Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 31

Chủ đề: Xin chỉ dẫn Kokyu Nage

Junior Member
    Thanks
    0
    uhm dzi CH ko tap chung cho cloud nhung chắc cách đánh trên là thống nhất trong TP nên ở đâu cũng hd như vậy cloud cũng hân hạnh dc làm wen với bạn CH.

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    anh Bushido có thể mở một thư mục riêng về Kokyunage đc ko? mục đó sẽ tập hợp các đòn kokyu. mình thấy kỹ thuật koyunage rất đa dạng, đi nhiều CLB thấy họ đánh nhiều kokyu lạ mà mình chưa biết. Anh tạo ra mục đó để các thành viên tham khảo.

blackdesire
    Guest
    Các ACE cho hỏi mình tập các đòn kokyu với mục đích gì vậy ?(câu hỏi chắc ngớ ngẩn nhưng mong các ACE thông cảm....)

Member
    Thanks
    0
    Kokyu theo C.H được biết nghĩa là hô hấp, vậy thì tập kokyu là để luyện cách hít thở điều hòa trong đòn thế rồi. Ngoài ra, tập kokyu còn là tập điều khiển lực của mình tiếp, giảm lực của uke và trả đòn một cách nhẹ nhàng nhất. kokyu còn được dùng như những đòn thế linh hoạt, hiệu quả trong thực chiến mà có thể giảm nhẹ thương tích của đối phương đúng theo tôn chỉ của Aikido!:laugh:
    Đây là nhưng điều mà đệ rút ra được trong quá trình tập kokyu nage!:friends:

"...Xưa nay nhân giả là vô địch.
    Lọ phải khư khư thích chiến tranh."

Bushido
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi khunglongcon
    anh Bushido có thể mở một thư mục riêng về Kokyunage đc ko? mục đó sẽ tập hợp các đòn kokyu. mình thấy kỹ thuật koyunage rất đa dạng, đi nhiều CLB thấy họ đánh nhiều kokyu lạ mà mình chưa biết. Anh tạo ra mục đó để các thành viên tham khảo.
    Kokyunage (của hội AKD TP) có 10 đòn, mà Bushido chỉ mới kiếm được 8 đòn đã post ở trên khi nào kiếm được thêm 2 đòn nữa sẽ post lên tiếp. Vì bạn blackdesire lập topic về kokyunage rồi bây giờ lập thêm topic nữa về kokyunage thì không nên, post chung một chỗ cho tiện đọc. Với lại do Bushido không nhiều kinh nghiệm nên chỉ đưa hình vẽ còn cách đánh thì phải nhờ các chú Aiki, Fourever ,NgDalat ,... hướng dẫn thêm
    Thêm nữa kokyunage thường được sắp theo thứ tự 1-->10, việc đặt tên kokyu thường do mỗi thầy tự đặt như kokyu iriminage có HLV gọi là vậy nhưng có huấn luyện viên khác gọi là kokyu sayoundo lại có HLV gọi kokyunage số 3. Có thể do không rành tiếng Nhật nên các HLV đặt số cho thống nhất.

Trích dẫn Gửi bởi blackdesire
    Các ACE cho hỏi mình tập các đòn kokyu với mục đích gì vậy ?(câu hỏi chắc ngớ ngẩn nhưng mong các ACE thông cảm....)
    Trích dẫn Gửi bởi claude.huynh
    Kokyu theo C.H được biết nghĩa là hô hấp, vậy thì tập kokyu là để luyện cách hít thở điều hòa trong đòn thế rồi. Ngoài ra, tập kokyu còn là tập điều khiển lực của mình tiếp, giảm lực của uke và trả đòn một cách nhẹ nhàng nhất. kokyu còn được dùng như những đòn thế linh hoạt, hiệu quả trong thực chiến mà có thể giảm nhẹ thương tích của đối phương đúng theo tôn chỉ của Aikido!
    Bushido nghĩ câu hỏi của bạn blackdesire không có ngớ ngẩn đâu, câu hỏi này hay đấy chứ, nó sẽ khiến mọi người đóng góp ý kiến vì sao phải tập kokyunage. Tùy theo suy nghĩ của mỗi người à. Mình cũng đồng quan điểm với claude.huynh kokyu là luyện thở đó, khi tiếp nhận đòn thì hít thở dồn hơi xuống đan điền, khi ném uke thì thở mạnh ra như chú Aiki post là "Ví dụ trong aikido, thầy Kanai hay nhắc là khi quăng thì thở ra! như vậy lực sẽ mạnh hơn và khg mệt! Tui áp dụng như vậy và thấy khá đúng!"

blackdesire
    Guest
    Giáo trình bên mình kokyu cũng chỉ đánh số, mình cũng ko biết số mấy là đòn nào nữa.

Bushido nghĩ câu hỏi của bạn blackdesire không có ngớ ngẩn đâu, câu hỏi này hay đấy chứ, nó sẽ khiến mọi người đóng góp ý kiến vì sao phải tập kokyunage. Tùy theo suy nghĩ của mỗi người à. Mình cũng đồng quan điểm với claude.huynh kokyu là luyện thở đó, khi tiếp nhận đòn thì hít thở dồn hơi xuống đan điền, khi ném uke thì thở mạnh ra như chú Aiki post là "Ví dụ trong aikido, thầy Kanai hay nhắc là khi quăng thì thở ra! như vậy lực sẽ mạnh hơn và khg mệt! Tui áp dụng như vậy và thấy khá đúng!"
    Như vậy khi luyện đòn kokyu, mình phải hít thở sâu vô, nín thở, dồn khí xuống đan điền, đánh đòn, rồi khi nào tới thời điểm đánh ra thì mới nhả khí ra theo đường miệng à ? Như vậy có sao ko ? Nếu đòn kokyu nó dài quá thì sao, nín thở lâu quá có ảnh hưởng gì ko ? Mong bác Bushido chỉ rõ thêm

Bushido
    Guest
    Như vậy khi luyện đòn kokyu, mình phải hít thở sâu vô, nín thở, dồn khí xuống đan điền, đánh đòn, rồi khi nào tới thời điểm đánh ra thì mới nhả khí ra theo đường miệng à ? Như vậy có sao ko ? Nếu đòn kokyu nó dài quá thì sao, nín thở lâu quá có ảnh hưởng gì ko ? Mong bác Bushido chỉ rõ thêm
    Khi Bushido tập HLV bao giờ cũng nhắc phải kết hợp hơi thở khi đánh đòn, có thể lúc đầu bạn thấy chưa quen còn lúng túng, còn khiên cưỡng không tự nhiên nhưng khi tập quen rồi thì hít thở (khi ra đòn) sẽ thành phản xạ à.

TB: đừng có gọi Bushido là bác :wacko: chưa già đâu :laugh:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Kokyunage là đòn để áp dụng Kokyuho. Lúc cuối lớp hay tập kokyuho (hình như bên VN gọi là kokyu dosa thì phải).

Bài này nói về Kokyuho/ kokyu dosa.
    http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=164

Thường thường Kokyunage là đòn khó thự hiện và cần có căn bản vững. Muốn áp dụng đúng thì cần biết làm mất thăng bằng bằng cách "hòa hợp" (blending) với uke.

Ai học lâu và tập kokyuho đều thì hít thở như thường thôi (thở bằng bụng). Ai mới tập thì đừng nên thắc mắc quá, đòn aikido rất là "tự nhiên" (natural).

Thân
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Bushido
    Trích dẫn Gửi bởi khunglongcon
    Kokyunage (của hội AKD TP) có 10 đòn, mà Bushido chỉ mới kiếm được 8 đòn đã post ở trên khi nào kiếm được thêm 2 đòn nữa sẽ post lên tiếp. Vì bạn blackdesire lập topic về kokyunage rồi bây giờ lập thêm topic nữa về kokyunage thì không nên, post chung một chỗ cho tiện đọc. Với lại do Bushido không nhiều kinh nghiệm nên chỉ đưa hình vẽ còn cách đánh thì phải nhờ các chú Aiki, Fourever ,NgDalat ,... hướng dẫn thêm
    Thêm nữa kokyunage thường được sắp theo thứ tự 1-->10, việc đặt tên kokyu thường do mỗi thầy tự đặt như kokyu iriminage có HLV gọi là vậy nhưng có huấn luyện viên khác gọi là kokyu sayoundo lại có HLV gọi kokyunage số 3. Có thể do không rành tiếng Nhật nên các HLV đặt số cho thống nhất.

Trích dẫn Gửi bởi claude.huynh
    Kokyu theo C.H được biết nghĩa là hô hấp, vậy thì tập kokyu là để luyện cách hít thở điều hòa trong đòn thế rồi. Ngoài ra, tập kokyu còn là tập điều khiển lực của mình tiếp, giảm lực của uke và trả đòn một cách nhẹ nhàng nhất. kokyu còn được dùng như những đòn thế linh hoạt, hiệu quả trong thực chiến mà có thể giảm nhẹ thương tích của đối phương đúng theo tôn chỉ của Aikido!
    Trong TP thì hội đưa ra 10 đòn kokyu cho mọi người dễ tập, sau này tập thuần thục thì có thể biến ra các kokyu khác. Khi thi thì thấy cũng chỉ yêu cầu trong 10 kokyu này thì phải. 10 kokyu này khá dễ nhớ, vd như đòn kokyu chẵn thì ngã trước ( mae ukemi) , lẻ thì ngã sau ( ushiro)
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Member
    Thanks
    0
    hix! vụ chẵn lẻ, ngã trước ngã sau này đang làm đệ nhức đầu. đọc sách cuaTissier thì omote là phía trước, ura là phía sau. mà kokyu ho omote thì uke té ngửa, ura thì uke lộn tròn ra phía trước. Bây h thi lên shodan thì phải đánh trước, sau riêng. đánh uke té ngửa thì gọi là kokyu "sau", lộn tròn thì gọi là "trước" làm đệ bị "tẩu hỏa" lẫn lộn cả trước sau!:wacko: Hix! Đang cố điều chỉnh lại!:wacko:

"...Xưa nay nhân giả là vô địch.
    Lọ phải khư khư thích chiến tranh."

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối