Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 34

Chủ đề: KHÍ CÔNG - Huyền thoại hay sự thật ?

tkdkid
    Guest
    Trong diễn đàn này có nhiều bài viết về KI, Khí công, nhưng hầu hết là những lý thuyết rất hay.

Trong các bạn nơi diễn đàn này hẳn sẽ có những bạn có sự nghi ngờ về sự tồn tại của khí công, nội công (một đống công công gì đó) v.v.. và những khả năng phi thường của nó.

Nhưng cũng không thiếu có những bạn từng may mắn tìm thấy, nhận thấy về sự thiết thực của môn này.

Vậy thì khí công, nội công (công..v.v..) và những khả năng của nó có phải chỉ trong truyền thuyết và huyền thoại? hay thật sự hiện hữu.

Xin các bạn Akidoka chia sẽ dùm.

TuanDam
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi tkdkid
    Trong diễn đàn này có nhiều bài viết về KI, Khí công, nhưng hầu hết là những lý thuyết rất hay.

Trong các bạn nơi diễn đàn này hẳn sẽ có những bạn có sự nghi ngờ về sự tồn tại của khí công, nội công (một đống công công gì đó) v.v.. và những khả năng phi thường của nó.

Nhưng cũng không thiếu có những bạn từng may mắn tìm thấy, nhận thấy về sự thiết thực của môn này.
    Cũng nghe nhiều nhưng thực sự chưa thấy bao giờ. Từ trước đến giờ em chỉ thấy có nhanh hơn mạnh hơn là ăn tiền thôi.

Chẳng hiểu sự liên quan giữa nhanh mạnh và khí công là như thế nào!!!!!!:blink: :blink: :blink:

tkdkid
    Guest

Cũng nghe nhiều nhưng thực sự chưa thấy bao giờ. Từ trước đến giờ em chỉ thấy có nhanh hơn mạnh hơn là ăn tiền thôi.

Chẳng hiểu sự liên quan giữa nhanh mạnh và khí công là như thế nào!!!!!!:blink: :blink: :blink:
    Cám ơn anh Tuandam !

Chuyện khí công, nội công như chúng ta nói chuyện MA, tức là ai cũng biết, từng nói đến và từng nghe người khác kể, Thầy kể, bạn kể.v.v. nhưng thật sự bao nhiêu người tự mình cảm nhận được cái... "khí tụ đan điền" nó ra sao ?

Cách đây mấy tháng tuần đi đám cưới 1 anh bạn trong làng võ tại Melbourne, vốn là thằng phá mồi triền miên nên uống vô chừng 2 ly là tui cảm thấy nhức đầu, xin bỏ tua ngừng uống. Có một anh chàng bên phải tui dáng người to, cao lớn của con nhà võ thấy vậy mới thì thầm vào lổ tai tui, tự giới thiệu "Mình đang theo tập môn ...Y Võ Đạo (xin dấu tên môn võ) mười mấy năm rồi". Nói xong thì anh tự nhiên đứng dậy đưa cái tay lên đầu tui và tui chú ý là anh gồng một hồi, mồ hôi thấm cả trán. Xong một vài phút anh hỏi tôi 1 câu:

- "Nãy giờ tôi truyền nội công đả mạch cho anh, anh chắc chắn thấy khỏe rồi phải không ? Nếu anh không khỏe, tui làm con anh đó !!!!"

Mọi người điều ngac nhiên nhìn anh chàng đó, rồi nhìn tui. Tui phải làm sao bây giờ ? Chả lẽ mình lại nói:

- "Mẹ nó !!! Đếch thấy gì hết cha ơi, nội công con khỉ !!!!"

Nhưng không đành làm quê anh bạn có hảo tâm đó, tui phải nói 1 câu cầu hòa:

- "Đở rồi anh !, cám ơn anh"...

Tôi lấy chai bia lạnh dở bên cạnh, đổ ra ly làm một cái 100% cho anh bạn vui lòng.

Được Mọi người trong bàn tiệc khen ngợi quá xá, thế rồi anh bạn ồn ào nói về môn nội công tâm pháp anh đang tập, tui nghe thoang thoáng 1 câu:

- "Tôi tập luyện như vậy chưa gì cả, chứ Thầy tôi ổng "extended ki" một cái, mấy thằng Uke Úc to con cả trăm ký bay ra cả vài thước.

....

Bạn bè xung quanh trầm trồ, tán thưởng như vừa thân chứng được một võ công thượng thừa, một nội công gia vừa thi triển võ công. Một huyền thoại về khí công vừa xuất hiện tại Melbourne, Úc Châu - Không biết tận đất Sydney anh Levan có cảm thấy không ?

Administrator
    Thanks
    0
    Ừa tui cũng được chữa bằng khí công, nhân điện mấy lần và cũng thấy toàn .... con khỉ.

Ông thầy chuyên nhân điện nghe nói mới mất khi đang giảng dạy bên Úc.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    Ừa tui cũng được chữa bằng khí công, nhân điện mấy lần và cũng thấy toàn .... con khỉ.

Ông thầy chuyên nhân điện nghe nói mới mất khi đang giảng dạy bên Úc.
    Ông đó là Thầy LMĐ đó anh NgDalat. Thầy là một người có công lớn nhất xây dựng nên phong trào Nhân Điện tại Úc và thế giới.

Thầy đúng là một... Living legend (Huyền thoại sống) của đất Úc, thiên hạ cứ nói là Thầy là tổ sư nhân Nhân điện nhưng lại bị điện giật chết khi đang câu điện ở nhà. Thật ra Thầy mất vì bệnh tim.

Senior Member
    Thanks
    4
    Nhảy vô phiếm chuyện Nhân điện Việt Nam một chút.

Ở Việt Nam ta cũng có một ông thầy nhân điện, nội công cao cường, gần xa biết tiếng, võ sinh lên cả trăm. Đồn rằng ông ta có một huyền công tương tự như chiêu "cách sơn đả ngưu", đứng từ xa thi triển công lực, sau khi hét to một tiếng tung chưởng là người khác bất tỉnh, mỗi lần như vậy có thể đánh hàng chục người, và còn nhiều chuyện khác nữa không thể kể hết.

Danh tiếng ông thầy này lan rộng quá khiến các nhà khoa học phải nhảy vào cuộc, làm một cuộc kiểm tra thử về khả năng của ông thầy này.

Bài test thứ nhất: một vòng tròn mười đệ tử đứng tấn xung quanh ông thầy nọ, thật lạ lùng sau từng tiếng hét lớn và chưởng pháp, các võ sinh bất tỉnh từng người từng người một.
    Bài test thứ hai: lần này các võ sinh bị bịt mắt ngăn ngừa hai bên thông đồng nhau, nhưng họ vẫn bất tỉnh hàng loạt. Huyền công chăng ?
    Bài test thứ ba: lần này vị võ sư được yêu cầu bế khẩu, chỉ dồn nội công vào chưởng lực. Kết quả là: có võ sinh bị bất tỉnh sau khi bị dính chưởng một lúc, có người lăn đùng ra trước lúc thầy ra tay và có người cứ ... đứng trơ trơ cho dù ông thầy chưởng đổ mồ hôi hột.

Chắc các bạn cũng biết lý do rồi (Chuyện này được đăng báo ở VN cách đây vài năm).
    Hiệp khí vi thượng sách.

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi thevagrant
    vị võ sư được yêu cầu bế khẩu, chỉ dồn nội công vào chưởng lực. Kết quả là: có võ sinh bị bất tỉnh sau khi bị dính chưởng một lúc, có người lăn đùng ra trước lúc thầy ra tay và có người cứ ... đứng trơ trơ cho dù ông thầy chưởng đổ mồ hôi hột.

Chắc các bạn cũng biết lý do rồi (Chuyện này được đăng báo ở VN cách đây vài năm).
    Sức mạnh Khí Công nằm trong đường khí, bế khẩu rồi khí làm sao mà phát ra được :biggrin: :nea:

Member
    Thanks
    0
    Tui có chứng kiến một cậu luyện Thiếu Lâm Mã gia võ vào miệng chai bia Heineken rỗng một cái, đít chai rớt ra. Cái đít chai rớt ra này tròn vo như có ai tiện vậy. Chai bia này tụi tui vừa uống với nhau xong. Chẳng biết có phải khí công không.

tkdkid
    Guest
    Cá nhân tui đang theo tập 1 môn võ cương, nên từng thấy quá anh em tập cái món đập đít chai này chứ thật ra chưa bao giờ đụng tới.

Không phải loại chai nào cũng đập hay đánh bể đít chai được đó là điều tui hiểu được từ mấy người tập vụ này. Có anh nào trước khi biểu diễn màn này bắt đầu quay xuống hỏi khách đang xem:

- "Mấy anh có ai có cái xị đế nào đang uống cho em mượn. Mấy anh muốn em đánh bể nó ra sao em làm ngay ?" hay không ?

Cá nhân tui nghĩ nó là một cái mánh nếu ai học vật lý chắc chắn sẽ lý giải được. Nếu thử hỏi cái tay làm chuyện đó, kêu anh thay vì chém cái đít chai thử thì hảy như là nhân vật Ông Võ sư MIYAGI trong phim KARATE KID chém bể cổ chai cái rẹt thử xem ?

Có lần tui thách mấy anh bạn từng chém dưa hấu, chém dừa, chém chai bia nếu chặt bể đít của chi rượu ngoại kiểu Ông già Johny chống gậy thì mọi người khớp không dám làm.

Mấy cái màn nói là nội công như: Chém dưa hấu trên bụng người nằm, vận nội công nằm trên giường đinh, buộc tay vô dây cho xe kéo 1 phía và phía kia 10 người kéo như ngũ mã phanh thây, lấy giáo đâm vào huyết hầu v.v.. Phần nhiều toàn là mánh lới và sức mạnh có thể làm được.

Phải chi hồi đó chịu đi theo mấy tay đó đi tập bể đít chai, bây giờ có được dịp chia sẽ với các bác rồi.

Administrator
    Thanks
    0
    Tui có câu hỏi nảy lâu lắm về khí công, nội công mà chưa có ai trả lời.

Cơ thể con người là một bộ máy như tất cả các bộ máy khác. Có hệ thống chuyên vận chuyển, hệ thống thông tin liên lạc v.v... Tuy nhiên có một cái quan trong nhất mà tui không biết nó nằm ở đâu, hoạt động ra sao. Đó là Power Supply cho các tín hiệu điện sinh hoc của con người. Ai cũng biết bộ óc hoạt động nhờ điện. tim hoạt động được cũng nhờ điện.... Tất cả nhờ điện. Tắt điện là die.

Vậy thì cái power supply đó ờ đâu, cơ quan nào, hoạt động ra sao?
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối