phải nhanh hơn 1/2 nhịp, nghĩa là mình chủ động chặn đòn của uke trước khi uke chém xuống, như vậy uke chưa tập trung được lực ra bàn tay nên sẽ nhẹ hơn, đồng thời mình cũng "tán" hay là dời cánh tay của uke ra khỏi đường thẳng trọng tâm của uke để uke khó dồn lực vào cả cánh tay mà gây phản lực với tori, tori dễ khống chế và ra đòn hơn, sau đó tori bước chân lên như đòn ikkyo omote nhưng thay vì đè khuỷu tay uke xuống thì phải đẩy cánh tay của uke ra phía trước theo hình vòng cung cộng thêm lực hông để lực đẩy thêm dài ra khiến uke mất thăng bằng lộn về phía trước. không biết đệ mô tả có giống đòn a BD học ko? chúc a tập tốt và học thêm nhìu đòn mới!
    Hehe! hy vọng các huynh ko chê đệ "múa rìu qua mắt thợ", nếu còn thiếu sót gì mong các huynh bổ sung thêm dùm đệ! :biggrin:

"...Xưa nay nhân giả là vô địch.
    Lọ phải khư khư thích chiến tranh."

blackdesire
    Guest
    bên đệ học có đòn kokyu số 2. đòn này khi đỡ shomen của uke thường phải nhanh hơn 1/2 nhịp, nghĩa là mình chủ động chặn đòn của uke trước khi uke chém xuống, như vậy uke chưa tập trung được lực ra bàn tay nên sẽ nhẹ hơn, đồng thời mình cũng "tán" hay là dời cánh tay của uke ra khỏi đường thẳng trọng tâm của uke để uke khó dồn lực vào cả cánh tay mà gây phản lực với tori, tori dễ khống chế và ra đòn hơn, sau đó tori bước chân lên như đòn ikkyo omote nhưng thay vì đè khuỷu tay uke xuống thì phải đẩy cánh tay của uke ra phía trước theo hình vòng cung cộng thêm lực hông để lực đẩy thêm dài ra khiến uke mất thăng bằng lộn về phía trước. không biết đệ mô tả có giống đòn a BD học ko? chúc a tập tốt và học thêm nhìu đòn mới!
    Đúng rồi chính là đòn này, nguyên lý của nó là vậy Nhưng hiện giờ mình chỉ mới làm được chặn tay chém shomen của uke chính diện, chiếm trọng tâm uke, thẳng tay ép tay uke sát vào đầu rồi bẻ xoay (dời tay uke ra khỏi đường thẳng trọng tâm) từng bước à. Chứ chưa làm được liền 1 mạch "tán lực chém shomen qua 1 bên".

Tức là nếu shomen chém xuống, mình sẽ thẳng 2 tay chính diện đỡ tay chém của uke (đỡ trực diện đường thẳng) chứ chưa làm được vừa đỡ vừa tán lực chém của uke (đường cong qua 1 bên). Bữa sau vô tập tiếp mình sẽ luyện tập đỡ tán lực chém shomen theo đường cong

Member
    Thanks
    0
    cách đó cũng khá đơn giản thôi a BD, thay vì khi đỡ đòn shomen, a đẩy tay lên theo hướng 90 độ thì thử đẩy xiên góc khoảng 75 độ thôi (đệ chỉ ước lệ cho dễ hình dung thôi, a ko cần lấy thước đo đâu:focus, lực của uke đi thẳng xuống sẽ tự nhiên bị dời ra. :smile:

"...Xưa nay nhân giả là vô địch.
    Lọ phải khư khư thích chiến tranh."

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối